What's new

Cắm trại cuối tháng: Núi Sóc Sơn (28 - 29/ 5/2011)

Status
Not open for further replies.
Cắm trại có rất ít cái hại mà lại rất nhiều cái hay :D, chút nữa sẽ trình bày cụ thể. Bây giờ tớ đi ăn cơm.

==========

Nghĩa là chúng ta sẽ đến một nơi có khung cảnh thiên nhiên nào đó, dựng lều trại (cá nhân) và chơi ở đó.

Để có một cái lều/trại, đơn giản nhất là bạn cần một miếng bạt lớn, hai cái cọc cũng lớn, sáu cái cọc nhỏ hơn và một cuộn dây thừng. Quăng dây thừng để nó tạo thành một đường thẳng, đặt miếng vải lớn lên trên sao cho sợi dây thừng ở vuông vắn giữa tấm bạt, đặt hai cọc lớn ở hai đầu mà dây thừng gặp mép bạt, thắt hai nút thuyền chài để cố định hai cái cọc vào với miếng bạt.

Nếu bạn buộc đúng cách, nó sẽ rất nhẹ nhàng mà trại sẽ rất chắc chắn (nút thắt ko bị vón thành một cái cục lớn rất lắm dây rợ mà người ta rất hay làm ra khi dựng trại). Sau đó, bạn xử lí với sáu cái cọc nhỏ kia (hai cái buộc bằng chính sợi dây thừng ở trên, bốn cái còn lại bạn sẽ cắt những đoạn thừng nhỏ để cố định bốn góc miếng bạt).

Bây giờ, dựng trại lên! Trừ điều kiện thời tiết đặc biệt, nếu ko bạn hoàn toàn ko cần đóng hai cọc trên vào đất, và tất nhiên không cần phải có vài người chèo chống và hô hoán ở vài đầu :D, một cá nhân có thể làm được việc này một mình, với trại lớn cho một nhóm lớn người... cũng lớn.

Sẽ rất là dễ dàng nếu bạn biết cách làm, nếu bạn từng học ở trường Đội, bạn đã thấy các bạn vừa hơn 10 tuổi một chút chỉ có 3 phút để một mình hoàn thành bài thi cắm trại cuối khóa học thôi (nhưng tớ cũng đã thấy cả một nhóm người lớn mất hơn tiếng đồng hồ mà không dựng được một cái trại, cho nên tớ ko bảo đảm được về thời gian của bạn (c)).

Vậy thì, nếu bạn có một tấm bạt lớn, một đoạn thừng dài, tự dựng được một cái lều/trại đơn giản cho riêng mình (hoặc thuê, hay mua được nó :D), thì chúng ta có thể đi được rồi.

Yêu cầu về người tham gia:
- Là người độc lập, ít cần đến sự giúp đỡ của người khác khi đi du lịch, có thể tìm thông tin mình cần, tự xoay xở và quyết định khi gặp các tình huống khó khăn hoặc là đơn giản :D. Các bạn đi đâu cũng cần người "xế", các bạn không thể tự chuẩn bị thức ăn cho riêng mình hoặc các bạn cần liên tục đặt các câu hỏi mà bạn có thể tự tìm kiếm và trả lời thì, có lẽ ko nên tham gia, vì sẽ rất khó để bạn tự lo lắng cho mình nếu đi cắm trại kiểu này.
- Biết cư xử lịch thiệp và có ý thức về môi trường, giữ kỉ luật chung, tôn trọng người bản địa và các thành viên trong đoàn. Các bạn giàu tinh thần cãi cọ và có thể làm tất cả ko nghĩ đến người khác có lẽ cũng ko nên tham gia, vì sẽ ảnh hưởng đến không khí chung của mọi người.
- Có thể hài lòng (tớ thì có thể hạnh phúc) với các điều kiện như là ko có điện, đồ ăn chỉ có rau củ và các thức ăn đơn giản khác...
Đồ dùng cá nhân cần có: Lều trại cá nhân (người tham gia cần biết sử dụng các đồ dùng đó).
Nước sạch, thức ăn, nước uống và các đồ cá nhân khác: Do cá nhân tự chuẩn bị (nếu không có thông tin gì khác). Vui lòng không mang theo/sử dụng rượu, bia và các đồ ăn/đồ uống có chất kích thích. Xin hạn chế rác thải bằng cách mang về dùng lại nhiều lần vỏ của các chai nước khoáng đã có, hạn chế mua các đồ được đựng trong hộp/túi nilong/nhựa... cầu kì dùng một lần..
Thời gian đi: Các cuối tuần vào tuần cuối cùng của tháng (trừ trường hợp đặc biệt). Thường sẽ đi 1.5-2.5 ngày.
Phương tiện đi lại: Xe đạp, xe máy, ô tô, máy bay. Của riêng bạn. Thuê. Đi chung. Hay là mua vé. Nhưng bạn sẽ tự lo cho mình.

