What's new

[Chia sẻ] Cá lóc nướng trui !!!

Món này quá tuyệt vời rồi. Nướng cá xong phải ngồi luôn bên đống cạnh đống tàn tro kia cùng chại rượu đế nữa mới thú vị. Ăn bày ra mâm sẽ mất đi một phần hương vị đồng quê thời chăn trâu đuổi bướm... thêm đĩa muối ớt xanh nữa thì đời lên tiên rồi !

Món nào nướng đều phải xử liền tại chỗ mới ngon !!!

Cơ mà nhìn là lạ, thèm quá. Món này mà ăn với bánh tráng+bún+ rau rùi chấm mắm thì... phải nói là " TUYỆT CÚ MÈO " ;)

Món này ăn có tanh ko các bác. Em chưa thử bao giờ hết :D
Những món cá khi kho hay nướng đều tanh khi để nguội bạn ah.

Một số người chế biến ko khéo thì hay sợ tanh và thế là "kì cọ" con cá thật kỹ...đến lúc đó thì hết chất dinh dưỡng của cá.

Món này bị hạn chế là phải xài rơm, vì vậy chỉ có thể về những vùng ruộng đồng thôi, miền Tây là lý tưởng nhất ^^ mà đã dùng rơm thì làm thêm 1 con gà nướng đất sét là hết bài !!!! Chẹp ...

Món này ăn có tanh ko các bác. Em chưa thử bao giờ hết :D

Cá lóc nướng hay hấp để khỏi tanh cần:

-Làm cá thật kỹ, lấy hết hai hạt máu ở gần đầu nó ra, lấy dao nhọn nạo sạch chỉ máu dọc xương sống nó.

-Làm một chảo mỡ hành: hành tím thái lát phi vàng, cho thêm hành lá và đầu hành lá thái mỏng vào, đảo đều lên, nhắc xuống. Khi gỡ lớp vẩy cháy ra khỏi con cá nướng hay đem con cá hấp ra khỏi nồi hấp thì bôi chỗ mỡ hành đó lên người nó.

Nếu làm đúng như vậy, bạn có muốn nó tanh cũng hơi khó :D

Lạ quá...:-o

Đúng bài trùng mà bạn ^^

Mình thỉnh thoảng về quê xin tải rơm để tác nghiệp món này. Chỉ cần tải rơm, manh chiếu, chai rượu , mấy ông bạn chì, Cực kỳ đã. Cuộc sống cực đẹp. Quên hết nợ nần, ưu phiền, bon chen.
Còn món ốc núi nữa, Rất đã

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back