What's new

Cà Mau: Đất Mũi, rừng U Minh Hạ, sân chim Tư Na

Đợt này có việc tại Thành phố Hồ Chủ tịch lại dính vào dịp nghỉ dài của Tết Chiến thắng, chả lẽ cứ đi ăn nhậu với mấy cậu bạn trong thành phố cả mấy ngày để giết thời gian thì vô vị quá nên tôi quyết định một mình một ba lô đến miền tây nam bộ với dự định là đi Đất Mũi rồi quay về Cần Thơ, Tiền Giang xem chợ nổi miệt vườn thế nào.
Trước khi đi thì cũng phải lên cái lịch trình cho nó chủ động, vào mạng xem điểm đến đầu là Cà Mau thì mới ngỡ ngàng Cà Mau có nhiều điểm đáng đi đáng biết quá: Cột mốc mũi Cà Mau này, Khai Long- cực nam Tổ quốc này, sân chim và chợ nổi giữa Thành phố Cà Mau này, rừng U Minh Hạ và các sân chim Ngọc Hiển, sân chim Cà Mau (Đầm Dơi) là những nơi mà ngay từ thuở bé đọc truyện Đất rừng phương Nam của bác Đoàn Giỏi đã muốn được một lần ghé thăm. Do vậy tôi quyết định chuyến này chỉ đi tham quan riêng các địa danh ở tỉnh Cà Mau. Kế hoạch là ngày 1 đi cột mốc, Khai Long, sân chim Thành phố Cà Mau, ngày 2 đi chợ nổi và rừng U Minh Hạ, ngày 3 đi sân chim Ngọc Hiển, tham quan Thành phố Cà Mau rồi về Sài Gòn. Tuy nhiên, kế hoạch này đã bị thay đổi khá nhiều do các nguyên nhân cả chủ quan lẫn khách quan.
Tôi xin không giới thiệu một số kiến thức địa lý về Cà Mau mới cóp nhặt được trên mạng để khỏi rác tai mọi người, khác gì học địa lý ở trường (nói nhỏ không các thầy cô mắng, thực ra các bạn học ở trường là quá đủ rồi).
Theo lịch trình của Công ty xe khách Phương Trang, một thương hiệu khá nổi về vận chuyển thì Cà Mau cách Thành phố 350km, thời gian đi là 9 tiếng, tôi đặt vé Phương Trang đi từ Thành phố lúc 7g30 tối 30/4, giá vé 215k (định đi từ tối 29 nhưng không mua được vé, nghỉ lễ nên hết vé sớm mặc dù tôi mua vé từ trưa 28) để đến Cà Mau lúc 4g30 sáng, xe khách có chậm cả tiếng thì cũng vẫn kịp để canh đi chuyến tầu cao tốc sớm nhất đến huyện Đất Mũi khởi hành lúc 6 giờ sáng.

Phần 1. Đất Mũi: Cột mốc - Khai Long (ngày 1/5/2014)

Đúng 7g30 tối 30/4 xe Phương Trang rời bến xe miền Tây. Đi qua các tỉnh Long An, Tiền Giang, Vĩnh Long, Sóc Trăng, Bạc Liêu, có dừng nghỉ ở Tiền Giang và Sóc Trăng mỗi chỗ nửa tiếng, rồi đến Thành phố Cà Mau đúng 2g30 sáng, xe đi mất đúng 7 tiếng, sớm hơn kế hoạch 2 tiếng. Còn những 3 tiếng rưỡi nữa mới có tàu cao tốc. Thế này em giết anh rồi Trang ơi.
Đi ra cửa bến xe mà cõi lòng tan nát, bước chân đi như thể xác không hồn, ngoài trời tối đen, phố xá đèn đóm tối om. Có một bác thấy mình thất thểu đi như vậy nên quan tâm đến hỏi đi đâu để bác đưa đi, bác là xe ôm mà. Hỏi thăm đi ra bến tàu Năm Căn thế nào, bến tàu Phường 7 thì bao nhiêu thì bác nói đi Năm Căn khoảng hơn 50 cây số thì 170k, đi Phường 7 ngay gần thì 25k (ra Đất Mũi có 3 cách, một là đi đường bộ đến Năm Căn rồi đi tàu cao tốc ra Đất Mũi, hai là đi tàu cao tốc từ bến tàu Phường 7 TP Cà Mau ra thẳng Đất Mũi, ba là bay như chim). Tôi không có cánh và đi với tiêu chí tiết kiệm nên thôi đi ra Phường 7 cho nó lành và rẻ, đêm hôm thế này đi 50 cây ngoài quốc lộ một mình thì nhiều chuyện lắm.
Đến bến tàu lúc khoảng 3g kém 15, đã thấy có rất nhiều cô bác ngồi ở đó chờ tàu rồi. Ngó cái lịch tàu chạy cái nào.
attachment.php

Tuyến mình đi là Cà Mau - Rạch Tàu (huyện Đất Mũi) giá vé 125k nhé. Chuyến sớm nhất 5g45.
Hỏi các bác bên cạnh xem mua vé ở đâu thì được biết cứ lên tầu, thu tiền trên tàu.
Ngó qua bờ bên kia thấy có mấy cái tàu nằm yên vị trong gara.
attachment.php

Cảm ơn chủ topic nhiều, bài viết rất cụ thể, hữu ích, dễ hình dung. Đợt 30/4 này em cũng định đi Cà Mau, mà vẫn trong giai đoạn lên kế hoạch đi điểm nào, đi ntn... :)

Mình có plan đi Cà Mau vào dịp Lễ này; tối 28/4 xuất phát Phương Trang về CM; sáng 29/4 là có mặt tại CM; mình đi 02 người; bạn nào có cùng plan chơi ở CM 2-3 ngày thì đi chung dễ thuê tàu đi tham quan.
Mình dự kiến đi: Mũi CM và Rừng quốc gia; sân Chim Tư Na; U Minh Hạ và Hòn đá bạc; đang xem thêm ra Hòn Khoai chơi (mất 01 ngày); hôm say về Hậu Giang để sáng sớm đi chợ nổi Ngã Bảy.
Nếu bạn nào có cùng plan CM thì spma nhe
mail: [email protected]
Thanks!

Hi bạn. Nhóm mình cũng đi CM ngày 28. Ngày 29 thì đi từ CM ra Năm Căn ồi về CTho luôn. Nếu gặp được thì hay quá. Tụi mình cũng gà mờ mà ham hố nên đi vậy thôi.

Gửi bạn Nari: Hôm nay bạn Nari có inbox trao đổi với tôi về 1 vài nội dung trong bài viết. Tôi đã inbox trả lời nhưng ko được vì hộp thư của bạn vượt quá dung lượng cho phép. Bạn có thể xóa bớt thư trong hộp thư inbox của bạn để nhận trả lời của tôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back