What's new

[Chia sẻ] Biển Tam Thanh, Tam Kỳ, Quảng Nam, gành Bàn Than, Hồ Phú Ninh, kinh nghiệm 2014

Biển Tam Thanh, Tam Kỳ, Quảng Nam, gành Bàn Than, Hồ Phú Ninh, kinh nghiệm 2014

Vì đây là dịp du lịch của cả gia đình em toàn bà già và trẻ nhỏ lít nhít đủ loại nên tiêu chí của nhà em là nghỉ ngơi và tắm biển. Đà nẵng, Quảng ngãi, Hội an có quá nhiều bài viết rồi nên em chỉ xin viết thêm 1 chút về một nơi thật rất rất nên đến, nên ở lại 1 lần trong đời đó là Bãi biển Tam Thanh, cách Tam Kỳ, Quảng nam 7 km.
Để đi tới đây, có tàu hỏa, xe khách, và máy bay. Vé bay HN - Chu Lai bán rất ế nên thường xuyên khuyến mại. Chặng bay mất tới 2 tiếng trên 1 cái máy bay 79 chỗ cánh quạt bé xíu mà vẫn thường xuyên vắng khách tới quá nửa. Phần vì vé VNairline thường rất đắt lại là hãng bay độc quyền tới địa danh này. Vietjet và Jetstar chỉ bay tới Đà Nẵng. Nếu để ý thì vào khoảng tháng 3 hàng năm luôn có những dịp bán vé siêu rẻ 199k hoặc 300k tới sân bay Chu Lai này.
Xuống sân bay, ra ngay cửa sân bay có biển đề và NV hướng dẫn nói rõ việc có xe đưa rước của Ủy Ban thành phố đón khách miễn phí về trung tâm TP.
Vậy là đa số dân tình chọn xe miễn phí về thẳng TP Quảng Ngãi (mất 1,5 tiếng) để đi đảo Lý sơn.
Nhưng nhà em chọn xe miễn phí đi về TP Tam Kỳ, Quảng Nam(30 km) xe miễn phí, lái xe rất nhiệt tình. Anh ấy nói thường xuyên ra đón vào các chuyến bay . 1 tuần có 4 chuyến ra Chu Lai này. Thứ 2,3,5,7. Nghe nói từ hôm chủ nhật ngày 22.6.2014 vừa rồi thì có thêm tăng cường ngày chủ nhật. Anh Công không lái nữa, hôm đón em là 1 anh khác có số ĐT là 0962650499. xe con 4 chỗ thôi, hôm xe trắng, hôm xe đen
Lưu ý: Em đọc có rất nhiều bài nói về việc hủy chuyến bất thình lình của sân bay này. Bản thân nhà em cũng bị hủy luôn chuyê hôm 21.6. Nghe anh lái xe nói sau đó mấy hôm, sân bay này thường xuyên có lượng mây rất rất dày nên việc hạ cánh xuống quá kho khăn thì máy bay họ sẽ đáp xuống Đà nẵng. Hôm trc tụi em bị hủy chuyến và sân bay Chu Lai cho đón khách đi ra Đà nẵng (đi thêm 70 km nữa) và khách sẽ bay về từ Đà Nẵng đó . Để kiểm tra việc này nên ĐT hỏi sân bay trước nhé.
Từ Chu Lai vào Quảng Ngãi mất có độ 1,5h nếu đi xe sân bay đỗ ngay cửa, Xe đi Tam Kỳ được tỉnh quảng nam trợ giá; xe đi Quảng Ngãi được QN trợ giá, o mất 1 xu, xe đỗ ngay cửa, không phải chen lấn gì. Chắc cú nữa thì ra đầu đường bắt xe buýt Mai Linh 20k chạy cũng ngon lành.- cách Chu lai 1km thôi là bãi biển rất đẹp trải dài tới tận Dung Quất, gần 20 km bãi biển đẹp tuyệt vời với san sát resort bỏ hoang vì khủng hoảng kinh tế, nhưng chỉ 1-2 năm tới thì chả kém gì Mỹ Khê-Non nước cả
Từ sân bay Chu Lai về trung tâm thành phố có thể đi bằng xe miễn phí 30 km của UBND ra đón. Nếu không kịp có thể đi từ trong sân bay ra 3km. Tới đường quốc lộ 1 a, rẽ phải về trung tâm. Đứng ngay đầu đường đó đón xe buýt Núi Thành - Tam Kỳ cũng rất nhiều xe và liên tục. Bus ở đây cũng vui, cứ đi chầm chậm để thấy ai vẫy là dừng nhé.

