What's new

[Chia sẻ] Bruges vắng vẻ & thơ mộng

Mình mới vào forum này, chào sân bằng bài report chặng ở Bruges, Bỉ, tặng Haibácgià

Tụi mình đi 2 người, đáp tàu lửa nội địa từ Amsterdam lúc 5g chiều, tới Bruges là 9g đêm. Chặng tàu lửa này rất đơn giản, tới ga Central ở Amsterdam mua vé đi luôn không cần book gì vì không có giá khuyến mãi như Thalys hay TGV. Transit 1 lần ở Antwerp, giá vé mỗi người là khoảng 44euro.

Tại Bruges tụi mình thuê 1 phòng trong căn bed&breakfast được yêu thích nhất ở Bruges, tên là Cote Canal. Nhà này gồm chỉ có 4 phòng, trang trí sang trọng và cổ kính. Phòng ngủ rộng mênh mông (nhất là theo tiêu chuẩn EU).

Post 2 cái hình phòng ngủ trước. Hình này lấy từ website của hotel chứ mình quên không chụp tấm nào trong phòng

Đến nơi thì đã quá 9g. Tội nghiệp bà chủ tên Catherine vẫn ngồi đợi tụi mình, đưa lên phòng, cho 1 lô bản đồ & guide book và hướng dẫn sơ sơ. Tụi mình cũng không mệt gì lắm, nên rửa mặt mũi chân tay xong là khoác áo ra ngoài chơi luôn.

Bruges nằm ở cự ly khá gần 2 trung tâm du khách của EU là Paris & Amsterdam (chưa kể Brussell thì quá xá gần rồi), nên hầu hết du khách đến đây theo day excursion, đi tới buổi sáng, buổi chiều đi về. Thế nên người ta nói là Bruges có 2 khuôn mặt, ban ngày nhộn nhịp với rất nhiều tourist khắp nơi, và ban đêm khi mọi người rút đi hết, là một Bruges thâm trầm tĩnh mặc. Bọn mình bước ra đường gần 10g đêm, không lạnh lắm và trời còn hưng hửng sáng vì là đầu tháng 5. Gặp ngay một Bruges như thế này:

Từ nhà đi ra, ngang qua cây cầu này (nhà là chỗ có dàn hoa tím bên tay phải)

Từ nhà đi qua Bruges square, gặp phía cổng sau tu viện

Những con đường vắng tanh, mờ ảo

Bờ sông

Hàng quán còn mở cửa nhưng vắng khách

Mình sẽ tới Paris vào tháng 6 và định sẽ đi 1 ngày qua Bruges. Đặt vé trên Thalys thì trang chọn chuyến đi hiển thị Brugge, sau khi chọn xong time thì hiển thị thành Bruges như ảnh dưới. Hai chữ này vẫn chỉ một thành phố phải không các bạn?

Thời gian tới Bruges là 10h36 và chuyến về từ 18h01, liệu như thế có quá gấp gáp để thăm Bruges không? Từ ga tầu tới trung tâm của Bruges có cách xa không?

Nếu mình chọn cách đầu tiên thì chỉ cần in confirmation email mang theo làm vé thì có được không hay phải qua phòng vé lấy bản hard-copy? Cảm ơn mọi người :)

2 chữ đó là một thành phố chị ạ. Ở Bỉ dùng song song 2 thứ tiếng Hà Lan với Pháp ạ. Bằng đó thời gian thì hơi ít nhưng cũng đủ đi các điểm chính của thành phố ạ. Chị đến nhà ga qua Tourism Office lấy bản đồ các thứ rồi đi bus vào Market Square đó ạ, chắc tầm 5 phút thôi ạ. Chị có thể vào đây xem bản đồ các chỗ ăn uống, mua sắm :p. Bản đồ rất cute xD
http://www.use-it.travel/cities/detail/bruges/

Còn vấn đề lấy vé chị có thể chọn Collection from an ATM đó ạ, rất dễ dàng. Ở các nhà ga có máy tự động và có tiếng anh nên cứ làm theo ạ. À chị nhớ mang thẻ thanh toán đi để lấy vé, máy chỉ chấp nhận thẻ chip. Còn nếu chọn ticketless thì in ra thôi ạ, như eticket bình thường.

Chúc chị vui ở Bruges xD

Cảm ơn anhvuc. Mình là giai nhé, chắc viết kiểu "nhờ vả" nice quá nên đâm ra hơi nhiều "nữ tính" :D

Trang use-it hay quá, tiếc là mới chỉ available nhiều ở Bỉ, giá mà có thêm Paris và Ams thì tuyệt vời. Chắc vợ chồng mình sẽ in email ra mang theo cho an tâm. Chưa qua châu Âu bao giờ, sợ việc tìm ATM, thanh toán và lấy vé có gì đó trục trặc. Thank you again :)

Máy lấy vé có rất nhiều ở các ga ạ. Máy màu vàng và có chữ sncf. Mình chỉ nhét thẻ vào để máy lấy thông tin thôi ạ, còn đã thanh toán trc r ạ. Tại bưã trc em chọn option là email thi bị từ chô
í thanh toán :D. Paris với Ams có free walking tour cũng hay ạ.

Bạn mua vé tàu như vậy là đắt quá. Nếu bạn đi cả Ams và Paris có thể mua vé tàu của eurail để đi 3 nước Pháp - Bỉ - Hà Lan, vé tàu loại này có thời gian sử dụng nên tùy theo kế hoạch đi của mình bạn có thể chọn loại vé phù hợp, thời gian ở các nước càng lâu thì vé càng đắt.

Mình nhớ không nhầm thì từ Pháp sang Bỉ đi Thalys có 1 lần đổi tàu ở Lille - 1 thành phổ nhỏ của Pháp gần biên giới.

Bạn nên ở Bruges 2 ngày. Thực ra để đi hết các điểm chính ở Bruges thì chỉ cần 1 ngày nhưng nên ở 1 đêm để có cơ hội ngắm hoàng hôn từ đỉnh tháp nhà thờ ở Market Sq. và vào lúc sáng sớm khi mặt trời mới lên đường phố Bruges vắng vẻ, trong lành - rất dễ chịu.

Chúc 2 bạn có chuyến đi vui vẻ.

Lần này vì thời gian hạn hẹp quá nên mình trượt vụ đi Bruges. Dành một ngày ở Antwerp chơi với gia đình một người bạn. Năm sau chắc chắn sẽ plan từ xa hơn và chắn chắn sẽ ở 2 ngày tại Bruges.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
vuthihaianh
Back