What's new

[Chia sẻ] Bình thuận - biển và cát

Bình thuận - một chặng đường trong chuyến đi dài của mình trong mùa hè này. Những chuyến đi như chạy trốn khỏi mảnh đất Sài Gòn ồn ào và vội vã, tìm lại chút bình yên sâu thẳm mà mình đã đánh mất. Vì một số lý do riêng nên chuyến đi khá vội và bất ngờ. Mình cũng chưa kịp tham khảo hết những điểm đến đẹp nhất ở Bình Thuận, thời gian đi cũng không phải là thời gian đẹp nhất cả Bình Thuận. Chuyến đi kéo dài 3 ngày 2 đêm. Để phục vụ mục đích câu view và câu like trắng trợn của chủ thơt, mình xin phéo show một sô hình ảnh mà mình đã chụp được trong chuyến đi, làm động lực cho các bạn phượt thủ chưa đặt chân Bình Thuận,kèm theo lịch trình chi tiết của mình, các bạn có thể tham khảo nếu muốn. Nhân đây mình cũng mong nhận được những kinh nghiệm của các bạn về cung trekking Tà Năng - Phan Dũng, mình rất muốn đi chuyến này nhưng chưa biết nhiều về nó :help
+ Ngày đầu tiên, mình xuất phát từ Sài Gòn lúc 5h đi về phía phà Cát Lái, xuống Ba rịa. Trên đường có ghé ăn sáng. Tới Ba rịa thấy bảng chỉ dẫn chạy về hướng đi Long Hải, đi thẳng tới khi ra đến con đường ven biển. Đến đây thì cứ chạy thẳng theo con đường ven biển này, rất đẹp, nếu bạn không ngại nắng một chút.
[/URL][/IMG]
Đi tới Hồ Cốc nên dừng ở quán nước này để nghỉ ngơi, cảnh ở đây đẹp, rất nhiều người đến đây chụp ảnh cưới. Nếu chụp bằng máy cơ sẽ có phụ thu chụp ảnh, rất may mình chụp bằng điện thoại =))
StarStaX_WP_20150812_09_15_59_Pro-WP_20150812_09_18_09_Pro_average-2_zpsteb7vjpz.jpg
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Do đây gần nhà, cũng thấy suốt nên ko còn hứng thú chụp hình nữa (NO) Đi ngang Kê Gà nhưng chưa ghé vội mà tiếp tục đi thẳng đến TP Phan Thiết. Lúc này khoảng 11h00. Dừng lại ăn trưa, uống nước nghỉ ngơi. Khoảng 1h00 lên đường đi thăm Tháp Poshanư - một tháp cổ của người Chăm, nằm trên đồi Bà Nài, kế bên là khu di tịch Lầu Ông Hoàng. Nhưng hôm mình đi lẩu Ông Hoàng đang tu sửa nên ko được phép lên. Cá nhân mình tháy tháp này khá nhỏ và không đẹp lắm (BB) các bạn nên cân nhắc nếu muốn đi thêm nhiều chỗ khác.
InstagramCapture_10bd2994-2c12-45b6-99b6-06c1e5c72318_zpstaymtdwz.jpg
[/URL][/IMG]
Dừng chân ở đây tham quan khoảng 30 phút tiếp tục chạy về Huyện Băc Bình, khoảng 55km sẽ gặp Bàu Sen và Bàu Cát ;) trên đường đi các bạn sẽ gặp những đồi cát trắng trải dài khá đẹp, tuy nhiên không có chỗ gửi xe để leo lên. Bàu Cát và Bàu Sen thực ra là những hồ nước ngọt giữa sa mạc, nơi này khá đẹp, đẹp hơn khi lên hình rất nhiều. Do đang làm đương nên đường vào thì đúng là kinh khủng, mình chạy xe máy nên bị đụng gầm mấy lần, phải xuống đẩy.
[/URL][/IMG]
Ở đây chơi khoảng 1h mình tiếp tục đi về huyện Tuy Phong. Đường về làng Cổ Thach thuộc huyện Tuy Phong sẽ đi qua những đoạn đường rất vắng, hai bên chỉ có hàng thông và biển. Các bạn nên cân nhắc dùng vỏ xe không ruột để đảm bào ko xui xẻo. Một lựu ý nữa là nên đến đây sớm, và ăn ở các nhà hàng ở cuối đoạn đường hàng Dương vì những quán này đóng cửa khá sớm, khoảng 8h tối nghỉ, và ở trong lang Cổ Thạch thì chẳng có gì ăn. Hình như quán tên là Hàng Dương luôn thì phải, mình không nhớ lắm. Rồi tới Làng Cổ Thạc, ai thật thà có thể dừng lại ở Cổng Chào mua vé (20k), còn ai ít thật thà hơn có thể chạy thẳng vào trong không cần vé. Mình tới khá muộn, quyết định lấy phòng ks nghỉ ngơi luôn. Phòng ở đây khoảng 150-200k/phòng đơn. Phòng đôi giá 350k.
Continue.....

