What's new

[Chia sẻ] BÌNH THUẬN - đi qua những ngày mưa

Hi cả nhà,

Thực sự mình muốn chia sẻ từ lâu lắm rồi về chuyến đi này (mình đi từ hồi tháng 6 lận) nhưng bận rộn quá, cộng thêm khả năng nhớ đường không tốt nên cứ chần chừ mãi. Vừa rồi đọc được chia sẻ của một bạn đi Bình Thuận về, cảm xúc lại dâng trào...
Đến Bình Thuận được 2 lần, mỗi lần mang theo một tâm trạng riêng, nhưng lần nào Bình Thuận cũng đẹp, cũng hiền hòa. Cái đẹp của Bình Thuận không xô bồ, đi đến đâu cũng có cảm giác bình yên và thoải mái. Nếu có cơ hội mình vẫn sẽ quay lại nơi này :)

Mình đi vào đầu tháng 6, chuyến đi 3 ngày 3 đêm. 6h chiều thứ 5 mình xuất phát từ SG, do đi vào ban đêm nên không đi cung đường phà Cát Lái. Đến Bà Rịa tầm 9h, thuê khách sạn đối diện bánh canh Long Hương (ngay cổng chào Bà Rịa). Giá phòng 250k/đêm. Vừa lên nhận phòng quay xuống thì bánh canh Long Hương đóng cửa -_- Thế là đành ăn quán bên cạnh, bánh canh Trảng Bàng, thấy khá ngon. Sợi bánh canh dai, nước ngọt, thịt mềm mà vẫn có độ săn. Lúc mình ăn thì quán đã sắp đóng cửa rồi. Sau khi ăn ở đây thì sáng hôm sau mình ghé ăn bánh canh Long Hương, bất ngờ là thấy bánh canh Long Hương không ngon bằng nữa ^^

Một đêm nghỉ ngơi lấy sức, 6h sáng mình từ bánh canh Long Hương chạy về hướng đường bờ biển. Từ Bà Rịa đi Bình Thuận có 2 cung đường, một là bạn đi quốc lộ 1A, hai là đi đường bờ biển. Mình nhớ đường bờ biển xa hơn QL khoảng 20-30km, bù lại, đường trải nhựa lai láng, vắng, cảnh 2 bên đường đẹp thôi rồi ^^ Các bác phượt thủ cũng thường đi cung đường này, lâu lâu mình vẫn thấy CSGT nhưng nói chung vẫn là khá vắng. Nếu đi 1 xe thì nên chuẩn bị tinh thần lỡ có hỏng lốp xì hơi vì sẽ chẳng có tiệm sửa xe nào cả :)

Tuyến đường mình đi là: Bánh canh Long Hương -> CMT8 -> Võ Thị Sáu -> Dương Bạch Mai -> Nguyễn Hữu Cảnh -> Võ Văn Kiệt -> đường ven biển (nguyên đoạn này là khoảng 20km). Đoạn ra đường ven biển 2 bên là cánh đồng lúa, vườn tược, xa xa những ngọn núi còn dày hơi sương. Lúc mình ra đoạn này thì nắng vừa lên, khung cảnh bình yên xóa tan hết mệt mỏi cả tuần làm việc, hứa hẹn một chuyến đi tuyệt vời ở phía trước hehe (K)

Tới được đường ven biển thì bạn chỉ việc chạy thẳng theo con đường đó thôi. Muốn xem đường này trên bản đồ bạn vào maps.google.com, search là Ven Biển, Đất Đỏ, Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam. Cung đường ven biển tới được hải đăng Kê Gà: https://www.google.com/maps/dir/Ven...6f8225d59d!2m2!1d107.9916814!2d10.6953829!3e0

Đường đẹp và rất mát, thênh thang chỉ ta với nồng nàn (HH)

Mình nhớ chạy khoảng 30p là thấy biển kề bên. Lúc này nắng lên cao hơn 1 chút, mùi biển nồng nàn làm trong lòng thấy phấn chấn hơn. "Biển kìa", hình như mình đã reo lên như vậy, như đứa nhỏ lần đầu xuống núi *-* Đoạn này là một resort đang xây dựng.

Đến đoạn biển sát bên thì đường lúc nào cũng đẹp mê ly >0<

Biển đẹp chưa nè ^0^

Hẹn bữa sau up tiếp hình nhé.