Về tới trung tâm thành phố Tam Kỳ có rất nhiều khách sạn ở đây, giá tầm 200, 300 là ngon rồi. Đắt tiền chút và có bể bơi thì hình như là KS Lê Dung trung tâm TP sát UBND. Còn ngoại thành TP, gần khu Núi Thành cũng có 1 KS Lê Dung khác nhưng bé tý và hẻo lánh trông rất chán nhé.
**
Có một số gợi ý nếu chọn nhà nghỉ, quanh khu này, gần bãi tắm Khe Hai có Resort Thiên Đường, với Thiên Đường Mùa Xuân, Thiên Đường Mùa hè, Thiên Đường Mùa Thu, sang bên bãi biển Rạng có Biển Rạng Resort còn các điểm Phi Trường Resort , Chu Lai Resort hình như đang hoàn thiện, nhìn cũng tiện nghi và lãng mạn lắm.Hoặc nếu nhiều tiền hơn em thấy có:Tam Hai resort : 1 tr8 (đang không tính tièn trẻ con trong dịp hè này miễn là dưới 12 tuổi thì Free)Theo quốc lộ 1A về huyện Núi Thành, cách thành phố Tam Kỳ 40 km về phía Đông Nam, rồi rẽ về phía biển chừng 10km, qua một con phà ở cửa sông Kỳ Hà là tới đảo Tam Hải.
Tuy nhiên em đã chọn được 1 nơi rất ưng ý do em dò google map thấy nó sát biển Tam Thanh, giá rẻ mà lại đc comment tốt trên agoda.
Bãi biển Tam Thanh hiện ra đẹp vô cùng. Cát trắng tinh, nước sạch đến tận đáy nhìn rõ cả các con ốc nhỏ xíu như đầu ngón tay loại bẹt bẹt tròn tròn ấy. Sóng xòa vào bờ hiền hòa và bờ biển thì thoai thoải.
Vào các buổi chiều dân từ TP Tam Kỳ đi xe máy 7 km xuống đây tắm biển đông nghịt, rồi họ lại quay về chứ không ở lại thuê KS. Cho nên quanh đây KS rất ít phát triển. Xôm nhất vẫn chỉ là các quán nhậu , quán to quán bé. Quán tập trung các gia đình chứ không phải chỉ toàn cánh đàn ông đâu nhé.
Resort em thuê được sát liền luôn với Biển. Cách khu trung tâm ăn uống, cà phê, karaoke, chợ chỉ khoảng 300 - 400m. Giá là 250 000/ đêm/2 người gồm cả ăn sáng và chẳng tính tiền trẻ con. Dù con nhà em 3 đứa lớn ngộc rồi nhé.
Từ đây tụi em di chuyển đi Gành Bàn Than bằng xe máy chạy đường dọc bờ biển hết khoảng 10 km. (Phải qua 1 con đò nhỏ có thể mang theo xe máy+2 người giá có 5000 đ)
Từ đây tụi em di chuyển ra Hồ Phú Ninh cũng rất dễ dàng và Cảng Sa Kỳ, Khu Đảo Tam Hải...
Huyện Núi Thành (tỉnh Quảng Nam) có hai địa danh mà bất cứ du khách nào đến đây đều rất thích là biển Rạng (xã Tam Quang) và ghềnh đá Bàn Than (xã Tam Hải). Cả hai địa danh này cách nhau chưa đầy 6km và đều nằm ở phía đông thị trấn Núi Thành khoảng 10km.
để bài sau em viết tiếp nhé... muộn rồi....