==========

Cùng một điểm đến, cùng một cách đi, sẽ có rất nhiều nhóm và nhiều cách đi khác nhau. Nếu bạn không hài lòng hay không cảm thấy phù hợp với các cách thức nói trên, bạn có thể tìm một nhóm khác phù hợp hơn cho mình (và tớ sẽ không thuyết phục người ko phù hợp đi cùng). Bản thân tớ cũng ko đảm bảo là chuyến đi sẽ thú vị hay là chúng ta sẽ yêu quý nhau, vì điều đó ko chỉ phụ thuộc vào tớ mà còn vào chính bạn nữa!

Và sau đây là những gì "phụ thuộc vào bạn"! Bạn có thể đảm nhận 01 trong các công việc sau được ko (tốt nhất là sẽ có 02 người cho mỗi việc nếu đủ người (nhưng phải ko cùng đi với nhau, phòng trường hợp người này ko đi thì người kia cũng ko đi, nên là 1 nam và 1 nữ ), hai người sẽ tự lên danh sách và chia công việc nhưng phải đảm bảo là một người vẫn có thể hoàn thành hết mọi việc nếu người kia đột xuất ko đi được, mệt mỏi hay là vắng mặt trong chốc lát...)

Nguyên tắc là người thực hiện một công việc sẽ:
* Tự tìm cách làm phù hợp nhất, miễn có thể đảm bảo hoàn thành công việc.
** Kiểm tra và chuẩn bị trước tất cả, không để tình trạng đến nơi rồi mới phát sinh cái này cái kia (nếu bạn cho rằng việc phát sinh sẽ không thể tránh khỏi, xin bạn lường trước các tình huống phát sinh có thể xảy ra và nghĩ cẩn thận trước về cách sẽ giải quyết nếu gặp tình huống đó).

Dưới đây là danh sách công việc:

1. Phụ trách về địa điểm và đường đi:
- Kiểm tra xem nơi đến có thể cắm trại được ko? Nếu được trả lời là không có thì... tìm cho ra cách để "có", và cần là địa điểm tốt.
- Tìm thông tin và sắp xếp về xe cộ, ăn uống, mua sắm... tại địa phương và các chuẩn bị liên quan khác (nếu cần).
- Dẫn đường: Bao gồm dẫn đường từ Hà Nội đến vùng đó, dẫn đường đến địa điểm cắm trại và dẫn đường đi chơi, đi dạo, đi làm các việc khác...
- Các việc khác liên quan đến địa điểm (bao gồm việc thương lượng, sắp xếp với chính quyền địa phương hay là chủ khu du lịch nếu có, kiểm tra sự an toàn của nơi cắm trại... và các công việc khác).

2. Làm về thành viên:

- Lên danh sách kèm thông tin liên lạc của người tham gia và các công việc mà người đó chịu trách nhiệm trong chuyến đi (nếu có). Đưa thông tin của bạn và người tham gia sẽ gửi thông tin của họ cho bạn.
- Kiểm tra với họ xem có từng cắm trại chưa, có thể giúp mọi người việc gì... và khẳng định với các cá nhân về chuyến đi ngay trước ngày đi (chi tiết, ngày giờ hẹn, chắc chắn rằng bạn đó đã có lều trại, đã chuẩn bị và sẽ tự mang nước sạch, nước uống và đồ ăn cho riêng mình nếu ko có bữa ăn chung - không để những người khác phải chia sẻ lều trại, thức ăn hay là nước sạch với những người ko biết là phải mang theo hoặc biết nhưng ko mang theo...)
- Kiểm tra về sự có mặt của họ khi đến, sau mỗi đoạn đường, và khi đi về. Thông báo để họ báo cho bạn trước khi vắng mặt rất lâu tại một nơi hoang vu, kiểm tra nếu cảm thấy họ đang ko an toàn.
- Sắp xếp xe cộ (ai đi với ai, nếu cần).
- Các việc khác liên quan đến thành viên.

