What's new

Cắm trại cuối tháng (tháng 7): KBTTN Chạm Chu, Tuyên Quang (23-24/7)

Status
Not open for further replies.
Không có nhiều thông tin về khu này. Bọn tớ dự định đi vào cuối tuần tới (23-24/7, đi vào sáng t7 và về tối CN). Hiện đã có 2 người (1 nam 1 nữ)

Mỗi người đi sẽ tự chuẩn bị đồ cắm trại, nước sạch và đồ ăn/uống trong 02 ngày cho cá nhân mình vì sẽ ko ăn ở tại nhà dân nào hết.

Sẽ đi bằng xe bus Hà Nội - Chiêm Hóa (vì bọn tớ sợ chết nếu tự đi xe, trừ xe đạp :)), hoặc các bạn có thể chọn cách đi khác và gặp nhau tại Chiêm Hóa để đi cùng). Chi phí mọi người tự tính nhé, vì các cá nhân sẽ tự lo đồ đạc riêng cho mình :)

Ban nao hung thu xin de lai thong tin lien lac (e-mail va dien thoai) ben duoi. To se chi lien lac 01 lan duy nhat truoc chuyen di, de chac chan rang chung ta se tim duoc nhau khi da den dia diem hen thoi (con lai, se ko co cac tu van, hoi han... gi khac).

Rất vui đc gặp những người mới có cùng sở thích đi lại, nhưng bọn tớ ko có thời gian chăm sóc những người khác, vì vậy các bạn ko thể tự lo cho mình một balo đầy đủ cho 02 ngày vào rừng và ko chắc chắn mình có thể sống sót đc mà ko cần sự trợ giúp của người khác thì xin ko đăng kí đi nhé ;)

Tớ cũng để thông tin trên Facebook (https://www.facebook.com/pages/Cuối-tuần-Vi-vu/123064904415684). Sẽ không có buổi off nào hết. Chúng ta gặp nhau với cái balo da san sang của bạn :) (tớ sẽ báo lại thời gian và tuyến xe cụ thể chậm nhất vào thứ 6, vì tớ ko online thường xuyên được)

T/B: 1. Người tham gia phải là người độc lập (ko ai lo lắng hay sắp xếp gì cho bạn hết), có tinh thần đoàn kết và khả năng hạnh phúc :D khi sinh sống ở các điều kiện khó khăn, có sức khỏe tốt hoặc ít nhất là quyết tâm đi. Bạn nào không thể vui vẻ khi bị lạc đường hay bị mưa và ướt :D hoặc sẽ than phiền vì các điều kiện sinh sống ko được tốt thì ko phù hợp để tham gia chuyến đi.
2. Người tham gia cũng cần có ý thức (rất) tốt trong việc bảo vệ thiên nhiên và môi trường (ko gây ra tiếng ồn, màu sắc hay là hoạt động làm phiền chim thú trong rừng, ko chặt cây hay là giết hại chim thú, hạn chế rác thải vô cơ và thu dọn hết chúng khi ra khỏi rừng...).

Có đoàn vừa đi về chiều nay, nói chung gặp 1 số vấn đề là đc mời uống nước chè tại cơ quan KL và Công an, bị giữ 1 pạc hoọc. Ủng hộ các bạn về chuyến đi, có gì PM Y!M: daitientuu mình sẽ giúp các bạn. chứ như đoàn về chiều nay khi việc đã rồi, gọi nhiều nơi trợ giúp sẽ khó. Hóng tin các bạn!

Mình xin trích dẫn lại 1 số nội dung bài viết của anh hummer2008 bên TTVN để các bạn tham khảo:

KHU BẢO TỒN THIÊN NHIÊN CHAM CHU

Sơ họa:

Khu bảo tồn thiên nhiên Cham Chu được thành lập năm 2001, với diện tích trên 40k ha thuộc địa phận huyện Chiêm Hóa và Hàm Yên, tỉnh Tuyên Quang. Đỉnh cao nhất là Cham Chu 1587m. Hệ động thực vật phong phú với gần 2k loài thực vật, nhiều chim, thú, côn trùng lả tả….

Đặc biệt, hoạt động du lịch vẫn coi như “bằng mo”, sớt ông gúc-gồ mãi mà chả thấy tin gì về ai lên đó chơi cả. Cho nên, hôm cuối tuần vừa rồi e có “tự kỷ” qua bản Hiệp, xã Hà Lang, huyện Chiêm Hóa để hỏi cụ tỷ đường lên đó.
Đường trym đi xe máy từ tp TQ đến bản Hiệp là 90km. Đường trym đi bộ từ bản Hiệp đến đỉnh Cham Chu chưa biết, chỉ biết là dân bản đi mất 7h đồng hồ của họ (đo theo bản đồ thì đường trym bay chỉ có 7km).

