What's new

Bò lếch xứ Tuy Hòa

Nghe là lạ! Người ta thường biết đến các món bò như bò lúc lắc, bò né, bò nướng, bò kho...v.v - thậm chí đến bò 7 món, bò 10 món - Vậy cái "quả" bò lech này là cái cóc khô gì nhỉ? :S

Thật ra cái tựa đúng nghĩa đen này là "bò lết" hay "bò lếch xứ Tuy Hòa"! Nhưng cái gì mà phải có cái sự bò lết thê thảm như trên? Nghĩa đen của việc trên là như thế này:

Hồi đầu năm, tôi vướng phải một cuộc tiểu phẩu nho nhỏ - đã gọi là tiểu phầu thì bác sĩ cứ cầm dao mổ mà múa một nhát rồi ngoáy ngọ ngoạy gì đó trong phần thịt là xong, băng lại là tha hồ múa hát.
Vậy mà nhát tiểu phẩu cỏn con này "nướng" đứt của tôi hết gần 4 tuần liệt giường, cả mấy ngày xuân tịt đài cứ phải nằm ì một chổ - máu phượt trong người bốc hỏa nhưng cơ chế... xì hơi, pó tay hẹn đến hết mùng hết cả mền mới mong tiếp tục trò giang hồ phiêu lưu bốn biển!

Bãi Xép - Tuy Hòa:

Đến chừng hơn một tháng trời, mình tự thấy cái tảng sức khỏe khá khả quan nên mọi "hồ sơ" đã tần mẩn soạn thảo từ hồi Noel năm rồi chuẩn bị cho chuyến du hành đầu năm. Chuyến này theo dự tính dự toán thì khá dữ dội (với các phượt... sồn): từ Gành Đỏ Phú Yên đổ về nghé Gành Đá Dĩa, bãi Xếp cùng các bãi phía bắc Tuy Hòa - thăm thành phố biển xinh đẹp này rồi theo đường ven biển đi về Bãi Môn, Vũng Rô - Ngụ ở Đại Lãnh rồi ngược lên đèo Cả viếng đỉnh núi, chiêm ngưỡng luôn núi Đá Bia rồi vượt đèo đi tiếp đến Đập Hàn. Trở ngược về Đại Lãnh càn lướt Đầm Môn - về Vạn Giã > vào biển Dốc Lết - tấn công theo đường ven biển theo hướng Vinashin đến con đường mới mở cheo leo trên núi ra khu vực Hồ chứa nước Ninh Vân > theo đường ven biển về Nha Trang qua Văn Quang, Vĩnh Hòa - Từ Nha Trang hướng lên đỉnh Hòn Bà rồi đến đích cuối cùng là bãi Dài, về Cam Ranh. Từ đây nếu khoái có thể nhẩn nha về Sài Gòn theo hướng biển hay QL gì đó thì hạ hồi phân giải, tùy hứng. Không tính đoạn đường đi, phần nhẩn nha cuối thì chắc mẩm chuyến này dài hơn 700Km, tính luôn phần cuối thì hơn ngàn. Thòi gian cho chuyến ít nhất là 1 tuần, tối đa là 13 ngày.

Vậy nhưng sắp đến ngày đi, dù đã soạn sẳn hành lý - vé xe cũng đặt sẳn rồi nhưng cái "khỏe" trong người tôi cứ như mớ bòng bong, rối như nồi canh hẹ ế. Mà rối cũng phải, chả biết pa bác sĩ khi làm tiểu phẩu, dao mổ rạch cái xoẹt để lấy cái ung nhọt bằng hột bắp ra (à, chắc lớn hơn, cỡ hột nhãn nhỏ...) có cắt nhầm mớ dây thần kinh gì đó không mà khi lành lặng hẳn rồi thì sức lực tôi cứ xìu xìu ểnh ểnh không còn trâu bò như xưa, lắm lúc xẹt cái hột quẹt đốt thuốc nhưng có cảm giác đuối đuối - mửng này khó hoàn thành hết siêu kế hoạch đã định sẳn ở trên rồi.

