What's new

[Chia sẻ] Các kỹ năng sinh tồn khi không tìm được sự hỗ trợ ( lạc rừng, hỏng xe chỗ vắng...)

Re: Các kỹ năng sinh tồn khi không tìm được sự hỗ trợ ( lạc rừng, hỏng xe chỗ vắng...

Tiếp theo : săn cá, ếch nhái, bò sát bằng đèn, đuốc. Bạn cần chuẩn bị đèn hoặc bó đuốc lớn, 1 cây gậy dài tầm 1m và lớn cỡ 1/2 cổ tay, càng dẻo càng tốt. Sau đó đi dọc theo bờ suối nhẹ nhàng, quan sát kỹ, tiếp cận nhẹ nhàng và đập chết bất cứ thứ gì bạn có thể ăn được. Ếch nhái thì luôn ở bờ suối sát mặt nước, cá ngủ ở chỗ nước lặng hay chỗ có nhiều cây cỏ chìm trong nước, bò sát bám trên các thân cây . . . Với 1 đêm mùa hè đi săn thế này, bạn sẽ có đủ thức ăn cho 1 ngày tiếp theo.

Re: Các kỹ năng sinh tồn khi không tìm được sự hỗ trợ ( lạc rừng, hỏng xe chỗ vắng...

Nếu ai có góp ý hay xóa, bổ sung 1 số phần thì giúp em với ạ. Em dạo này bận quá mà lại post bằng điện thoại nên chậm lắm. Ai có câu hỏi gì thì xin vui lòng gửi câu hỏi nhé, tớ sẽ trả lời nếu có thể.

Em đi rừng chỉ care mỗi vụ rắn rết thôi ạ, bác có cách nào để mình đi đến đâu là chúng nó tránh mình ra không ạ (cách xua nó tránh xa mình ý). Lỡ bị cắn thì cách sơ cứu nào đơn giản và hiệu quả nhất khi không sẵn thuốc đặc trị? Thanks bác ạ, sorry nếu làm đứt mạch của bác.

Cái này thì em chịu, bọn em đi rừng luôn có thói quen quan sát và nghe âm thanh. Với rắn thì em xem nó như 1 cơ hội thay vì nỗi sợ và sẵn sàng săn đuổi ngay khi gặp. Làm sao để tránh nó thì khá dễ dàng vì rắn chỉ có một cái đầu và tầm cắn của nó ngắn hơn 1/2 cơ thể nó. Muốn tránh thì chỉ việc bỏ qua nó là xong. Điều trị rắn cắn thì việc đầu tiên là xác định loại rắn để tiện cho việ xác định điều trị sau này. Thắt trên chỗ bị cắn để hạn chế chất độc về tim, sau đó dùng dao cắt sâu vào chỗ cắn rồi nặn máu ra. Garo cẩn thận và mang đến bệnh viện gần nhất. Đây là em dc dạy như thế chứ chưa áp dụng vào thực tế bao giờ

Last edited:

Mình xin chia sẻ một kinh nghiệm được truyền lại cũng không chắc đúng hay không nửa :D , đó là nếu bị lạc và không định hướng được thì khi bước chân bạn nên bước chân không thuận trước , vì bước chân thuận trước thì càng đi hướng đi của bạn sẽ lệch qua một chút từ từ tạo thành 1 vòng tròn -> đi vòng vòng , nghe bác mình chỉ thế :D

Vâng ạ. Chúng ta khi di chuyển luôn luôn bước chân thuận trước và chân thuận cũng bước dài hơn chân kia, nếu mất phương hướng thì sẽ dẫn đến đi vòng tròn.

Ở trong rừng trên những tảng đá hoặc thân cây to phía rêu mọc nhiều ( nếu có ) là hướng bắc...

Bọn mình đi rừng, trước hết phải xác định vị trí tương đối của mình với các vật chuẩn như ngọn núi, cây to(định vị). Sau đó xác định hướng đi đến vị trí cần đến ( xác định phương vị ).
Đi theo đường mòn thì đến mỗi chỗ rẽ phải đánh dấu hướng đi của mình. Nếu đoạn nào lội suối cũng phải đánh dấu chỗ xuống, chỗ lên suối và hướng đi. Cái này có tác dụng nếu lạc thì biết đường trở về. Nếu có người đi sau mình cũng biết đường mà theo.
Nếu không có đường mòn thì chấp nhận cắt rừng mà đi. Thi thoảng bẻ cành cây hoặc chém vỏ cây đánh dấu. Thông thường, quy ước hướng ngọn cây về hướng đi. Chém vỏ cây hình chữ V nằm ngang. Đáy chữ V chỉ hướng đi.
Trong quá trình di chuyển. Luân xác định vị trí xem có đi đúng hướng hay không ( thường phải leo cây để quan sát ). Trường hợp đi đông người, mang vác nặng, nên cử 2-3 người đi trước dò đường.
Người ta hay nói đi lạc vòng tròn theo hướng chân thuận. Thực tế ít xảy ra như vậy. Những nơi địa hình tương đối bằng phẳng như các bình nguyên thì có thể. Những nơi địa chất địa mạo phức tạp. Sườn núi dốc, đổi hướng liên tục. Đá, đất xen kẽ. Bị chia cắt bằng nhiều sông suối thì khó có chuyện đi vòng tròn được.

đập chết bất cứ thứ gì bạn có thể ăn được..

Em là em đắc chí nhất cái câu này, không chỉ ăn no mà còn giảm stress cực hiệu quả nữa chứ (c)

Bọn mình đi rừng, trước hết phải xác định vị trí tương đối của mình với các vật chuẩn như ngọn núi, cây to(định vị). Sau đó xác định hướng đi đến vị trí cần đến ( xác định phương vị ).
Thấy bác nói đến chuyện phương vị thì em cũng mạo muội góp thêm : Nếu có bác nào có ý định khám phá rừng già thì trước tiên nên kiếm một vài mảnh bản đồ khu vực đó ( tốt nhất là bản đồ quân sự UTM ) và dựa vào việc đối chiếu địa hình thông qua các đặc điểm xung quanh như các cao điểm, đường tụ thủy, sông suối...để xác định điểm đứng trên bản đồ sau đó sử dụng phương pháp cắt góc phương vị ( kết hợp địa bàn, hoặc la bàn ) để đi. Trường hợp trong tay không có bất cứ một thứ gì ( bản đồ, địa bàn , la bàn ...) thì đều trước tiên em khuyên là phải xác định được hướng tương đối của Đông -tây- Nam- bắc, sau đó căn cứ hướng đông để thẳng tiến, tất nhiên các bác không thể đi theo đường thẳng được, vì thế nếu các bác khi đi sang trái bao nhiêu độ so với hướng đông khái lược cố gắng trả về bấy nhiêu độ sang bên phải khi địa hình cho phép. Bài học này em thấm từ hồi còn học trong trường, tí tẹo là ăn đòn khi đi trinh sát địa hình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,721
190,160
Latest member
gamethekings
Back