What's new

Bị từ chối visa Nhật tự túc, có chuyển sang đi tour được không?

Sữa

Phượt thủ
Tối hôm qua sau khi lội hơn trăm trang về chủ đề xin visa Nhật Bản, mình thấy có một vấn đề thế này

Khi đem hồ sơ lên lãnh sự quán, nếu cảm thấy hồ sơ của bạn yếu, nhân viên lãnh sự thường khuyên là về đi tour đi. Như vậy là đi tour (được công ty bảo lãnh) được khuyến khích hơn và dễ hơn là xin tự túc?

Nhưng mình đọc thấy có bạn chia sẻ là sau khi trượt visa tự túc (bạn ấy có visa EU) thì do vẫn muốn đi Nhật nên chuyển sang đi tour nhưng vẫn trượt visa nốt

Nếu vậy thì bi đát quá trong khi mình nghĩ lẽ ra phải được do đi tour luôn được khuyến khích mà đúng không

Nhân đây mình cũng muốn hỏi thăm các bạn, có ai đã từng bị từ chối visa tự túc và chuyển sang đi tour thành công hay không.

Bản thân mình có người bạn đang muốn đi Nhật, bạn ây muốn đi tour để xin visa cho dễ hơn nhưng mình khuyên bạn ấy cứ xin tự túc trước, không được hãy tính chuyện đi tour nhưng nếu tình hình là chuyển sang vẫn không được chấp nhận như trên thì có lẽ mình phải khuyên bạn ấy không nên liều lĩnh

Chờ phản hồi của các bạn!!!

Re: Bị từ chối visa Nhật tự túc, có chuyển sang đi tour được không?

Mình không biết lãnh sự ở SGN như nào, nhưng ở HAN không khó như vậy, mọi người xin visa tự túc khá dễ dàng. Chuyện lúc nộp bị hành tỏi hỏi han nọ kia thì cũng có, nhưng cứ đủ theo yêu cầu về hồ sơ, mạnh chút về tài chính (sổ tiết kiệm) là OK mà.

Về visa Nhật, mình cũng xin chia sẻ trường hợp của mình như sau:

Mình rớt visa tự túc vào tháng 3,2017 và khi mình hỏi lý do thì bên LSQ HCM chỉ trả lời là hồ sơ chưa đạt yêu cầu và nếu muốn tiếp tục đi Nhật với cùng mục đích (du lịch) thì phải chờ đến 6 tháng sau mới được nộp lại. Mình tự thấy hồ sơ cũng ổn (về tài chính, công việc, có visa Hàn, HK & Taiwan đều xin tự túc) và do có hẹn với các bạn bên Nhật nên mình nhờ bên tour, nhưng tất cả các Agency đều từ chối và họ chỉ nhận hồ sơ mình sau 6 tháng nữa. Nên vấn đề ở đây mình nghĩ là cái hạn 6 tháng bên LSQ í.

Mình có bạn bị trượt visa tự túc Nhật không thư mời tại SG tháng 8 năm ngoái, LSQ không nói lý do vì sao và yêu cầu 6 tháng sau mới nộp lại.

Bạn mình nộp lại đi theo dạng tour vào tháng 3 năm nay thì có visa. Bạn mình có nói là hồ sơ lần này nộp thì bạn có bổ sung thêm giấy tờ sở hữu nhà đất.

Bạn mình mới chỉ đi Hàn, Đài Loan và các nước ĐNA. Hồ sơ tự túc trước đây nộp là theo group với các bạn khác có profile du lịch cũng khá dữ dằn nên bạn ỷ y nộp phần chứng minh tài chính khá sơ sài vì nghĩ rằng LSQ sẽ xét chung cho cả nhóm chứ không xét lẻ từng người trong group đó.