Last edited:
Một bên là resort, một bên là sân golf hay những đồi cát trải dài:

Gần đến Kê Gà đường sẽ như thế này:

Sắp vào địa phận thị xã Lagi:

Vừa đi vừa chụp cảnh, khoảng 9h30 mình đến được thị xã Lagi. Từ thị xã Lagi, bạn cứ đi theo bản đồ ở bài trên sẽ đến được hải đăng Kê Gà. Mình bỏ qua Dinh Thầy Nhím và Mỏm Đá Chim, mục tiêu là trước 11h đến được hải đăng. Đoạn vào Kê Gà 2 bên đường rất nhiều vườn thanh long. Thậm chí người ta còn trồng cả thanh long trên triền núi. Mình đi không trúng vào mùa thanh long nên chỉ thấy được hoa thế này thôi -_-

Xin mượn tạm hình của bạn mình đi hồi tháng 1 vậy, vườn thanh long nhà ai nhìn hấp dẫn ghê *0*

Và những ruộng muối, liệu có phải cũng không trúng mùa thu hoạch muối không nhỉ:

Ai không rành đường cứ như mình vừa đi vừa bật google map lên tra thôi (c) 10h30 mình đến được bờ biển. 2 đứa loay hoay không biết cách nào để thuê tàu ra hải đăng. Mình thì thích đi thuyền thúng nhưng có vẻ không ai cho thuê, do mùa mình đi thuyền thúng không ra được hải đăng hay sao đó. Hỏi thăm một nhà dân thì người ta cho thuê dịch vụ cano, mình đi 2 người năn nỉ mãi được giảm giá là 150k/cano. Anh lái thuyền người đen nhẻm, dáng khỏe mạnh phóng xe máy cái vù dẫn đường 2 đứa đi về bến thuyền (có lẽ trên bản đồ nó tên là bến tàu Kê Gà).

Đây là chỗ mình đã ghé qua hồi tháng 1, đến tháng 6 mình đi mùa nước lên nên không đón cano từ đây ra hải đăng được nữa:

Tiếc là mình không nghĩ ra chuyện viết bài review cho những bạn chưa từng đến đó nên mình đã không chụp lại hình chi tiết hơn. Nói chung nếu đến đó bạn không biết cách nào ra hải đăng thì cứ hỏi người dân ở đó người ta sẽ chỉ cho. Tùy mùa mà bạn sẽ đón được cano ở bến nào. Anh lái thuyền dẫn mình đi vào 1 con đường có trải nhựa, đường trông khá mới, chạy thẳng ra bờ biển. Ở đây có một cái chòi nhỏ bán nước và trông xe. Bạn gửi xe ở đó và theo cano ra hải đăng.

Last edited:
Nói về chuyến ra hải đăng lần này thì có khá nhiều điều ấn tượng khó phai ;)

Khi 2 đứa lên được cano thì bắt đầu cảm giác sung sướng sau một hành trình dài sắp được đặt chân đến điểm tham quan đầu tiên. Nhưng mọi thứ chấm dứt sau 2 phút khi em cano kêu lạch bạch rồi tắt máy hẳn. Đoạn đường từ bến ra hải đăng cũng ngắn, cỡ hơn 1 km và mình đi vào mùa biển êm nên chẳng có cảm giác gì là sợ hãi (dù chết máy giữa biển không giống với cảm giác bị bể bánh giữa đường lắm hehe). Anh lái tàu có vẻ không lạ gì chuyện này nên lập tức xắn tay áo chui vào cái lỗ hầm nhỏ hì hục sửa.

Nắng lên cao và cảm giác nóng nực bắt đầu. Nhưng mình thấy vui vui, chả mấy khi có được kỉ niệm ấn tượng thế này. Thuyền thả trôi tự do theo sóng, đôi lúc va vào mấy tảng đá, tay mình có thể chạm vào chúng luôn. Nếu thuyền chạy thẳng ra hải đăng bạn sẽ không kịp nhìn thấy một đôi sứa đang bơi lội cùng nhau, một chú chim nhỏ đang đậu trên mỏm đá hơi nhô khỏi mặt nước, những bề mặt đá lởm chởm vì sóng đánh lâu ngày hay chạm tay vào làn nước biển xanh mát đâu :)

Bến thuyền nhìn từ cano.

Bạn nhìn kĩ sẽ thấy một chú chim và một bé sứa:

Chú chim kiên nhẫn đứng trên mỏm đá chờ bạn của nó từ khi thuyền mình trôi xa xa tới khi thuyền nhẹ nhàng vượt qua.

Và bạn em ấy cũng xuất hiện ^^

Còn bé sứa mình đoán là đang bơi theo mẹ vì con bự hơn bơi trước, ẻm lẽo đẽo theo sau, có lúc rất gần mạn cano >,<

Cano va vào đá nhưng vì biển êm nên thấy chẳng sao cả :)

Ngắm biển chán chê thì mình bắt đầu có cảm giác say sóng. Một lúc sau anh lái tàu bất lực phải gọi đồng đội ra ứng cứu :)) 2 đứa leo lên chiếc cano kia (có sẵn 2 du khách) và ra thẳng hải đăng.