3. Đảm bảo về lều trại, lửa trại/Chuẩn bị trò chơi, văn nghệ:

- Về lều trại: Giúp các bạn chưa có lều cá nhân thuê (hoặc thuê chung) lều trại (các bạn muốn mua/thuê lều/trại có thể chuyển tiền cho bạn này). Giúp dựng lều/trại tại nơi dựng trại nếu các bạn khác gặp khó khăn. Cần bạn nào từng học về cái này (về lều trại, về tổ chức trò chơi, về sinh hoạt tập thể; ví dụ các bạn học ở trường Đoàn hay trường Đội, tham gia hướng đạo sinh..), hoặc ít ra đã làm tốt được (nếu ko học thì cần tìm hiểu kĩ, vì có thể mình cho rằng làm theo cách của mình là ổn trong khi có những cách khác... ổn hơn rất nhiều mà mình ko biết).
- Về lửa trại: Chuẩn bị dụng cụ làm ra lửa (bật lửa, diêm...) và duy trì nó (kiếm củi khô, nếu ko có thì mua chúng)... để làm một đống lửa (sẽ cần cho cả 02 ngày) và bảo đảm sự an toàn (rằng nó sẽ ko cháy lớn tới khi bạn ko kiểm soát được).
- Về trò chơi: Tìm trò chơi phù hợp và tổ chức chơi.
- Về đàn hát: Gom góp các tiết mục đàn hát (nếu có).
- Chuẩn bị dụng cụ trò chơi, nhạc cụ... và các dụng cụ cần thiết khác cho công việc của bạn.

4. Lo về thức ăn (chỉ cần người phụ trách việc này nếu có bữa ăn chung): Lưu ý là nếu ko có thông báo gì khác thì mỗi người sẽ tự chuẩn bị và mang theo đồ ăn cho riêng mình, chứ ko có bữa ăn chung này.
- Về đồ ăn: Xây dựng thực đơn, mua/chuẩn bị thực phẩm. Cần bạn nào từng làm về thực phẩm, hoặc nếu ko bạn có thể tìm các thông tin về khẩu phần, về dinh dưỡng và cũng tự tính đơn giản được. Nếu có bữa ăn chung, các bạn tham gia có thể chuyển tiền trước cho bạn này.
- Về đồ uống: Về cơ bản là đồ uống chính (cũng như nước sạch cho cá nhân) mỗi người sẽ tự mang cho mình, nhưng có thể chuẩn bị chung cafe/trà.
- Chuẩn bị dụng cụ: Mang theo dụng cụ chế biến, dụng cụ phục vụ (nếu cần, và xin hạn chế đồ dùng một lần, hạn chế rác thải để bảo vệ môi trường).

Điểm đến tháng 5: Núi Sóc Sơn. Đi vào tuần cuối cùng, tức là ngày 28&29/5. Đi vào sáng thứ 7, về vào chiều CN (thời gian và địa điểm hẹn cụ thể sẽ báo trước ngày đi).

Với mỗi chuyến đi, ai dự định tham gia xin điền theo mẫu dưới đây và gửi cho người nhận liên lạc với các thành viên (KHÔNG gửi cho tớ, xin xem bạn sẽ gửi cho ai ở chuyến đi cụ thể). Hôm đi, xin vui lòng đến sớm ít nhất 15ph so với giờ hẹn để có thể sắp xếp chung. Đúng giờ sẽ đi. Bạn nào đến muộn hơn, muốn đi sau hoặc muốn về sớm hơn có thể tự tìm đường cho mình và tự đến/đi, gặp và chơi chung tại điểm đến là đủ!

Tên đầy đủ:

1. Thông tin liên lạc *:
- ĐT:
- E-mail:

2. Về cắm trại **:
- Kinh nghiệm cắm trại (có hay không):
- Dụng cụ cắm trại (có hay không):

3. Về đồ dùng cá nhân ***:
Xe cộ (có thể chở kèm người khác hay ko):
Nước sạch, đồ ăn và đồ uống:

4. Công việc chung ****:

5. Thông tin khác (nếu có):

* Xin ghi rõ cách nào là tốt nhất để liên lạc với bạn.
** Nếu chưa từng tự mình cắm trại, xin đảm bảo là bạn sẽ tự học cách sử dụng lều/trại của bạn trước khi đi. Nếu cần mua hoặc thuê chung lều/trại, xin ghi rõ để các bạn khác có cùng nhu cầu có thể liên lạc với bạn.
*** Để tránh việc hiểu lầm là sẽ có người lo cho bạn, xin ghi rõ ở đây là bạn sẽ tự chuẩn bị nếu không thấy thông báo về bữa ăn chung.
**** Ghi tên công việc mà bạn có thể tham gia (xem ở trên để biết các công việc cụ thể).