Visa Nhật đi tour là công ty đứng bảo lãnh nên sáu tháng sau nộp lại được 100%. Nếu muốn làm để đi tự túc inbox hoặc call chị 0903946626 - XUÂN HƯƠNG - VISA CÁT TƯỜNG - 176 HÀN HẢI NGUYÊN, Phường 08, Quận 11, TPHCM

Trong trường hợp này, mình thành thật khuyên bạn nên để bạn của bạn apply Visa đi theo tour. Mình vừa có trải nghiệm tuơng tự đáng tiếc! Mình đã ko nghĩ Nhật xét Visa khó vậy!

Sau khi failed visa du lịch tự túc, phải chờ 6 tháng để apply lại (kể cả qua tour hay agency, bạn mình đc Agency trả lời như vậy khi muốn chuyển lại nhờ Agency apply)

Tối hôm qua sau khi lội hơn trăm trang về chủ đề xin visa Nhật Bản, mình thấy có một vấn đề thế này

Khi đem hồ sơ lên lãnh sự quán, nếu cảm thấy hồ sơ của bạn yếu, nhân viên lãnh sự thường khuyên là về đi tour đi. Như vậy là đi tour (được công ty bảo lãnh) được khuyến khích hơn và dễ hơn là xin tự túc?

Nhưng mình đọc thấy có bạn chia sẻ là sau khi trượt visa tự túc (bạn ấy có visa EU) thì do vẫn muốn đi Nhật nên chuyển sang đi tour nhưng vẫn trượt visa nốt

Nếu vậy thì bi đát quá trong khi mình nghĩ lẽ ra phải được do đi tour luôn được khuyến khích mà đúng không

Nhân đây mình cũng muốn hỏi thăm các bạn, có ai đã từng bị từ chối visa tự túc và chuyển sang đi tour thành công hay không.

Bản thân mình có người bạn đang muốn đi Nhật, bạn ây muốn đi tour để xin visa cho dễ hơn nhưng mình khuyên bạn ấy cứ xin tự túc trước, không được hãy tính chuyện đi tour nhưng nếu tình hình là chuyển sang vẫn không được chấp nhận như trên thì có lẽ mình phải khuyên bạn ấy không nên liều lĩnh

Chờ phản hồi của các bạn!!!

Vấn đề là khi nộp qua cty du lịch thì cty sẽ dùng tên cty để bảo lãnh cho bạn. Nếu có vấn đề gì thì DSQ sẽ nắm đầu cty, nên bạn đỗ 100%. Trách nhiệm xét duyệt hồ sơ của bạn thuộc về cty du lịch, DSQ chỉ thấy là cấp thôi. Còn đi tự túc thì không ai bảo lãnh nên hên xui.

Đắng, mình cũng mới rớt Visa nhật tự túc đây. Giờ còn đang chả hiểu lý do.
Tính apply lại dạng thăm ngừoi quen hoặc xin visa quá cảnh. Ai có kinh nghiệm chia sẻ với.
Mình tính đi Hàn và Nhật 1 lần luôn.
Cám ơn cả nhà.

Nếu bị trượt Visa tự túc bạn phải chờ hết 6 tháng hoặc 3 tháng hoặc có thể xin lại được luôn, ở trang cuối hộ chiếu họ có đóng dấu và ghi ngày có thể nộp lại đó bạn

Last edited:
Mình xin chia sẻ trường hợp của mình và chị đồng nghiệp.
Mình xin visa Nhật tự túc hồi tháng 1/2018 ở HCM thì fail, mà không hỉu lý do vì sao -> mình nản nên ko làm nữa.
Nhưng chị đồng nghiệp của mình quyết tâm đi cho bằng được nên chị ấy chuyển mục đích từ visa du lịch thành visa thăm thân - có giấy mời và xác nhận từ bạn bên Nhật nên vẫn được cấp visa trong tháng 3/2018
Nên nếu bạn bị rớt visa thì bạn được phép nộp lại liền với điều kiện phải thay đổi mục đích xin visa; còn nếu như bạn cứ giữ nguyên mục đích du lịch thì phải 6 tháng sau bạn nhé; cho dù bạn có tự túc hay theo tour bảo đảm thi vẫn 6 tháng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back