What's new

[Chia sẻ] Bình Ba - Nắng cháy sạm da.

Bình Ba là 1 hòn đảo thuộc xã Cam Bình, Thị Xã Cam Ranh thuộc tỉnh Khánh Hòa. Biển Bình Ba không ồn ào, xô bồ và đô thị hóa như các khu vực lân cận như Nha Trang, Mũi Né...nó vẫn còn nét đẹp hoang sơ mà đất trời đã tạo hóa với 2 bãi : Bãi Nồm cát trắng và Bãi Chướng đầy san hô lộng lẫy.

Để ra được đảo, bạn xuống xe ngay bến xe Cam Ranh và với 10.000 đ tiền xe ôm thì chúng ta đến được bến đò Ba Ngòi. Hàng ngày chuyến khởi hành vào Bình Ba lúc 10h sáng với giá 10.000 đ cho hành khách, nhưng với các trẻ em học sinh đi học thì được trợ giá là 5.000 đ. Tuy nhiên chuyến đò từ Bình Ba về đất liền có 2 chuyến: Chuyến sáng sớm lúc 5h và chuyến 12h trưa ( thỉnh thoảng vào ngày cuối tuần thì cũng có Delay Đò cho chuyến 12h :D)

Ngành nghề chủ yếu của người dân là đánh bắt và nuôi trồng thủy sản. Nhắc đến Bình Ba là chúng ta nhớ đến hình ảnh các chú tôm hùm ngon nhất, bổ nhất....và có khi kiếm được vài tổ yến nếu biết cách.

Dân Bình Ba chưa được đầu tư cho ngành du lịch đúng mức nên chưa có các dịch vụ du lịch và khá kén chọn khách nếu như họ không có chiến lược nào cho thời gian tới. Nhưng những gì chúng tôi đi, đến và cảm nhận được 1 Bình Ba với vẻ đẹp tiềm ẩn đang từng bước vươn mình ra xa hơn.

[/IMG]

tbc

Đã được gửi đăng bởi 2su! (ô/01/2011)

Last edited by a moderator:
Để thư thả rồi tớ sắp xếp ra đó thêm 1 lần nữa rồi viết tiếp. Chứ đi có 1 ngày mà viết nhiêu đó là nhiều lắm rồi ;).

Híc, đả đảo dìm hàng dưới mọi hình thức!

Bác nói thế tội nhà em (NT). Viết được nhiêu đó à cả 1 qui trình xào nấu đấy bạn.=))

Toàn bộ ảnh nhà em lỡ tay format ổ đĩa rồi nên sẽ quyết định quay lại Bình Ba trong thánh 7 này :) nhưng em chưa fix ngày.

Bình Ba còn hoang sơ lắm vì gần như chưa thấy bóng dáng dịch vụ du lịch nơi đây, người dân rất thân thiện, nơi đây lặn sóng nên ngắm san hô tuyệt đẹp, nước biển xanh rờn, cát trắng như tinh...

Tàu vào đất liền ngoài 2 chuyến 5h và 12h như a tichuot đề cập thì còn chuyến buổi chiều ko ah. Bác nào có thông tin mới update dùm e với

mình đang tính đi bình ba với ông xã..mình đã đi 1 lần ngoài đó rồi nhưng do đi tự do với bạn thổ điạ ở cam ranh nên giờ không nắm được tình hình ngoài đó lắm.có bạn nào dân đảo chính gốc không giúp mình với..mình sẽ trả chi phí cho các bạn làm hướng dẫn du lịch địa phương nhé

Ôi, đọc bài của bác lại nhớ Bình Ba,
Nhớ cảnh đẹp, nhớ tình cảm của những người dân đảo: Út, Sáu, Tâm, Khánh, Trắng, Vũ....
Hẹn gặp lại một ngày gần nhất Bình Ba nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,567
190,127
Latest member
roihoivaytay12
Back