Re: Biển Tam Thanh, Tam Kỳ, Quảng Nam, gành Bàn Than, Hồ Phú Ninh, kinh nghiệm 2014

Bạn cho mình xin thêm chút kinh nghiệm đi vài điểm ở Quảng Nam đi. Mình từ Lý Sơn sẽ đi Tượng đài Chiến thắng Núi Thành, sau đó đi Bàn Than và Hố Giang Thơm. Ăn mì quảng ở Núi Thành sau đó quay về Tam kỳ. Sáng hôm sau tham quan Tháp Chiên Đàn, hồ Phú Ninh, biển Tam Thanh và địa đạo Kỳ Anh. Cung đường như vậy có ok k ạ?

Hố Giang Thơm k có tí tư liệu nào và k thể google map đc huhu

Re: Biển Tam Thanh, Tam Kỳ, Quảng Nam, gành Bàn Than, Hồ Phú Ninh, kinh nghiệm 2014

Bạn cho mình thêm chút kinh nghiệm nhà nghỉ giá rẻ tại tp.Tam kỳ được không, ở một vài ngày còn chịu được ks chứ nếu mình ở 1 tuần có lẽ không ổn bạn ơi. hx hx

Bạn cho mình thêm chút kinh nghiệm nhà nghỉ giá rẻ tại tp.Tam kỳ được không, ở một vài ngày còn chịu được ks chứ nếu mình ở 1 tuần có lẽ không ổn bạn ơi. hx hx

Tam Kì nhà nghỉ nhiều lắm bạn nhé. Trên dưới 100 ngàn / đêm thôi.

Bãi biển Tam Thanh hiện ra đẹp vô cùng. Cát trắng tinh, nước sạch đến tận đáy nhìn rõ cả các con ốc nhỏ xíu như đầu ngón tay loại bẹt bẹt tròn tròn ấy. Sóng xòa vào bờ hiền hòa và bờ biển thì thoai thoải.
Vào các buổi chiều dân từ TP Tam Kỳ đi xe máy 7 km xuống đây tắm biển đông nghịt, rồi họ lại quay về chứ không ở lại thuê KS. Cho nên quanh đây KS rất ít phát triển. Xôm nhất vẫn chỉ là các quán nhậu , quán to quán bé. Quán tập trung các gia đình chứ không phải chỉ toàn cánh đàn ông đâu nhé.
Resort em thuê được sát liền luôn với Biển. Cách khu trung tâm ăn uống, cà phê, karaoke, chợ chỉ khoảng 300 - 400m. Giá là 250 000/ đêm/2 người gồm cả ăn sáng và chẳng tính tiền trẻ con. Dù con nhà em 3 đứa lớn ngộc rồi nhé.

Bạn có thể cho thêm thông tin về Resort sát biển 250.000/đêm/2 người được ko ạ? Thanks.

Nhà nghỉ T&T toạ lạc tại 586 Hùng Vương, thành phố Tam Kỳ, Quảng Nam, (đối diện Karaoke Big Big World), với diện tích mặt tiền rộng rãi và kiến trúc sang trọng, phòng ốc hiện đại.

còn rất nhiều bác tự kiếm thêm nhé (BB)

mình ở tam kỳ, ai đi du lịch ở đây cần gì mình giúp

Có thổ địa rồi, Đợt tới gần tháng 3 sang năm có vé rẻ của VN tụi em đi được sẽ nhờ bác nhé. Cảm ơn thật nhiều

Mình tính đi Lý Sơn rồi từ sang ngày 9-8 về Quảng Ngãi sau đó đi Bàn Than và di chuyển về Tam Kỳ để bắt tàu lúc 22h thì nên đi thế nào cho thuận tiện bạn?

Mình tính đi Lý Sơn rồi từ sang ngày 9-8 về Quảng Ngãi sau đó đi Bàn Than và di chuyển về Tam Kỳ để bắt tàu lúc 22h thì nên đi thế nào cho thuận tiện bạn?

Bạn có thể đi xe đò đến Núi thành, đón xe bus đi cảng Sa Kỳ ở đó thuê xe ôm chở qua Bàn Than. Còn nếu bạn có xe có thể đi theo đường ven biển qua từ Dung Quốc đến Cảng Sa Kỳ rồi đì đò qua Tam Hải. hỏi đường sẽ có người chỉ cho :3

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back