Mũi Yến:

Đã vậy hôm trước khi đi mình bị cảm sổ mũi, pó tay - lúc này mà hồi lại thì không quá ngại... nhà xe (cùng lắm thì lần sau mình đặt xe khác, qua ĐT mà) nhưng bà xã thì đang trông mong từng ngày (từ chuyến cuối năm rồi tới lúc này đã hơn 2 tháng rồi mà, ngứa chân tay, he he. Mình xuống chiếu dời đô, à quên: dời ngày đi thì nửa kia sẽ cụt hứng cái xoẹt cũng thương (do tết bịnh nên hai đứa chả có đi đâu cả)... nên bèn chơi tới bến - trong lòng cứ mẩm là nhiều khi ra tới Tuy Hòa rồi lại khỏe lên vì gió biển, he he...

Bãi Phú Thường:

Ai ngờ hôm sau đến đèo Cả thì mưa ầm ầm, biển động, gió lạnh buốt xương. Chẹp, sức bèo nhèo càng thêm tơi tả, con Win100 mang theo vừa là cứu cánh vừa là nợ đời, mổi lần đạp máy là một cuộc chiến tổng lực, hết sức tàn mà không nổ thì nhờ người xung quanh hỗ trợ (họ đạp một phát là nổ hà, tại mình xi cà que) - Tay thắng trước và ambraya bóp tận phía mé ngoài cùng cho nó... nhẹ, hay bàn chân chỉ đưa lên cao hết mức trên cây gác chân của xe, cao hơn nữa thì phải dùng tay nắm đầu gói... kéo phụ!

Vậy mà Trời thương, ngoài cú té 'lịch sử" nhẹ nhàng trên đường lên núi Chóp Chài (lần 1) thì tất cả lộ trình khác đều an toàn: mình không... cán ai mà cũng chả ai cán mình. Giờ nghĩ lại thấy vui muốn chết, gàn dỡ cái thứ ương ương!
Tuy nhiên: chuyến "bò lết" cũng cho mình một ít thu hoạch rất đã như bãi Xếp, bãi Phú Thường và Mũi Yến ngoài các nơi nhiều người biết đến như núi Nhạn, Chóp Chài, biển Tuy Hòa. Cả cuộc sống người dân địa phương tại đây cũng có nhiều cái độc đáo lắm, thân thương và chan hòa. Chung quy thì chuyến vừa qua khiến tụi tôi yêu mến xứ Tuy Hòa, cứ như một người đi xa mong sớm tái ngộ lại thành phố bình yên này.

Biển Tuy Hòa:

Bắt đầu từ bài sau mình sẽ tường thuật lại các bạn nghe chuyến bò lết này nhé, mong rằng tuy mình lê lết thật nhưng bài sẽ góp chút kiến thức về thành phố biển Tuy Hòa cho chuyến đi sau này của các bạn.

Các chuyến cũ đã post trong forum Phượt:

- Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập.
- Dọc đường gió bụi: Cà Ná về Sài Gòn theo đường ven biển.

Last edited:
Re: Bò lech xứ Tuy Hòa

Bốn ngày tại thành phố biển Tuy Hòa trôi qua nhanh chóng, nếu cộng với cả thời gian đi và về thì chúng tôi đã rời xa đất Sài Thành năm hôm rồi.

Suy cho cùng thì cuộc lãng du này chả phải là một chuyến phượt bụi đúng nghĩa mà giống như là những ngày nghỉ dưỡng so với những lần "cày nát" thỏa lòng của những chuyến đi trước.
Tuy nhiên: với sức khỏe mình như thế này thì cuộc đi chơi này cũng tốt lắm rồi, bọn mình không hề luyến tiếc những gì bỏ ra.

Tuy Hòa - Phú Yên có nhiều thắng cảnh đẹp nổi tiếng mà nếu bạn có một lần thưởng ngoạn sẽ khó bao giờ quên được. Dường như ở Việt Nam mình chỉ có hai nơi duy nhất có hai ngọn núi nằm trong lòng thành phố Vũng Tàu và Tuy Hòa nhưng phố biển Trung bộ này khác hẳn cái không khí náo nhiệt quá đông người ở phố biển phía Nam...

Biển Tuy Hòa đẹp, độ dốc bãi cát hơi nhiều một tý nhưng rất rộng và có bề sâu - cát vàng hạt lớn. Bãi dài nhiều Km, phần trung tâm đối diện khu quảng trường, phần còn lại kéo dài hết tầm mắt rất thưa người.

