What's new

[Hỏi đáp] Bị bắn tốc độ 58/40km/h thì bị phạt bao nhiêu tiền

Thấy bác Kendy công việc toàn liên quan đến xe cộ mà phải đi hỏi cái này nhỉ :D
Vâng, đúng là công việc của e liên quan tới xe cộ giấy tờ, nhung e chỉ làm bên bằng lái xe thôi, dc học luật để làm sao 10 phút trong phòng thì lý thuyết xe máy nhắc dc cho 3-4 người thôi chứ về nghị định xử phạt này e ko biết j cả.
Thì cũng vì bạn chủ thớt nói:

Mình cũng thế, biên bản không ghi rõ mức phạt, mà chỉ thấy các anh GT nói là " ra CA. Tỉnh, phòng CSGT lấy cái giấy xác nhận vi phạm, rồi ra ngân hàng nộp 150.000 (vnđ) tiền phạt..." (GT và Ngân hàng bắt tay nhau nên không nhanh được...)
Trường hợp mình bị thì đúng thật là: lỗi tốc độ xử phạt như nhau (còn tùy thuộc vào phương tiện bạn điều khiển có giấy phép đúng quy định, đăng kiểm, bảo hiểm...này nọ nữa hay không thôi...)
Hôm mình bị bắn, cũng có 1 anh bị bắn trước đó...nhưng giấy tờ xe không đem theo (hay không có?) nên mức phạt về lỗi giấy tờ (thiếu giấy tờ) là khác với mức phạt về lỗi tốc độ...
Còn chuyện mà bị phạt 400.000 (vnđ) rồi, GPLX còn bị giữ thêm 30 ngày nữa thì... ra làm cái GPLX mới, phí làm GPLX mới còn rẻ hơn phí đường quay lại YB...
Cái này e biết vì trc cung bị 1 lần CA hyện hỏi thăm rồi, đi xe máy ko có 1 cái j hết lại còn chưa đủ tuổi :)) E định đi nửa ngày lên đó rồi về nhưng thấy thủ tục lằng nhằng quá nên đành bỏ ra 1 ngày phi xe lên đó vừa lấy giấy tờ vừa du hí tiếp vậy
Đoàn em đi Mù mấy lần toàn về tối nên chưa bị bắn tốc độ trên Yên Bái bao giờ nhưng theo kinh nghiệm xin xỏ CA đầy mình từ Nam ra Bắc thì em thấy khi bị CA bắt các bác không được giơ bất kỳ giấy tờ tùy thân nào ra đặc biệt là giấy đký xe, đứng đấy năn nỉ nộp phạt tại chỗ không lấy biên bản là được ngay ý mà... Bảo đằng nào em cũng mất tiền nộp phạt và đi loằng ngoằng thì các a cho em xin gửi ít tiền ăn trưa với uống nước là ok :D
Chưa chắc đâu bác ak, đúng đợt nó bắt lấy chỉ tiêu thì khó đấy. Năn nỉ làm mấy anh ấy tức có khi lại cho xe lên thùng chở về đồn đấy

haha, a cứ yên tâm đi, xe mình giấy tờ đầy đủ, các bác ấy tức cho về đồn thì cũng chả làm j được xe mình đâu...chỉ là tốn thời gian + công sức thôi. Tóm lại là tùy cơ ứng biến :)

hờ...mình cũng mới bị bắn ở kontum (54/40km/h) nên mình chia sẻ zới bạn thế này..trong phạm vi 0~10 thì phạt 150k đóng tiền tại chỗ, ko lằng nhằng. từ 10~20km/h thì bị giữ giấy phép + đăng kí 5~6 ngày làm việc. và mức phạt từ 200~400 nhưng thường là nộp 300k. mà lưu ý với các bác là trên kontum ko xin xỏ đc đâu ạ.các chú cứ lẳng lặng mà ghi biên bản rồi làm việc thôi, mặc ta nói gì cứ nói.
P/S: đặc biệt lưu ý là sau ngày 10/11 đừng chạy quá tốc độ nữa nhé. vì bác Dũng đã kí nghị định tăng mức phạt vi phạm giao thông rồi. cụ thể là với mức 10~20km.h sẽ bị phạt khoảng 1200k đó! nhớ nhé :)) đừng đống tiền ngu!

thông tin mới nhất là từ t11 này trở đi, cánh xế nhà ta sẽ phải dè chừng khi vi vu nhé. Vượt quá tốc độ quy định thì mức phạt thấp nhất là 2 triệu đồng đấy. Đường thẳng tắp, phóng vèo vèo thì khổ :)) nhất lại là phải đi mấy trăm km để nộp quỹ và lấy giấy tờ

Oài, tăng thế này thì toi, có khi chuyển qua phượt bằng xe đạp cho nó lành
Cám ơn thông tin 2 bác đã chia sẻ

Dạo em đi TN _ CB toàn phóng vù vù thôi, 200km em đi 3h30' thì các bác hiểu rồi đấy. May mà chưa bị bắn phát nào. Tất nhiên các đoạn qua thị trấn trung tâm huyện, thị xã.......em đều chạy dưới 40km/h cho nó lành.

trước mình đi Phan Thiết về SG cũng bị bắn tốc độ, giam bằng 30 ngày, nộp phạt ở ngã ba Dầu Giây, quên mất chạy tốc độ bao nhiêu, phạt 750k :(

@ lehoangtram: bác đi otto ak mà bị giam bằng 30 ngày lại còn nộp phạt lận 750k

Last edited by a moderator:
Xe máy chịu khó chạy đúng tốc độ thôi,ít thể hiện thôi,ít chạy theo cái kiểu cắm mốc đi.Đi ít ngày thì chọn cung ngắn,đi dài ngày hãy đi cung dài.Bây giờ bắn tốc độ ô tô bây giờ khó ăn được nên xoay sang xe máy

Còn máy chống bắn tốc độ chỉ hiệu quả đối với những máy sử dụng sóng và những máy hút sóng hoặc nhiễu sóng thì hiệu quả.Còn giờ máy bắn tốc độ sử dụng lase thì chả có loại nào chống hiệu quả đâu.Chạy chậm thôi

Cập nhật Nđ71 để mọi người biết mà yên tâm nhé (chỉ liên quan đến tốc độ xe máy )

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: (nghĩa là 150K nhé - theo quy định cứ lấy mức giữa, tùy tình huống mà tăng nặng hay giảm )
c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h; - ko thấy nói dưới 5km/h >>>chỉ là nhắc nhở thôi??? ^^

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:(nghĩa là 750K nhé - theo quy định cứ lấy mức giữa, tùy tình huống mà tăng nặng hay giảm )
a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: (2.5tr nhé )
đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

Ko thấy hình phạt bổ sung cho HCM & HN, cũng ko thấy nói gì vụ giam GPLX hay cavẹt. Ai thấy thì bổ sung giùm nhé. đọc cái ND71 này, cũng hay ra phết...ak ak...
Túm lại thì...hên - xui thôi. Ko có ý gì, nhưng nếu biết luật, khi phạm thì vẫn có lý để nói ^^

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back