Tớ sẽ cập nhật thông tin về chuyến đi trên Facebook của nhóm (bạn có thể search "Cuối tuần vi vu" từ Facebook của bạn).

* Nguồn ảnh: St

Last edited:
Re: Cắm trại cuối tháng: Núi Sóc Sơn (tháng 5)

Chờ chương trình cụ thể của chị để ủng hộ!

ông ơi..chủ thớt bán thịt lợn ơi..ông nói như thế..khác nào chúng tôi tự đi cho xong...nếu đã chung cho chuyến đi thì ...off rồi nộp quỹ...đi cho vui..mua chung thức ăn nước uống..thay nhay vác...haiz...! chán đời cái chuyến đi này!

Danh sách đồ dùng (cá nhân) cần mang theo

Tớ ghi thêm một số thông tin về vụ cắm trại để mọi người tham khảo cho việc chuẩn bị của mình nhé (tớ cũng ko tìm thấy bản tiếng Việt, nhưng google translate có thể giúp bạn dịch hi vọng thế :D)

Đây là các vật dụng nên mang theo trong chuyến cắm trại (có thể ít hơn, phụ thuộc nhu cầu của bạn, nhưng bạn nên làm ra một bản danh sách cho riêng mình và kiểm tra chúng một lần vào buổi tối trước khi đi và một lần nữa ngay trước khi đi)

Camping Checklist
Shelter and Bedding (essentials)
__ tent
__ tarp
__ sleeping bag
__ sleeping pad
__ headrest

Shelter and Bedding (optionals)
__ book
__ cot
__ comforter
__ throw rug
__ pillow

Cooking and Dining (optionals)
__ water
__ food
__ cooler
__ camp stove
__ mess kit
__ can opener
__ charcoal
__ charcoal chimney
__ smoker
__ Dutch oven
__ hot dog sticks
__ pie irons
__ chairs
__ folding table
__ table cloth
__ butane lighter
__ screen room

Clothes
__ t-shirts
__ shorts
__ jeans/pants
__ socks
__ shoes/boots
__ camp shoes
__ hat/cap
__ sweater
__ rain poncho
__ underwear
__ swim suit
__ laundry bag
__ _____________
__ _____________
__ _____________
__ _____________

Personal Hygiene

__ tooth brush
__ tooth paste
__ wash rag(s)
__ towel(s)
__ soap
__ comb/brush
__ nail clippers
__ razor
__ toilet paper
__ _____________
__ _____________

Cleaning Items
__ broom
__ dust pan
__ whisk broom
__ lawn rake
__ dish pan
__ detergent
__ dish rags
__ pot scrubber

First Aid Kit
__ personal medication
__ bandages
__ aspirin, Tylenol
__ medical tape
__ sterile gauze
__ elastic wrap
__ antiseptic wipes
__ antibiotic cream
__ burn ointment
__ sunburn lotion
__ hydrogen peroxide
__ scissors
__ tweezers
__ eye wash
__ sanitary napkins
__ snake bite kit Chuck Box Items
__ salt and pepper
__ herbs and spices
__ cooking oil
__ pot holders
__ paper towels
__ napkins
__ plastic trash bags
__ tongs and spatula
__ aluminum foil
__ measuring cups
__ plastic silverware
__ paper plates/bowls
__ plastic cups
__ zip lock bags
__ knives
__ cutting board
__ cork screw

Miscellaneous Items
__ binoculars
__ bird guide
__ bug spray
__ bungi cords
__ camera
__ candles
__ cards, games
__ cell phone
__ clothes pins
__ compass
__ duct tape
__ fishing gear
__ flashlight
__ frisbee
__ GPS
__ kites
__ knife
__ lantern
__ matches
__ pen and paper
__ rope
__ shower bag
__ sun block
__ tools
__ water filters
__ whistle
__ _____________
__ _____________

