What's new

[Chia sẻ] Bruges vắng vẻ & thơ mộng

Mình mới vào forum này, chào sân bằng bài report chặng ở Bruges, Bỉ, tặng Haibácgià

Tụi mình đi 2 người, đáp tàu lửa nội địa từ Amsterdam lúc 5g chiều, tới Bruges là 9g đêm. Chặng tàu lửa này rất đơn giản, tới ga Central ở Amsterdam mua vé đi luôn không cần book gì vì không có giá khuyến mãi như Thalys hay TGV. Transit 1 lần ở Antwerp, giá vé mỗi người là khoảng 44euro.

Tại Bruges tụi mình thuê 1 phòng trong căn bed&breakfast được yêu thích nhất ở Bruges, tên là Cote Canal. Nhà này gồm chỉ có 4 phòng, trang trí sang trọng và cổ kính. Phòng ngủ rộng mênh mông (nhất là theo tiêu chuẩn EU).

Post 2 cái hình phòng ngủ trước. Hình này lấy từ website của hotel chứ mình quên không chụp tấm nào trong phòng

Đến nơi thì đã quá 9g. Tội nghiệp bà chủ tên Catherine vẫn ngồi đợi tụi mình, đưa lên phòng, cho 1 lô bản đồ & guide book và hướng dẫn sơ sơ. Tụi mình cũng không mệt gì lắm, nên rửa mặt mũi chân tay xong là khoác áo ra ngoài chơi luôn.

Bruges nằm ở cự ly khá gần 2 trung tâm du khách của EU là Paris & Amsterdam (chưa kể Brussell thì quá xá gần rồi), nên hầu hết du khách đến đây theo day excursion, đi tới buổi sáng, buổi chiều đi về. Thế nên người ta nói là Bruges có 2 khuôn mặt, ban ngày nhộn nhịp với rất nhiều tourist khắp nơi, và ban đêm khi mọi người rút đi hết, là một Bruges thâm trầm tĩnh mặc. Bọn mình bước ra đường gần 10g đêm, không lạnh lắm và trời còn hưng hửng sáng vì là đầu tháng 5. Gặp ngay một Bruges như thế này:

Từ nhà đi ra, ngang qua cây cầu này (nhà là chỗ có dàn hoa tím bên tay phải)

Từ nhà đi qua Bruges square, gặp phía cổng sau tu viện

Những con đường vắng tanh, mờ ảo

Bờ sông

Hàng quán còn mở cửa nhưng vắng khách

Mình cũng có ảnh Bruges, mùa xuân năm 2005.
Mình hồi đấy hai lúa, chẳng có nắm thông tin gì hết, cũng chả nhớ rõ làm sao mà lại biết tới Bruges để mà đi nữa, hình như có ngày rảnh ở Paris không biết đi đâu, nhặt được tờ brochure của cty du lịch giới thiệu về Bruges là "Venice phương Bắc" gì đó, thế là làm một day-trip tới thành phố này. Sau này xem ảnh mới thấy thật tiếc đã không ở lại một đêm ở đây, nên bây giờ mình chỉ có toàn ảnh ban ngày thôi.
Quảng trường chợ đây

Nông sản nhìn thích thế

Bruges bé xinh nhìn từ tháp chuông nhà thờ ở quảng trường Chợ

Hai cái cối xay gió của Bruges

Nhà cổ, cầu cổ

Bruges thật thanh bình và lãng mạn

NHờ những cái nhà ven sông này mà Bruges được so sánh với Venice

Có thể đi tham quan Bruges bằng xe đạp, xe ngựa hoặc ... đi bộ như cái đứa đứng chụp bức ảnh này :D

Thích quá bạn Hanhlienta ơi.... Cái hình "nhà cổ, cầu cổ" của bạn là căn nhà trong hình mình chụp luôn đó! Hình của bạn chụp ban ngày đẹp thiệt, nắng rất tươi.

Mình đã xem film "In Bruge", xem các review về film đó. Hôm nay đọc cái thread này lại phải xem lại một lượt nữa, cố tìm xem ngôi khách sạn trong film là cái nào, có thấy con chó không, quảng trường.... ước một lần tới đó (không để bắn ai cả .. he he)

Mình mới vào forum này, chào sân bằng bài report chặng ở Bruges, Bỉ, tặng Haibácgià

Tại Bruges tụi mình thuê 1 phòng trong căn bed&breakfast được yêu thích nhất ở Bruges, tên là Cote Canal. Nhà này gồm chỉ có 4 phòng, trang trí sang trọng và cổ kính. Phòng ngủ rộng mênh mông (nhất là theo tiêu chuẩn EU).

Mình thấy hình bạn Linh Thúy chụp guest house Cote Canal đẹp quá, tính book vì mình dự định đi Bruges ngày 11.05 này, mà search trên web thấy giá phòng có 140e và 160e thôi ;-) chùn tay ngay
chắc sẽ ở brussels rồi đi tàu d0ến bruges chơi, sáng đi chiều về vậy
ở Ibis St Catherine mùa này đang khuyến mãi chỉ có 59 e/double room, trừ tiền vé tàu ra chắc vẫn rẻ hơn ở tại bruges

@vitawa: ủa sao không hiện hết ảnh nhỉ? bạn thử refresh xem sao.
@chiakinnguyen: ừ giá phòng mắc thiệt, tại mình mỗi lần đi chơi là chủ trương hưởng thụ, chắc đi ngược lại tiêu chí của phuot.com quá :p

Chào Linh Thúy,

Nhìn những bức ảnh Bruges mùa hè của bạn thật tươi tắn và bình yên. Bruges cũng là điểm đến thứ 2 (sau Brussels) mang lại nhiều cảm xúc cho mình trong chuyến du lịch Châu Âu hồi tháng 11/2009. Mình biết đến Bruges do ấn tượng quá lớn khi xem phim In Bruges. Chúng mình đến Bruges từ ga Brussels Central - đi mất 2 tiếng, nghỉ ở 1 hostel ấm cúng gần Market Palace book ở hostelworld.com.

Bruges để lại ấn tượng vô cùng tuyệt vời đối với mình về vẻ yên bình, thơ mộng, mình sẽ quay lại đây. Mình chia sẻ một số hình ảnh Brugge cuối thu đầu đông mà mình đã ghi lại, hy vọng bạn sẽ thích.

Chào Gaubeo, hình đâu nhỉ? Nhớ Bruges quá dù chỉ gặp có chưa tới 24h.

Bạn post luôn thông tin về cái hostel bạn ở cho dân phượt nhờ với nhe. Mình rất rất khuyên là nên ngủ đêm tại Bruges, đừng chỉ đi day-tour từ Brussel các bạn ơi.

Xin lỗi bạn nhé, mình quên paste đường link ảnh của mình:

http://www.facebook.com/n/?photo.ph...d1bG1f3e2a1dG4c0bc43G9&[email protected]

Bạn vào album bruges nhé,

Hostel mình đã ở Bruges địa chỉ và điện thoại như sau:

St Christopher's Bauhaus Hostel
135-137 Langestraat
8000 Bruges (Brugge)
Bruges

p. +32 50 341093 f. +32 50 334180

Các bạn đến Bruges có thể book phòng ở hostelworld.com, giá phòng chỉ 20E thôi, không biết giờ có thay đổi không, hy vọng là không.

Mình sẵn sàng chia sẻ thông tin cụ thể với bất cứ ai muốn đến Bruges!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back