What's new

Cách dùng máy MACBOOK !

@GL: Cùng đầu đọc, (hình như là cùng thẻ) và cùng 1 con Mac luôn
ặc ặc
Các thẻ khác dường như ko sao, cơ mà sợ rồi từ h chắc cắm cả cái máy ảnh vào máy tính cho nó chắc cú... chứ mỗi lần như vầy vừa đau tim - vừa đau diều :((

Như vậy khả năng 70% là tại thẻ nhớ. Bị một lần mà không quăng luôn cái thẻ nhớ đi cho nhanh. Tại sao không thử bằng cách lấy thẻ khác chụp vài kiểu, mượn thêm cái đầu đọc nữa rồi cắm vào rút ra kiếm tra xem, loại trừ từng cái một hử?

Mất 800k cứu dữ liệu, mất ảnh, mất công sức thời gian rồi sợ xiếc loạn xạ mà vẫn tiếc cái thẻ/ hay đầu đọc. Bây giờ không kiểm tra cụ thể mà đòi cắm máy ảnh vào thử cho hoành tráng. Đúng thiên hạ vô đối =))

Đại ka IT nào tư vấn giúp em với, em dung Mac thường, gặp 2 vấn đề sau:

1. ổ cứng ngoài WD ngay từ lúc mới tinh cắm vào Mac, dung lượng 250Gb, mấy hôm rồi đầy quá, thấy dư có 4Gb, em vào copy sắp xếp dọn dẹp lại thì thấy 4Gb trống bốc hơi đi đâu mất, ổ báo avai là 700 Mb, em bèn vào copy bớt dữ liệu từ ổ WD sang máy và cho vào thung rác tầm 15Gb, nhưng sau khi xóa, ổ cứng ngoài WD vẫn báo avai là 700Mb. Như thế là như nào ạ?

Làm thế nào để sắp xếp lại ổ? chả lẽ 15Gb dữ liệu em xóa đi nó vẫn nằm trong ổ WD nên ko còn chỗ trống ạ?

2. Ổ cứng ngoài Sony chuyên cắm máy dùng Win, giờ copy dữ liệu từ Win về cắm vào máy Mac, cho phép copy dữ liệu từ ổ ngoài vào máy tính còn ko thể nào copy dữ liệu từ máy tính vào ổ ngoài, khi copy toàn báo, ổ ko đc phép modified gì gì đó.
Vậy em phải làm thế nào?

Hình như ổ ngoài vẫn hay có vấn đề gì với Mac thì phải?

Bác nào tư vấn giúp em với, trân trọng cảm ơn ạ :)

cơ mà em đang điên quá ... hỏng hết cả việc ặc ặc

Em cũng có một thắc mắc nhỏ liên quan tới Mac đó là đôi lúc em cắm ổ cứng vào Mac thì nó nhận nhưng em không thể nào copy file từ máy Mac vào ổ cứng được các bác ạh. Có bác nào có kinh nghiệm về vụ này không chỉ giúp cho em với :D

1. ổ cứng ngoài WD ngay từ lúc mới tinh cắm vào Mac, dung lượng 250Gb, mấy hôm rồi đầy quá, thấy dư có 4Gb, em vào copy sắp xếp dọn dẹp lại thì thấy 4Gb trống bốc hơi đi đâu mất, ổ báo avai là 700 Mb, em bèn vào copy bớt dữ liệu từ ổ WD sang máy và cho vào thung rác tầm 15Gb, nhưng sau khi xóa, ổ cứng ngoài WD vẫn báo avai là 700Mb. Như thế là như nào ạ?

Làm thế nào để sắp xếp lại ổ? chả lẽ 15Gb dữ liệu em xóa đi nó vẫn nằm trong ổ WD nên ko còn chỗ trống ạ?

2. Ổ cứng ngoài Sony chuyên cắm máy dùng Win, giờ copy dữ liệu từ Win về cắm vào máy Mac, cho phép copy dữ liệu từ ổ ngoài vào máy tính còn ko thể nào copy dữ liệu từ máy tính vào ổ ngoài, khi copy toàn báo, ổ ko đc phép modified gì gì đó.
Vậy em phải làm thế nào?

Vấn đề 1 là do sau khi xóa dữ liệu, cần empty cái thùng rác thì mới thấy dung lượng trống mình vừa dọn

Vấn đề 2: Một số ổ cứng ngoài nếu định dạng là NTFS thì từ MAC chỉ có thể đọc mà ko copy sang được. Mình phải chuyển sang định dạng FAT32.

Em cũng có một thắc mắc nhỏ liên quan tới Mac đó là đôi lúc em cắm ổ cứng vào Mac thì nó nhận nhưng em không thể nào copy file từ máy Mac vào ổ cứng được các bác ạh. Có bác nào có kinh nghiệm về vụ này không chỉ giúp cho em với :D

Giống như bạn Phuongnh đã nói ở trên bạn không thể Copy files vào Mac khi định dạng ổ cứng là NTFS.
Nhưng đã có phần mềm Paragon NTFS hỗ trợ cho thiếu sót này. Bạn có thể kiếm và download trên mạng về.
Hiện tại ở HCM có công ty hướng dẫn sử dụng hệ điều hành MAC OSX. Bạn có thể tới 240 Nguyễn Thị Minh Khai để hỏi thêm về thông tin này.

Tớ tranh thủ hỏi thêm câu hơi ngờ một tý, thế chuyển định dạng đang sẵn NTSF sang Fat32 thế nào?

- Làm trên Mac?

- Làm trên Win thì format lại ổ à?

Tớ emty cái thùng rác là xong thật, bạn Mac hơi bị hiểm, cắm ổ ngoài vào cái, bật tung cả những thứ đã trong thùng rác, haizzzzzz :)

Chuyển định dạng từ NTFS sang Fat32 thì có thể làm trên MAC lẫn Win.

Trên MAC: dời tạm dữ liệu sang đâu đó, format lại theo định dạng FAT32
Trên Win: có thể dời dữ liệu sang đâu đó rồi format lại hoặc dùng chương trình như PQMAGIC chuyển định dạng. Tốt nhất vẫn là format lại

Làm theo cách bui-duong nói là chuẩn rồi. Chuyển ổ sang FAT32 thì có cái dở là không chứa được các file lớn hơn 4GB. Ví dụ cô Black muốn sang anh copy bộ CS4 (1 file DMG gần 7GB) mà mang cái ổ format FAT32 sang là chịu chết không copy được đâu nhé! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back