Nếu các vật dụng nêu trên là đồ dùng một lần và sẽ tạo ra rác thải ngay sau khi dùng, xin nghĩ xem bạn có nhất thiết cần mang theo ko và nếu mang theo thì sẽ xử lí ra sao với rác thải của chúng (vì chúng ta sẽ ko vứt rác vô cơ trong rừng, bạn kiểm tra xem có thể đốt chúng được ko hoặc nếu ko đốt được thì cần chuẩn bị các vật dụng để có thể mang chúng về đưa vào các nơi thu gom rác - các rác hữu cơ thì có thể để lại)

Một vài mẹo tham khảo khi cắm trại theo nhóm (bạn nào phụ trách việc ăn uống, trại, hay là lên danh sách thành viên... có thể đọc để tối thiểu hóa công việc cho bạn - vì bạn sẽ đi chơi chứ ko phải đi phục vụ người khác :)

Group Camping

As you make your holiday plans or try to figure out a new idea for your next family reunion, consider group camping. You can gather all of your friends and family in one spot to enjoy their company while experiencing the beauty of the outdoors. Whether your family likes to hike, fish, or just gather together to cook and chat, they'll find it all on a camping trip.

1. When planning for a group camping trip, you will need to make some advanced preparations. The larger the group, the earlier you need to make your campsite reservations. Some campgrounds have special spaces for very large groups. If you can't find a space large enough where you want to go, look for a campground with multiple spaces and reserve those. Reserving individual sites allows for a little more privacy for individual family units or groups of friends. Alternately, individual sites may interfere with the group atmosphere you are seeking. You should make your decision based on how you want your group camping trip to go.

2. One essential aspect of any large gathering is food preparation. In order to make your group camping trip as fair and pleasant as possible for all parties involved, plan on sharing the meal duties. You'll need to plan ahead, making sure that you have enough food for everyone. You may not have easy access to a grocery store, so be sure to bring what you need. To make the cooking fair, everyone should contribute to the food and cooking. There are a variety of ways you can make the meal duties fair.

A great way to share meal duties is to divide up the days of the trip between different people. This allows each person to bring what he or she would like to eat on one day of the trip, and then they have the responsibility of preparing the meal for everyone. In large groups you will have plenty of help on your day of preparation. You could also get together to plan out your meals ahead, split the grocery bill and take turns preparing the meals and cleaning up. Whatever you decide, be fair in the division of meal duties so no one person feels too much pressure to cook.

3. Another important issue to be aware of while group camping is the impact a larger group will have on the environment where you are staying. Always make sure to clean up after yourselves. If you are camping in a more natural area, camp with as little impact as possible. Learn about leave no trace camping and share your knowledge with your group. Always make sure to follow the rules of your campground and help the rest of your group comply with them.

The single most important part of group camping is to have a great time. Come prepared to minimize stress. A little pre-planning will help you have a good time and enjoy the company you are keeping.

* Nguồn: ST

=============

Chào bạn,

Tinh thần chuyến đi là tự lo (ít nhất) cho bản thân mình. Nếu ko có thông báo khác thì nghĩa là mỗi người phải tự dựng lều trại cho mình (nếu cảm thấy khó khăn về điều đó phải tự tìm cách trước), phải biết tự chuẩn bị thức ăn cho mình (ko thể có lí do là chưa từng đi mua đồ ăn hay chuẩn bị đồ ăn bao giờ :D)

Còn bạn nào tham gia chuyến đi tự thấy muốn/có thể lo thêm cho những người khác thì có thể đứng ra đảm nhiệm một công việc nào đó (vd: Chuẩn bị đồ ăn chung, chuẩn bị lửa trại hay là đồ nướng, chuẩn bị trại....) :) Nhưng người tham gia vẫn luôn phải là người độc lập và có thể tự xoay xở nếu ko có tất cả những sự giúp đỡ trên.

ông ơi..chủ thớt bán thịt lợn ơi..ông nói như thế..khác nào chúng tôi tự đi cho xong...nếu đã chung cho chuyến đi thì ...off rồi nộp quỹ...đi cho vui..mua chung thức ăn nước uống..thay nhay vác...haiz...! chán đời cái chuyến đi này!

Last edited:

Chị ơi, đỉnh Hàm Lợn nằm trong dãy núi Sóc Sơn, còn có tên là đỉnh Độc Tôn. Mình đi cắm trại ở đó đi.

Chị chưa đi Hàm Lợn bao giờ. Em có thể dẫn đường hoặc hỏi ai đó kĩ về đường đi được ko?