1. Nội dung đi:

Trekk từ bản Hiệp khoảng hơn 2h sẽ gặp thác Lụa, bé tý nhưng khá cao, cỡ 40m. Sau khi hứng đủ rét từ cái thác đó sẽ tiếp tục trekk, tối dựng lều, nấu ăn. Khả năng rất lớn là không nấu cơm được mà phải tự lam cơm để ăn, không tha theo rau nhà mà chén rau rừng, mang ít đạm vì mùa này ếch rừng nhiều vãi (may mắn thì đc chén cả thịt rừng vì vừa nghe lỏm được là vẫn có thú lạc chân về bản). Thêm một món nữa cho mấy tay bợm rượu đang sẵn ở đó là sâu cọ nướng, gỏi (giống con sâu trên dantri.com vừa đưa cách đây mấy hôm), khuyến cáo cho những kẻ ham hố là con này limited đạm nên ai bị dị ứng với ong, tằm, ve sầu.. thì không được ăn. Tối ngủ tha hồ nghe zun dế, chim thú nó cào cấu nhau.

Hôm sau trek đến đỉnh, “ái” bãi oánh dấu rồi té. Cấm nhởn nhơ vặt phong lan, ngắm hoa, bắt bím, tìm trym vì sướng quá mà bị lạc (giang hồ đồn thổi là phong lan trên đó nhiều như rau muống ngoài chợ).

2. Thời gian, dinh dưỡng và chi phí
Cụ tỷ như sau:

- Ngày 1: Tất cả các thành viên phải có mặt tại thành phố Tuyên Quang muộn nhất lúc 9h tối ngày 15/7 rồi té bản Hiệp luôn.

- Ngày 2: 6h sáng 16/7 ăn uống (mỳ tôm, nước lã) cho nhanh gọn. Dự kiến hạ trại cách đỉnh 1h trekk.

- Ngày 3: vẫn 6h sáng (ai khó ngủ dậy sớm càng tốt, mà cũng chẳng sợ, muỗi đốt cho có giời mà ngủ) vẫn mỳ tôm và nước lã rồi trekk đỉnh. Loanh quanh một lát rồi về. 6h chiều có mặt tại bản Hiệp. Chia tay chia chân rồi về luôn nếu không muốn bị đuổi việc.

* Ăn uống:

Thịt gà 01 con (gà mò chỉ ăn rau ăn cỏ tại bản), thịt lợn có pha tăng trọng (1kg), sâu cọ 3kg (thừa đạm) món thịt rừng không hứa trước nhưng ếch rừng thì đã được bảo đảm. Còn lại rau cỏ va những thứ khác thì lấy ở rừng.

Bữa trưa ăn nhanh. Bữa tối: cơm lam, thịt (nướng tất), canh rau (lam nốt), café cũng lam

(Nếu về sớm thì sẽ ra thị trấn Chiêm Hóa làm món ngựa đá).

* Chi phí: Thu 500k/mem. Thiếu bù thêm, thừa xí xoá. Xăng xe ai ôm nhau tự chia.

Chống móm: Nếu đi nhanh quá mà vẫn có thời gian thì từ bản Hiệp đi xe máy tầm 40’ sẽ đến thác Bản Ba. Tổng chiều dài thác Bản Ba là 3km.

Demo mấy cái ảnh để xúi giục:

Đường vào thì nó dư lày:

Đỉnh Cham Chu (mờ mờ xa xa):

Oài, đoàn nào đi mà có cả khẩu M721 vậy bác ui?
Mang thứ này đi mà gặp kiểm lâm hoặc CA mà ko chịu đọ súng thì bị tịch thu là đúng roài. Hihi, KL và CA mình ko dám bắn trước đâu.

Chị chủ thớt cho em đặt gạch nhé :D
Minh 01667 324 714

Last edited by a moderator:
Bạn Vân này máu nhể, độc lập tác chiến đấy nhé. Chủ toppic này đi cùng bạn gái tối ngủ cùng lều nên ko sợ ma nữa, còn bạn một mình có sợ ma ko ko??:D

Tớ có liên lạc với một vài bạn đăng kí đi, và cảm giác đầu tiên là mọi người có lẽ ko hình dung đc phải chuẩn bị gì cho những chuyến đi như thế này, ko tự chuẩn bị được cho mình nếu ko có sự giúp đỡ. Thế nghĩa là bạn sẽ ko phù hợp đi ở đây.

Các bạn để lại email và sdt nếu muốn đi và nếu tự lo đc cho mình tất tật ko cần sự giúp đỡ (kể cả trước và trong chuyến đi). Tớ không trả lời các câu hỏi như là đồ đạc ra sao, chuẩn bị thế nào.. , vì đã ghi rõ từ đầu (là bạn sẽ tự lo) rồi nhé :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back