What's new

Các chặng đường đã đi qua

:)
Xin chào tất cả các bạn . Mình là thành viên mới . Rất ngưỡng mộ các bạn phượt với tinh thần đi để trải nghiệm , học hỏi , cảm nhận ...và chia sẽ với nhau .
Mình lập thớt này để nhớ lại những chặng đường đã đi qua của mình và mong các bạn cùng chia sẽ
Thật tình mà nói hình như đi chơi là sở thích của nhiều người , tùy điều kiện và hoàn cảnh mỗi người đi mỗi cách khác nhau phải không các bạn ?
Đọc bài xuyên việt bằng xe đạp của bạn MEM mình chợt nghĩ lại cách đây gần 30 năm mình cùng các bạn mình đi chơi bằng xe đạp , đoạn đường khoảng 30 km đối với bọn mình lúc đó rất dài , mà quân số cũng không đông lắm nhưng xe đạp đèo nhau không đủ , bọn mình phải mượn tùm lum mới đủ xe , xe cà tàng nhưng bọn mình rất vui , đạp 1 lúc thì mông ê chân mõi , lại nghĩ , xong lại đạp thi nhau rất vui .Mình có việc đột xuất rồi hôm khác sẽ tiếp (BB)

Cổng vào trường Dục Thanh

Hoa trong trường

Quầy chuối trổ

Cái trống trường

Phòng tiếp khách và nơi nghĩ của Bác

Sau khi thăm trường Dục thanh cả nhà mình lội ra chợ Phan Thiết , mua được ít tỏi Phan Rang ,bánh khoai lang ngào đường ,tính mua thanh long nhưng không có thanh long đỏ nên thôi

Sau khi dạo chợ về KS ăn uống nghĩ ngơi ,đến 13h ra ga PT về lại Sg

Trên đường về có vài bức ảnh

Vườn thanh long

Rẩy bắp

Khoảng 19g đến SG ,về nhà thằng em nghĩ ngơi ,sáng hôm sau đi xe đò về nhà kết thúc chuyến đi ,các nhóc mình rất thích ,ba mẹ hẹn năm sau nếu có khả năng sẽ cho cả nhà đi chơi nữa với điều kiện là các nhóc phải ngoan và học giỏi ...

Trung Quốc

Đi nước ngoài với 1 số bạn cứ như là đi chợ vậy , hàng ngày , hàng tuần , hàng tháng , mình thấy họ đi mà ganh tỵ ghê ( dù biết rằng ganh tỵ là vô duyên hết cỡ :LL).

Năm 2009 Chuyến đi TQ của mình cũng là chuyến đi ngoài kế hoạch, mình chưa bao giờ nghĩ mình đựoc đi nước ngoài bao giờ ( quên nữa , năm 2008 mình cũng qua Cam một lần , cũng xem như là xuất ngoại , dù rằng lúc đó chỉ là đi làm + đi chơi tranh thủ thôi . Thiệt là mê đi chơi hết biết :shrug:) , nhưng hè năm 2009 cơ quan mình thông báo cho đi du lịch nước ngoài , tất nhiên là có tiêu chuẩn rồi và công đoàn cơ quan sẽ hỗ trợ cho CBCNV nào đi chỉ phải đóng 4M thôi , phần chênh lệch còn lại công ty lo , ai có thân nhân đi thêm đóng 100% . Tháng 5 khi có thông báo mình đã nhấp nhỏm , tính tới tính lui với anh xã , đi hay không , vì đi một mình thì buồn chết , dù rằng cũng có đồng nghiệp , mà cả 2 đứa đi thì hơi bị đau bụng 1 chút , cuối cùng quyết định đi , giữa Singabo-Malai và TQ 2 đứa mình chọn TQ , sếp mình còn gặng đi gặng lại ,đăng ký mà không đi thì quê lắm đó , mình cứ mạnh dạn nói sếp cho em đi đi dù gì em cũng đi , thời gian đó dịch cúm AH1N1 rầm rộ , danh sách đi cứ thay đổi suốt nhưng 2 đứa mình cứ vững như bàn thạch , quyết tâm đi 1 chuyến , và rồi cuối cùng thì có 1 chuyến đi rất là vui :) và còn có mong muốn trở lại TQ ở những điễm đến khác nữa chứ ... tham quá :T

Có 1 lần tôi theo chị bạn về Bến tre ,nhà chị ở gần thị xã . đêm chị dẫn tôi đi xem phim ở thị xã trên đường đi chị cầm theo bó lá dừa vừa đi vừa quơ cho cháy lên để soi đường , đã trên 20 năm hình ảnh ấy luôn ở mãi trong tôi . (BB)

Ngày xưa mình cũng đã từng cầm đuốc đi trong đêm tối. Ngày ấy nhà ai cẩn thận thì bao giờ cũng có những bó đuốc sẵn sàng trong nhà, còn không thì khi cần cứ xuống bếp lấy lá dừa khô mà bó lại - mà lá dừa khô thì nhà ai lại không có, lá dừa dùng để nhóm bếp. Còn bây giờ ngay cả nhà mình cũng không có những bó đuốc như vậy nữa. Mà cũng phải thôi, giờ đi đâu cũng đi bằng xe chứ có phải lội bộ như ngày xưa đâu!

Ngày đó rất ghét phải cầm bó đuốc quơ quơ, phần vì cầm không khéo thì những người đi sau hoặc đi trước không thấy đường sẽ bị rầy, phần vì những lúc đó đa phần là gắn liền với công việc vất vả của mùa hè, đội bao phân cả chục kí trên đầu, hoặc cầm giỏ mang cơm, dao đi 5km đường lầy lội, trơn trợt. Bây giờ lại thèm cái cảm giác đó!

Last edited:
Ngày xưa mình cũng đã từng cầm đuốc đi trong đêm tối. Ngày ấy nhà ai cẩn thận thì bao giờ cũng có những bó đuốc sẵn sàng trong nhà, còn không thì khi cần cứ xuống bếp lấy lá dừa khô mà bó lại - mà lá dừa khô thì nhà ai lại không có, lá dừa dùng để nhóm bếp. Còn bây giờ ngay cả nhà mình cũng không có những bó đuốc như vậy nữa. Mà cũng phải thôi, giờ đi đâu cũng đi bằng xe chứ có phải lội bộ như ngày xưa đâu!

Ngày đó rất ghét phải cầm bó đuốc quơ quơ, phần vì cầm không khéo thì những người đi sau hoặc đi trước không thấy đường sẽ bị rầy, phần vì những lúc đó đa phần là gắn liền với công việc vất vả của mùa hè, đội bao phân cả chục kí trên đầu, hoặc cầm giỏ mang cơm, dao đi 5km đường lầy lội, trơn trợt. Bây giờ lại thèm cái cảm giác đó!
Chào Haianh , mình cũng cứ hay nhớ hoài về một thời gian khó , thời mà chiếc xe đạp đối với mình cũng là ước mơ xa vời vợi , mình và các bạn mình mỗi lần muốn đi chơi đâu đó là cứ phải chạy mượn lung tung.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back