Chị ơi, đỉnh Hàm Lợn nằm trong dãy núi Sóc Sơn, còn có tên là đỉnh Độc Tôn. Mình đi cắm trại ở đó đi.

Em cũng tìm hiểu qua rồi, cách Phủ Thành Chương 2km, mình leo tầm 3h đến nơi, trên đó có chỗ cắm trại vì nhiều đoàn leo rồi, cái nhà xe đạp Ê mông là hay đi nhất. Nơi đó hơi khó đi và được coi là địa điểm trek Fan tốt nhất vì địa hình giống leo Fan. Em chỉ biết thế thôi. Nếu đi xe máy từ HN thì tầm 1h trưa mình đi và đến nơi thong thả leo thì 5h là ok.

taophuongtao nhận việc check đường đi lên núi được ko? (thường thì vào rừng hay lên núi thường cần người từng đi đường đó, nếu ko sẽ bị lạc vì rất ít có lối mòn)

Em cũng tìm hiểu qua rồi, cách Phủ Thành Chương 2km, mình leo tầm 3h đến nơi, trên đó có chỗ cắm trại vì nhiều đoàn leo rồi, cái nhà xe đạp Ê mông là hay đi nhất. Nơi đó hơi khó đi và được coi là địa điểm trek Fan tốt nhất vì địa hình giống leo Fan. Em chỉ biết thế thôi. Nếu đi xe máy từ HN thì tầm 1h trưa mình đi và đến nơi thong thả leo thì 5h là ok.

Em cũng không biết đâu. Huhu, để em hỏi lại xem đã nha, dụ thêm ai trek rồi thì tốt hơn. Mà hình như mình thuê người dẫn được, thuê ở chỗ mình gửi xe ấy. Thôi cứ từ từ rồi tính chị ạ.

Bây giờ sẽ post một số bài cổ vũ việc cắm trại :D (tiếc là ít tiếng Việt). Tớ sẽ để nhiều đường dẫn hơn trên Facebook, ở đây sẽ chỉ có vài cái mà tớ đã đọc qua:

"Why go camping?"

•SARAHTAR - "It's a lot of fun. It's cheap. It's a change of pace. It's different from the usual 'drive somewhere and stay in a hotel' type of vacation."

•MORPHD - "Camping is the only time I can begin to comprehend what life is and how things fit together. It is a renewing of my soul, a recharging of my being. If I happen to do it on a motorcycle, so much the better."

•CMBRUST - "I love being outdoors. I don't like wearing shoes, coats are for dogs, and camping makes me proud, grateful and appreciative. I mean, I can actually live outside, without electricity and I love it. Getting away from the hustle and bustle of life, telephones, computers, beepers, traffic. I love it when the chirping birds wake me up before the sun comes up! Now that's an alarm clock. Camping keeps me humble. Last weekend a storm blew through camp during the night. You feel really small when the lightning bolts crack above. Camping keeps my feet on the ground and spring in my step."

•NESA - "All I can say about camping is that anyone not doing it is missing the most family oriented memorable experiences ever. Most of our fondest memories as a family and with good friends have been around campfires. We have met some of the most interesting people and have seen many beautiful places because of camping."

•RONEILL - "Camping teaches resilience. It builds courage. It teaches us about our strengths and weaknesses, and in so doing, it makes us productive people."

•MARTHABILLIN - "No matter how busy our summer schedule is (with five kids and two working parents), we always take a family summer camping trip. There is nothing like it for providing the opportunity to focus on the family. Everyone must work together for things to get done (packing up, setting up camp, breaking camp, putting things away at home). We love the quality time without TV, phone, computers. As others have written, some of our most memorable experiences as a family have been while camping."

•MIZMARIE - "Over 25 years ago, I started with three small children, little money, but a desire to travel and have fun vacations. Camping fit the bill. In those years I looked for places with all the amenities and lots of activities for the children. They grew up, moved out, got married, had children. I still camp. In a tent when the family goes with me, in my VW van when I go it alone. I do state parks mostly, for I usually want less activities and noise and more times of quiet reflection. I have learned more about our natural world by experiencing it, than if I sat through a class in school."

•LGHTNSHDW - "There is NOTHING like bacon and eggs, pancakes and coffee cooked and eaten outdoors. Hoteling it when on vacation, you miss more than you know! Including the occasional bear. Also it is great to draw close to God in those quiet nights looking at his creation, and it is great for teamwork for the family - as well as learning some survival skills."

•Ted Allison - "No.1 reason, the people you meet camping."

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back