What's new

Biên Hòa - 27/3

[Rào đầu trước cái nhỉ? :D]
Là mem mới, chưa đi phượt bao giờ, thế nên đã bị "đe dọa" bởi life_04_go "mem mới là phải viết bài nha chị". Ừ, thì viết, nhưng mà hình thì phải nhờ các đồng đội trợ giúp thôi. :)
-------------------------------------------------------------------------------
7 giờ 10 phút sáng, lật đật bắt chuyến xe buýt lên Công viên 30/4 - chỗ hẹn với nhỏ em. Rồi mình móc điện thoại ra gọi chủ thớt - quanghuy88, chẳng là điểm hẹn là trường "Nguyễn Thái Bình" mà tìm hoài trên diadiem.com và bác gúc thì chỉ có 2 trường Thái Bình và Nguyễn Thái Bình ở Tân Bình thôi (NO). Hóa ra là mọi người ngồi cạnh trường tiểu học Hòa Bình - ngay cafe Hàn Thuyên (hay là Bệt cho gọn)!!!
Lúc bọn mình đến nơi thì đoàn cũng khá đông rồi, nhìn thấy mọi người nói chuyện có vẻ rôm rả lắm. Ngồi thêm một lúc nữa thì có thêm khoảng 4-5 bạn nữa tới nhập bọn, sau đó Tomato (sau này mới biết :D) rời đoàn đi đón Phương Hoàng và hẹn mọi người ở Biên Hòa.
Khoảng 8 giờ, cả lũ nhổ neo. Hamdichoi được chủ thớt quanghuy88 chở. Phải PR cho xế đợt này của mình chút (dù em K có thể ghen, hehe): lái xe cực kỳ êm, cẩn thận và an toàn. :)

Đi đến khoảng gần Hồ đá, có thêm Laca và bạn gia nhập nhóm.

Địa điểm đầu tiên cả nhóm ghé vào là Văn miếu Trấn Biên. Cả nhóm tấp vào đúng lúc có một cặp uyên ương đang chụp hình cưới. Thế là các bác phó nhòm nhà ta tha hồ trổ tài, lại hướng dẫn cho cô dâu các tư thế chụp hình đủ kiểu nữa chứ. :) Mà công nhận là cô dâu nhìn xinh thật, chú rể thì không đẹp trai bằng :p
Còn riêng cảm xúc với Văn miếu Trấn Biên (VMTB)... Các chú bảo vệ hơi bị... dữ, không cho chụp bên trong miếu. Có mấy bạn bảo nên để biển thông báo thì hay hơn. Còn riêng hamdichoi, có lẽ là do hơi bị thần tượng hóa quá, nên khi nhìn Văn miếu có vẻ mới xây (2002), tường và gạch còn tươi màu thì hơi tiếc, giá mà cổ cổ như Văn miếu Quốc tử giám (VMQTG) thì hay hơn nhiều. Mà cũng có lẽ do mình đã tận mắt thấy VMQTG rồi, cho nên không có nhiều ấn tượng lắm về VMTB. Nhưng có cái thích là có một cái gác nhỏ ở giữa khu VMTB. Đứng trên lầu lộng gió, có thể nhìn bao quát xung quanh VMTB và có khu công viên bao quanh VMTB nên nhìn rất mát mắt. Cái này thì VMQTG không thể nào có được. :)

Tham quan xong VMTB thì cả nhóm ngồi chờ Tomato chở Phương Hoàng và bạn T (quên nick trên diễn đàn rồi, hic) đến. Xong 10 chiếc xe thẳng hướng Chùa Ông mà tiến.

(tạm phần 1 thế đã, cả nhà ai có hình minh họa thì cho xin 5 xu hình cho nó "máu").