Last edited:
Cảm ơn đã chia sẻ, TnBao.

Xin cho hỏi : bạn chụp các ảnh trên bằng điện thoại Lumia 1520 có dùng kèm ống kính, kính lọc gì không ah?

có nghe cung đường này, mà chưa có duyên đi trên nó, đẹp quá
cám ơn bác đã chia sẻ, có thêm hình up lên nhé
chụp bằng dt gì mà đẹp hơn cả chụp bằng máy

Cảm ơn chú đã bổ sung cho bài viết của cháu. Lúc cháu đi ra Kê Gà cũng là lúc triều xuống, nhưng ko đi bộ ra được mà vẫn phải ngôi thúng qua một vùng nước sâu, khoảng ách tầm 5m (NO) lúc đó cháu cũng hơi tiếc 150k tiền thuê thúng, nhưng mà buổi sáng thì buộc phải về bằng canô.
Mà hình như cháu đi vào tháng 8 vừa rồi thì Kê Gà nhiều cây xanh và nhìn mũi có vẻ cũng xanh mát hơn thì phải.

Last edited:
Cảm ơn bác đã bổ sung cho thiếu sót của mình ;) thực ra hôm đó em ra tới Huyện Tuy Phong giáp Cam Ranh trước rồi mới quay ngược lại Kê Gà trong chiều đi về. Liền trước đó mình cũng mới làm một chuyến khắp miên tây, ra mũi cà mau rồi nên cũng ko còn thời gian và kinh phí để đi tiếp nữa (NO) Bác cứ update hình của bạn vào để mọi người chiêm ngưỡng nhé (c) Chúc bác tiếp tục hành trình thượng lộ bình an, vui chơi an toàn (BB)

Mình chỉ mang theo một cái tripod cho điện thoại thôi, ngoài ra ko có thêm ống kinh gì cả. Đa số hình ở trên chụp bằng điện 1520 do đi đường rút ra cũng tiện lợi chứ ko phải là tất cả đâu.

Mình chụp bằng Lumia 1520. Bác có thể tham khảo ở techrum hay page https://www.facebook.com/groups/wpphoto/?fref=ts anh em ở dó chụp bằng điện thoại rất đẹp. Nhiều khi đi phượt thì điện thoại tỏ ra lợi thế hơn, nhỏ gọn dễ rút ra chụp dọc đường. Thêm nữa là muốn phơi sáng gì thì tripod của nó cũng nhỏ, dễ mang, chứ ko như tripod máy ảnh vài kg thì mang chết luôn.

Đổi 60d lấy đt không bác ơi :(. Ảnh đt mà đẹp quá. Hỏi bác chủ có chỉnh sửa hay ảnh gốc vậy bác

Em cũng đang muốn góp lúa mua 60D đây, nhưng còn khó khăn quá (NO) Có bác ạ, em dùng lightroom kéo lại màu sắc một chút chứ cũng ko biết chỉnh nhiều.

Mình cũng vừa làm chuyến Kê Gà hôm cuối tháng 8. Đi cung đường biển rất đẹp, hải đăng Kê Gà cũng rất tuyệt, cảnh đẹp và yên bình. Like cho Kê Gà :) :)

Mình cũng vừa đi Kê Gà về, đi nhằm ngày thời tiết đẹp, cảnh đẹp thì thôi, điều tiếc nhất là không được leo lên Hải Đăng để dòm xuống. Lần sau có đi nữa sẽ mang theo đồ đạc ra hải đăng cắm trại, ăn uống trên đó luôn, chắc là tuyệt cú mèo hơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back