Last edited:
Bến cano hải đăng, lúc này trời nắng khá gắt và người mình đã hơi lừ đừ vì say sóng

Hồi tháng 1 mình đi thì không ghé bến này. Mình nghĩ tùy con nước mà người ta sẽ cho ghé vào chỗ nào cho tiện. Đây là bến hồi tháng 1 mình đi:

Đường lên hải đăng cũng rất đẹp nha, dù nắng nhưng 2 đứa mình cũng tạo dáng "chuyên nghiệp" được vài tấm ^0^

Bạn phải đi trên con đường dốc lát đá và leo lên những bậc thang với 2 bên là đôi hàng sứ cổ thụ được trồng từ thời Pháp xây dựng hải đăng Kê Gà để đến được chân hải đăng (ảnh tháng 1)

Có phải là trái của cây hoa sứ không nhỉ:

Lên hết các bậc thang bạn đã có thể phóng tầm mắt ra xung quanh để ngắm biển Kê Gà đẹp như thế nào

Điều ấn tượng tiếp theo mà mình nói trong chuyến đi hải đăng lần này là đây >0<

Những háo hức bị xì không phanh như cái bong bóng. Mình muốn đưa người bạn Xe Ôm của mình lên đến đỉnh hải đăng để bạn mình biết cảm giác bước chân qua 183 bậc thang lâu năm theo hình xoắn ốc, biết được cái hả hê của một người chinh phục đỉnh, thả người đón những làn gió mát rượi không thôi làm rối tóc và thốt lên 2 từ "đẹp tuyệt" như mình lần đầu đến đây *(*

Theo thông tin một người bạn vừa đi Kê Gà về đầu tuần này thì hải đăng vẫn đang đóng cửa tu sửa nên có vẻ trong thời gian sắp tới bạn vẫn chưa thể leo lên đó được. Tuy nhiên theo mình thì bỏ công qua bên này để được ngắm cảnh đẹp hay picnic cùng bạn bè cũng là một ý hay. Hình đi hồi tháng 1 cho những bạn chưa được lên hải đăng:

Những bậc thang xoắn ốc ấn tượng nhưng cũng hơi sợ khi bước qua vì có vẻ nó đã cao tuổi rồi ~,~

Nhà bảo vệ và quản lý hải đăng nhìn từ trên cao

Ngắm cảnh trên này rất tuyệt phải không ^-^

Ấn tượng chưa dừng lại ở đó đâu, khi 2 đứa ra bến đợi cano thì bạn mình bị trượt chân ở mép nước và ...ướt sũng. Thú thật mình cũng muốn biết cảm giác nhúng vào làn nước mát rượi khi trời đang nắng chói chang là như thế nào (hihi, xin lỗi Xe Ôm nhưng lúc đó em cũng mắc cười thiệt ^0^). Kể ra đây để mong bạn nào có tới thì rút kinh nghiệm vì té lên đá là khá đau và nguy hiểm đó. Ngoài ra thì lúc cano đưa bạn tới hải đăng bạn nên xin lái tàu số điện thoại để khi nào bạn muốn về thì chủ động gọi người ta ra đón. Thường mình thấy cano cứ tới lui đón khách chứ không dừng ở hải đăng đợi rước bạn đâu.

Mép nước khá trơn nên các bạn nhớ cẩn thận. Và kia là 2 du khách đi cùng cano:

Mình về lại chòi giữ xe lúc nãy (giá giữ xe là 5k, cô bán nước ở đó nói hôm nay vắng nên không ghi vé). Trên hải đăng có bán nước và ở chòi giữ xe này cũng có. Nhưng trời nắng khá gắt làm cả 2 đứa bắt đầu mệt mỏi nên tụi mình cố gắng chạy thẳng đến tp Phan Thiết kiếm khách sạn nghỉ ngơi luôn. Bạn cứ tiếp tục đi theo đường ven biển để đến Tp Phan Thiết: https://www.google.com/maps/dir/Hải...82c373d3a16cc8!2m2!1d108.2614775!2d10.9804603 Đoạn đường đến Phan Thiết cũng rất đẹp, đường vắng tuy nhiên có nhiều khúc vừa cua vừa dốc nên cũng đừng chạy quá nhanh. 2 bên đường có khá nhiều resort (lẫn resort bỏ hoang).

Biển Bình Thuận những nơi mình đi qua đều xanh ngắt một màu như vầy <3

Xe Ôm vẫn hay nói vui là "biển một bên và em đằng sau".

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back