Trên phần bãi này là những rừng dương kéo dài, mát rượi... chắc hẳng sẽ là chổ lý thú cho các nhóm cắm trại dã ngoại...
Thậm chí còn sót lại cả nơi thay đồ, toilet bỏ hoang... để bạn sử dụng. Nếu không muốn thì cũng có thể... vô tư giữa đất trời vì cũng chả có ai!

Trong những buổi chiều tà lộng gió với tiếng sóng biển rì rào: bạn sẽ nhận ra giọng nói người Tuy Hòa êm đềm trong tâm trí khó phai nhòa.

Những con đường rộng lớn, thưa người...

... mà người Sài Thành nằm mơ cũng không thấy ngoại trừ lúc nửa đêm hay mồng 1 tết...

Tuy Hòa cũng có rất nhiều mảng xanh trong các phố phường...

Và mình nghĩ rằng là bạn sẽ không gặp phải những chuyện bực mình thường thấy trong các chuyến du lịch: chuyện chặt chém, nói thách trên trời.

Người Tuy Hòa là như thế, giá cả ở Tuy Hòa vẫn mềm mại. Nếu ở những vùng ven: ăn xong một món dân giã gì đó - khi trả tiền bạn sẽ giật mình! Giật mình vì giá có vẻ bèo bọt quá thôi.
Mà nếu ăn bánh căn, bánh xèo ở chợ thôn thì bạn nhớ đếm trước nhé, nếu cứ gắp lấy gắp dể trên sạp mà không đếm thầm thì hồi sau không ai biết bao nhiêu mà tính tiền đâu.

Nếu bạn thích ầm thực thì có nhiều món ngon như Bún khô, bánh canh hẹ, Gỏi cá Ngừ đại dương, Bào ngư, hào - mực nướng, gỏi Tôm, cua Huỳnh Đế hấp, chả Dông, cháo lòng bánh hỏi...
Nhiều thứ gắn liền với địa danh như bánh tráng Hòa Đa, cốm nếp Phong Hậu, Sò huyết Đầm Ô Loan, tôm Hùm ở Vũng Rô, cá Mú ở Sông Cầu...
Ăn thì không thiếu thứ ngon, chỉ ngại thiếu... tiền thôi.

Và nếu không nói gọn chỉ trong thành phố, nếu đi xa hơn một tý về những vùng ven thì Phú Yên có những thắng cảnh bạn không thể nói lời từ chối như Gành Đỏ, Ghềnh Đá Dĩa, rất nhiều bãi biển, đèo Cả, Núi Đá Bia. Đầm Ô Loan..., kể thì chắc tới sáng mai.

Sau hàng tháng lên kế hoạch, chuẩn bị rồi cuối cùng tụi tôi cũng đến được thành phố biển này. Tuy thời gian cư ngụ không dài nhưng Tuy Hòa đã cho chúng tôi một ấn tượng từ một xứ biển tuyệt vời.

Từ giã nơi đây nhưng chắc chắn rằng chúng tôi sẽ lại có dịp đến Tuy Hòa một hoặc nhiều lần nữa như một người đi xa trở về chốn cũ...

Còn bạn, liệu bạn có thích nơi này?
Nếu thích thì còn chờ gì nữa, làm một chuyến nào...

topic như là một cuốn cẩm nang du lịch Tuy Hòa với đầy cảm xúc của người viết. Đầy đủ, chính xác, nhiều cảm tình. Cảm ơn anh!

Xem bài Bò lech xứ Tuy Hòa này nếu ngay từ đầu: có thể các bạn nghĩ mình thật điên rồ khi cái cần thiết đầu tiên trong một chuyến du lịch bụi là "sức khỏe": mình hoàn toàn không có! Chuyến đi mà chiếc xe ngã mình chả có sức nâng nó dậy... còn chuyện đạp máy thì đa phần phải nhờ người xung quanh giúp, thậm chí xẹt hộp quẹt ga một cái cũng có cảm tưởng đuối ở ngón tay cái...

