What's new

[Hỏi đáp] Bữa ăn nhẹ trên đường phượt

LazyCat212

Phượt tử

Các Ôm ơi cho mình hỏi, trên đường phượt, nhất những chuyến hành xác ngắn đi về trong ngày thì nên chuẩn bị thực phẩm gì mang theo cho phù hợp ? Thường thì tới đâu có đặc sản của nơi đó để thưởng thức, nhưng những lúc nghỉ tạm trên đường hoặc hăng đi quá đến lúc đói mốc meo nhìn quanh hok có hàng quán nào ăn được cả, nản hok lết nổi lun :(
Mình hỏi google cũng chỉ thấy mỗi bánh mì các loại. Tuy nhiên nếu thỉnh thoảng 5 hay 3 tháng đi 1 lần thì được chứ với mật độ lang thang khá dày và tốn sức như tụi mình mà bánh mì hoài chắc chít. Xế nhà mình lại thuộc loại "lên xe là đói (hiz)", mà đói là hết thấy đường lun, chỉ được cái dễ nuôi, ăn gì cũng được, miễn là ko ăn hoài 1 món :D. Mình mún đảm bảo sức khỏe cho Xế và cho mình nữa, cả nhà tư vấn giúp mình thực đơn nha.
Tiêu chí là thời gian chuẩn bị nhanh chóng, ngon + bổ + rẻ + đơn giản + dễ làm (vì trình độ bếp núc của mình hơi í ẹ, hii :D ) Thực đơn càng phong phú càng tốt, nếu phải vào bếp thì cho mình cách làm lun hen. Thanks cả nhà ^^

Tôi thì khi đi phượt xe máy ở những cung rừng núi hoang vắng ngoài mấy cái bánh mì ngọt thường chỉ mang theo 1 mớ mì gói với bò cụng. Cứ thế vừa trệu trạo nhai mì sống, vừa tu bò cụng :). Toàn đi 1 mình nên dễ nuôi như thế, chứ nếu có bè bạn thì chắc phải phức tạp hơn.

Tôi từng thấy 1 nhóm phượt mang theo cả nồi niêu, xoong chảo, bếp ga mini, rồi cả thùng lạnh để đựng thưc phẩm tươi sống nữa cơ.

Nói chung thì tùy mỗi người thôi. À có cái món lương khô này cũng hay phết, bạn có thể tham khảo thứ nhé :

Link :https://www.phuot.vn/threads/16811-Lương-Khô-Ration-hay-MRE-(-Meal-Ready-to-Eat)-Bữa-ăn-đóng-gói-!

Bác ThienSon cũng ở Quảng Nam à :D Em cũng vậy nè. À khi bác lên đường bác thường hay mang theo thức ăn gì vậy, nói ra cho mọi người tham khảo với.

Tôi thì khi đi phượt xe máy ở những cung rừng núi hoang vắng ngoài mấy cái bánh mì ngọt thường chỉ mang theo 1 mớ mì gói với bò cụng. Cứ thế vừa trệu trạo nhai mì sống, vừa tu bò cụng :). Toàn đi 1 mình nên dễ nuôi như thế, chứ nếu có bè bạn thì chắc phải phức tạp hơn.

Tôi từng thấy 1 nhóm phượt mang theo cả nồi niêu, xoong chảo, bếp ga mini, rồi cả thùng lạnh để đựng thưc phẩm tươi sống nữa cơ.

Nói chung thì tùy mỗi người thôi. À có cái món lương khô này cũng hay phết, bạn có thể tham khảo thứ nhé :

Link :https://www.phuot.vn/threads/16811-Lương-Khô-Ration-hay-MRE-(-Meal-Ready-to-Eat)-Bữa-ăn-đóng-gói-!

Em đi phượt thường chỉ từ 2 đến 4 người (đủ sòng tiến lên), đồ đạc mang theo ưu tiên càng nhẹ càng tốt. Chỉ đem xoong chảo, bếp ga nếu đi picnic nghỉ dưỡng từ 10 người trở lên thui, chứ 2 đứa mà nhìu đồ đạc quá tha hok nổi :D
Bác Thiên sơn đi xa có 1 mình mà ăn zị sợ ko có chất, mau xuống sức lắm. Em chỉ biết 1 số món đơn giản (dễ mua mà đỡ công chế biến, hii) bổ sung thêm cho thực đơn của mọi người nha
1. Bánh mì sanwich ăn kèm với dưa leo, cà chua, pate (hoặc giò chả, tùy khẩu vị)
2. Bánh bao không nhân hoặc bánh bao nhân đậu xanh, mua sẵn ở siêu thị, về hấp khoảng 10 -15p, ăn khá ngon. Có bánh bao nhân thịt nữa nhưng em ko an tâm về chất lượng thịt, nên cứ ăn chay cho chắc, nếu có "tai nạn" thì thiệt hại cũng đỡ hơn.
3. Bánh chưng, bánh giò (gần nhà em có chỗ bán ngon lắm :D)
4. Trứng gà luộc
Nhược điểm là không để lâu được, chỉ ngày đầu tiên là ăn uống chất lượng thui. Nếu chuyến đi dài ngày thì chắc ăn tạm mì tôm sống rùi tìm quán hủ tíu cải thiện. Món lương khô cũng hay hay mà giá hơi chát, hehe, chắc phải ngâm cứu lại :D
Nhà Phượt còn ai tủ món gì nữa hok, share cho em với, chứ được giao nhiệm vụ "chị nuôi" mà menu chỉ như vậy thì hơi .. kém :(

Last edited:
CHủ đề này hay đấy,bọn mình cũng hay đi lẻ 2 đứa,luk nào bọn mình cũng chuẩn bị ít nhất 1 gói thịt bò khô cho 1 ngày,ăn cái đó ngon, nhiều năng lượng nhưng mỗi tội hơi mắc,nhưng bù lại là để đc lâu,mà còn cho đc vào mì ăn cùng cũng ngon.Thứ 2 là socola,ăn tạm cũng đc,nhưng ăn cái này háo nước kinh.Đã có lần bọn mình mag cả mực đi nướng để ăn dọc đg.Toàn những món dễ mua,dễ chuẩn bị, để đc lâu, chế biến ít.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back