Biên Hòa - Bụt chùa nhà không thiêng

Mấy lần đi chơi, đi ngang thành phố Biên Hòa, thấy những con đường, thấy những hàng cây, mon men muốn một lần dừng chân. Vậy nên khi em Huy í ới mở thớt "về nhà" là quăng ngay cục gạch. Cảm ơn em Huy - thổ địa Biên Hòa đã giới thiệu 1 chuyến đi gần gần mà nhiều lý thú!! :D

Last edited:
Ở nhà khoảng 8h. call cho chủ thớt, chủ thớt kiu là không đi qua "Nga tư bình thái" (chủ thớt tưởng là nằm bên quốc lộ 13) thế là lật đật cùng ôm teamilk chạy lên đón đoàn ở cây xăng hàng xanh(mình thì sớn sác tưởng đi quốc lộ 13)..Haizzz...ai ngờ lại đi Xa Lộ Hà Nội..Đi đúng 1 vòng...còn riêng bé teamilk...chạy đúng 2 vòng (ngã 4 bt - hàng xanh)

Mình từ hồi giờ chưa có đi văn miếu nào cả (cứ nghĩ là nó cổ kính)...định bụng chụp vài pô ảnh...mà ông bảo vệ (và ban giám đốc) văn miếu hông có choa...nản...cự với ông bảo vệ chút xíu rồi đi ra...hết hứng roài....ra ngoài chụp cô dâu với mẫu nhà (đoàn) cho nó lành...

Hic, cả nhà không ai up hình lên "khoe hàng" ợ? Hay vì Trấn Biên chưa có gì để khoe? Vậy mình ghi tiếp nhé...
----
Rời VMTB, cả lũ thẳng tiến chùa Ông. Đến đây bạn quanghuy88 càng lúc càng tỏ ra mình xứng đáng với vị trí chủ nhà - thổ địa, khi giới thiệu rành rẽ về chùa Ông: chùa gần 300 năm tuổi, của người Hoa, rất linh thiêng... Chùa Ông ngay sông Đồng Nai, nhìn xéo ra thấy cầu Ghềnh, địa điểm bị tai nạn hồi Tết.
Mọi người chia làm nhiều nhóm nhỏ. Ai thích vô chùa xin xăm thì xin, ai thích ngồi ngoài 8 thì 8, ai thích đi lang thang chụp ảnh thì đi. Mình cũng ham hố đi xin xăm, lúc ra thì thấy em quanghuy88 vẫn đang giới thiệu về chùa Ông. :)
Xong cũng đói rồi, cả nhóm nhổ neo đi ăn. Địa điểm là một đầm cá ở nhà em họ quanhhuy88, được gọi là Huy nhỏ. Đường vô đầm cá đi ngang qua cầu Gió, cầu sắt nhỏ mà cảnh thì dễ thương vô cùng. Đó là lý do tại sao Phương Hoàng và life_04_go vội vã quay lại đó chụp hình khi vừa tới nơi. :)
[tạm thế, mỗi ngày nhớ lại một ít :D]

Cả ngày hôm nay vào Phuot toàn thông báo "server too busy" :( Nhận đc msg của chị Trang mà giờ mới up ảnh đc.

Văn miếu Trấn Biên là văn miếu đầu tiên được xây dựng tại xứ Đàng Trong, để tôn vinh Khổng Tử, các danh nhân văn hóa nước Việt và làm nơi đào tạo nhân tài phục vụ cho chế độ. Năm 1861, nơi thờ phụng trên đã bị thực dân Pháp phá bỏ. Mãi đến năm 1998, Văn miếu Trấn Biên mới được khởi công khôi phục lại nơi vị trí cũ, và hoàn thành vào năm 2002. Hiện nay toàn thể khu vực uy nghi, đẹp đẽ và qui mô này, tọa lạc tại khu đất rộng thuộc phường Bửu Long, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai, Việt Nam.