Sau khi về đến nhà một tuần, tinh thần ổn định thì mình trở lại BV Sàigòn tái khám. Bác sĩ cho thử máu, điện tâm đồ rồi nói rằng các chỉ số vẫn bình thường... rồi bác sĩ kê toa thuốc bổ! ba cái thuốc bổ này mình ghét nhất. Chả thấy ích lợi gì... Nhưng tới bước này rồi thì toa thuốc như cái phao để mình bám víu, biết sao bây giờ?

Uống mười ngày nhưng không tác dụng gì: tay chân vẫn cứ như mớ đồ kiểng! Phẹc, chả lẽ mình thành "bô lão" sớm thế sao? Mình bèn qua BV Chợ Rẫy khám sau khi tham vấn bác sĩ gần nhà.
Sau khi làm một đống xét nghiệm mất bén 2 ngày ở khoa nội thần kinh, bây giờ chờ ngày mai có kết quả để trình bác sĩ. Nhìn xem mớ hồ sơ này thấy ghi rằng: theo dõi viêm đa cơ. Viêm đa cơ? thắc mắc về bịnh này vừa được mình truy tìm trên mạng và cho ra định nghĩa dưới đây:

"Bệnh viêm đa cơ gây yếu các cơ bắp ở mông đùi và vai - cánh tay, và các cơ ngực hay lưng, yếu cơ cả hai bên. Bệnh có ở mọi lứa tuổi và mọi giới, nhưng nữ giới bị nhiều hơn. Bệnh khởi phát âm thầm và thường tiến triển chậm chạp trong vòng vài tuần hay vài tháng. Bệnh nhân thấy dần dần khó khăn khi đang ngồi đứng lên, leo thang gác, chải tóc...
Người ta vẫn chưa rõ nguyên nhân chính xác gây bệnh. Nhiễm trùng do vi khuẩn, ký sinh trùng hoặc virus có thể gây viêm đa cơ. Có giả thuyết cho rằng viêm đa cơ là một bệnh tự miễn, vì một lý do nào đó hệ miễn dịch của cơ thể sản sinh ra kháng thể tấn công và làm tổn thương mô cơ khỏe mạnh.
Nếu không điều trị kịp thời, có thể teo chân tay, liệt tứ chi, yếu tới mức thậm chí ngồi cũng không vững hoặc tử vong".

Chết à? chết thì ai cũng sẽ tới lúc đó thôi nhưng chết bi giờ thì... tiếc quá - mình chỉ mới "biết" chuyện "du lịch" hơn 1 năm nhưng chỉ mới từng trải cái cảm giác "phượt" thật sự qua dăm ba chuyến - chưa "thỏa" tý nào thì làm sao mà chết lảng nhách bây giờ được! Mà phải chết vì cái gì cao cả cũng sướng, đang này lăn đùng ra die vì cái "viêm đa cơ" gì đó thì vô lý quá!
Còn "liệt" à? Mình cao, ốm thật nhưng việc gì cũng nhanh nhạy lắm, nói một tiếng là xắn tay vô làm liền - vậy mà khi không té cái ầm ra giường, nằm thẳng cẳng thì lấy quáy gì... du lịch bụi, chả lẽ phượt chay trên internet à? Xem ra cái "liệt" này thì chết còn sướng hơn. Vậy chả lẽ đây là chuyến đi cuối cùng của mình sao?

Nói gì thì nói nhưng mình cũng phải chờ ngày mai, chừng đó mới biết có chết, có liệt hay có phải điều trị lâu dài hay không (bịnh này phải kiên trì điều trị 2 năm!). Lòi ra bịnh cũng khổ mà hổng xộ ra bịnh cũng là sự khốn cùng, không biết trị theo hướng nào. Thôi, mạng này đành phó cho Trời!
Có lẽ rằng mình sẽ bớt vào đây, ít ra là lúc này. Không đi đứng gì ra hồn, vào đây vừa buồn vừa... nhột - cứ thấy bà kon đi ầm ầm còn mình thê thảm thì... thèm quá, hic! Mong rằng cái máu phượt nó quýnh bật được cái "viêm đa cơ" hay cái bịnh cóc quái gì đó thì Dũng này xin tạ ơn Trời bằng một chuyến đi xế nổ từ SG ra tới Huế.

Ngẫm đi nghĩ lại: hiện giờ mình đang đi phượt đấy! Một chuyến phượt gian nan đầy hiểm nguy cạnh vực thẩm... mà đích đến có lẽ còn xa, xa lắm...

Cập nhật ngày 16.4.2011:

Hiện giờ bác sĩ vẫn chưa tìm ra bệnh đã tạo ra triệu chứng suy cơ dù mình đã qua hàng đống xét nghiệm, khám và tái khám tại BV Chợ Rẫy (trước đó là BV Sàigòn).
Đang đọc cuốn "Quẳng gánh lo đi mà vui sống" của Nguyễn Hiến Lê - Sức khỏe vẫn kém nhưng mình tin là tất cả rồi sẽ qua.
Rất cảm ơn các bạn đã chia sẻ.

Last edited:

Cảm ơn bài viết rất hay và nhiều cảm xúc của sư huynh. Chúc mừng sư huynh và phu nhân đã có những ngày phượt thật vui vẻ và hạnh phúc ở xứ biển Tuy Hòa.
Vấn đề sức khỏe của sư huynh... thật là đáng quan ngại. Theo như những gì sư huynh trình bày, đệ thấy gần giống với một trường hợp mà đệ biết. Anh ấy sống ở Mỹ và cũng có những biểu hiện tương tự như sư huynh vậy, chân tay cứ yếu dần, thậm chí có thời điểm không tự mình đứng dậy được. Bác sĩ cũng chẩn đoán là viêm cơ nhưng không rõ nguyên nhân. Mặc dù đã được điều trị theo chỉ định của các bác sĩ Mỹ, đi tái khám và làm xét nghiệm mỗi tháng nhưng tình hình vẫn không khả quan hơn sau 30 tháng kể từ ngày lâm bệnh.
Tuy nhiên, trong cuộc sống này không có gì là tuyệt đối, việc điều trị bệnh phụ thuộc rất nhiều vào tay nghề của bác sĩ, vào tình trạng thể chất và tâm lý của từng bệnh nhân cũng như phước báu riêng biệt của các bệnh nhân nữa.... Chỉ mong sư huynh lưu tâm hơn đến sức khỏe của mình, luôn giữ cho tâm được thanh thản để hỗ trợ tốt hơn cho quá trình điều trị.
Chúc sư huynh mau bình phục để có cơ hội đi tiếp, viết tiếp về những vùng đất mới.

Bác còn chưa đi được rất nhiều nơi ở Phú Yên, bác vào Nhà Nẫu xem cho vui: https://www.phuot.vn/threads/13305-PhuotPhuYen-Nhà-Nẫu-tập-trung-ở-đây
Đúng vậy bạn à, chuyến này chỉ quanh quẩn ở Tuy Hòa và vùng phụ cận chứ không dám nói đến Phú Yên nhưng với mình cũng là điều may mắn lắm rồi.
Sau này về, nhập viện Chợ Rẫy: bác sĩ tròn mắt khi nghe mình kể lại và nói "đúng ra ngay lúc đó anh phải nhập viện ngay chứ! - bệnh này có thể trầm trọng hơn nếu không điều trị sớm".
Phú Yên là một trong nhiều tỉnh có vô số những địa danh tuyệt vời và mình chắc chắn sẽ trở lại đó trong một ngày không xa nữa.
Cảm ơn bạn.

Nhà PPY rất vui được đồng hành cùng anh + ôm + xế yêu của anh,hẹn gặp lại anh 1 dịp gần nhất để cùng chia sẻ nhé anh,chúc anh mau chóng lành bệnh,thank.

Mà rác thứ ác ôn! thứ phải mất hàng chục, hàng trăm năm hoặc hơn nữa mới phân hủy được như bao bì gói bánh, chai nước suối, bao xốp... và thậm chí cả bóng đèn 1m2 Điện Quang - thứ này chắc chắn do các tàu cá vứt ra > theo sóng gió tấp vô bờ rồi cuốn lên tít mé rừng dương.

thứ rác này không phải tàu cá vứt ra đâu anh ơi. vì mùa nước lũ nên nước chảy từ thượng nguồn xuống mang theo các thứ rác này dọc hai bên bờ sông. Con sông lớn đổ ra cửa biển Tuy Hòa là sông Đà Rằng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back