#1 Cổng vào:

#2 Khuê Văn Các

#3 Toàn cảnh văn miếu nhìn từ Khuê văn Các, 2 bên là Tả vu và hữu vu, giữa là chánh điện (nhà thờ chính)

#4 Chánh điện: nơi này ở giữa thờ Bác Hồ, 2 bên có đặt Chuông và Trống rất lớn theo kiếu Văm miếu Quốc tử Giám. Đặc biệt có 2 bình đựng 18kg đất và 18 lít nước Đền Hùng biểu trưng cho 18 đời Vua Hùng, nhằm tỏ lòng hướng về cội nguồn. (Mình thấy thì hơi stupid, sao k làm cái tượng cho rồi có phải hay hơn không?)
Nơi này cấm chụp ảnh và có anh bảo vệ rất thích quát người, hic

#5 Các đôi có vẻ khoái ra đây chụp ảnh cưới

#6 Bên ngoài Văn miếu, phía bên kia đường:

Last edited:
Hic, cả nhà không ai up hình lên "khoe hàng" ợ? Hay vì Trấn Biên chưa có gì để khoe? Vậy mình ghi tiếp nhé...
----
Rời VMTB, cả lũ thẳng tiến chùa Ông. Đến đây bạn quanghuy88 càng lúc càng tỏ ra mình xứng đáng với vị trí chủ nhà - thổ địa, khi giới thiệu rành rẽ về chùa Ông: chùa gần 300 năm tuổi, của người Hoa, rất linh thiêng... Chùa Ông ngay sông Đồng Nai, nhìn xéo ra thấy cầu Ghềnh, địa điểm bị tai nạn hồi Tết.
Mọi người chia làm nhiều nhóm nhỏ. Ai thích vô chùa xin xăm thì xin, ai thích ngồi ngoài 8 thì 8, ai thích đi lang thang chụp ảnh thì đi. Mình cũng ham hố đi xin xăm, lúc ra thì thấy em quanghuy88 vẫn đang giới thiệu về chùa Ông.

# Này thì cầu Ghềnh (Quá nổi tiếng khỏi giới thiệu nhé) ^^

#2 Tặng chị Hamdichoi (Chụp ngay cổng chùa Ông)

# Chùa Ông - Một ngôi trường có kiến trúc rất cầu kì

# Tuy nhiên đã được tôn tạo và phục dựng rất nhiều

# Và mang đậm phong cách Hoa

Xong cũng đói rồi, cả nhóm nhổ neo đi ăn. Địa điểm là một đầm cá ở nhà em họ quanhhuy88, được gọi là Huy nhỏ. Đường vô đầm cá đi ngang qua cầu Gió, cầu sắt nhỏ mà cảnh thì dễ thương vô cùng. Đó là lý do tại sao Phương Hoàng và life_04_go vội vã quay lại đó chụp hình khi vừa tới nơi.
[tạm thế, mỗi ngày nhớ lại một ít :D]

Trên đường vào đàm cá nhà Huy nhóc mình đã bị hớp hồn bởi em cầu này, định bụng đèo ôm đến rồi sẽ ra "riêng tư" cùng em. Ai dè vừa mới lên xe nổ máy đã bị bà PH phát hiện và nhất quyết đòi bám càng và phá đám giây phút "riêng tư" của mình! hehe

"Em" cầu đây!

"Mẫu" PH

Chỗ nghỉ trưa ăn chơi đập phá của cả đoàn

Vừa đến văm miếu Trấn Biên hối hả mở balo lấy máy tác nghiệp làm một mớ ảnh,đi dâu mình cũng muốn có một số hình ảnh để làm tư liệu.Buồn thật! là nơi lịch sử Trấn Biên mà người ta không cho mình chụp hay là súng mình to hoặc nhóm mình nhìn vào cừ quá họ cứ tưởng ngoại ban .

Bảo vệ đứng từ xa chỉ chỏ không cho mình tác nghiệp..Chẳng lẻ mình móc thẻ hôi viên ra trình báo

Chán quá thôi ta về ta tắm ao ta !...Đành lấy mẫu nhà mình ra cho giảm căng thẳng
@ Ai ngờ nhà mình cũng là liều thuốc giảm tress tuyệt vời
id=iwjiqi

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back