What's new

[Cần góp ý] Du lịch Thụy Sĩ, Pháp, Ý, TBN tháng 5, 6

ptitnoel

Phượt tử
Chào cả nhà phượt, nhóm 4 người mình đang lên kế hoạch đi 4 nước Thụy Sĩ, Pháp, Ý, TBN cuối tháng 5, đi trong 3 tuần. Các bác xem qua lịch trình góp ý cho mình với. Cũng đã cố gắng đọc nhiều nhưng chưa không biết bao giờ là đủ. Cám ơn các bác nhiều :)

Hiện tại lịch trình cũng chưa thật sự chi tiết lắm. Mình định khi nào chốt những cái chính rồi mới lên kế hoạch cụ thể.

Về đi lại thì có vẻ dùng cái rail pass là kinh tế và tiện nhất phải ko? Nghe nói vé máy bay rẻ hơn nhưng thường ở xa trung tâm nên tốn chi phí di chuyển về trung tâm nữa nên không tiện.

Về ăn ở thì dùng couchsurfing ok không các bác? Nếu không, đi 4 người thì có cách nào rẻ hơn hostel không nhỉ? Vì đi ngắn ngày nên mình thấy cách ở apartment chắc không tiện.

Switzerland (7 days: 25 May -31 May)
25 May: 9h – To Zurich
visit city, ride bicycle
15h check in hostel (or check in at evening ~6pm)
Youth hostel (188.14USD/4 persons ~1m/person)
free breakfast

26 May: 10h check out at Zurich
12h - to Bern
14h check in hostel
Youth hostel (800k/person)
free breakfast

27 May: to Lucern and back to Bern in day
- Chapel bridge
- Lake Lucerne
- Mountain Titlis by cable car: 131USD or - Mountain Pilatus
- Rigi

28 May: to Interlaken and back to Bern in day
visit Wine factory and cheeses factory near Interlaken

29 May: to Geneva and back to Bern in day

30 May: 6h check out at Bern
8h to Zermatt
9:52 - 18h: Zermatt - Moritz by Glacier Express
overnight at Zermatt
Youth Hostel (no breakfast-800k/person)

31 May: 10h check out Zermatt - to Zurich, visit Rigi

France - Spain (10 days: 1 June - 10 June)
01 Jun: Paris
02 Jun: Paris
03 Jun: Paris --> Barcelona at night
04 Jun: Barcelona
05 Jun: Barcelona
06 Jun: Barcelona --> St-Tropez
07 Jun: St-Tropez
08 Jun: Saint-Tropez --> Nice
09 Jun: Nice
10 Jun: Nice ==> Rome

Italia (3 days: 11 Jun - 13Jun)
11 Jun: Rome
12 Jun: Venice
13 Jun: Venice -> Switzerland

Last edited:
Di chuyen tu nuoc nay sang nuoc khac thi di may bay hang easyjet hoac ryan air, thuong la re hon di railway
Trong nuoc thi di train cho tien.
Cac ban di 4 nguoi thi vao hostelworld hoac booking dat cho no re, nen luu y ve rate va facilities cua hostel.
Thuy si thi ban di luzerne, interlaken la dep nhat, may city con lai ko co gi dac sac cho lam

Cám ơn bạn. Vậy là bạn đi vừa train vừa máy bay hả? Bọn mình đang định mua Eurail cho nó tiện.

Hồi đó bạn đi chỗ nào? Có gì hay (theo kinh nghiệm của bạn) recommend mình với :)

France - Spain (10 days: 1 June - 10 June)
Italia (3 days: 11 Jun - 13Jun)
11 Jun: Rome
12 Jun: Venice
13 Jun: Venice -> Switzerland
Nếu bạn đi theo lịch trình này, rất có thể chúng ta gặp nhau ở Nice? Tôi đã đến Nice, barcelona bằng xe con. Chuyến đi khá thú vị.
Tuy nhiên, tôi cảm thấy các bạn phân bổ thời gian hơi bị "nhất bên trọng, nhất bên khinh". Dành cho Thụy sĩ 7 ngày, Paris 3 ngày, Barcelona 3, Nice 2 ngày mà Rome và Venice chỉ có 1 ngày mỗi nơi.
Nên chăng, điều chỉnh để tăng thêm thời gian ở Rome, giảm Thụy sĩ hoăc Barcelona chẳng hạn.

Cám ơn bác đã comment. Làm thế nào để liên lạc với bác nếu cùng đi Nice nhỉ? Vậy là bác đang ở bên ấy à?

Rome và Venice mỗi nơi 1 ngày là vì đứa bạn trong nhóm bảo là 2 chỗ đó ko cần đi nhiều. Nhưng chắc phải chỉnh lại như bác nói quá :)

Rome và Venice rất đẹp, nếu bạn chưa bao giờ tới đó, bạn nên điều chỉnh thêm tgian cho 2 địa điểm đó nhất là Rome . Paris 3 ngày là ok, nhưng Barca chỉ cần 2 ngày là đủ vì Barca ko lớn lắm.

Em thấy việc dành thời gian nhiều cho địa điểm nảo là do sở thích mỗi người thôi, :) nếu có thời gian và tiền e cũng sẽ dành nhiều thời gian cho Thụy Sỹ.
Giữa tháng 5 mình cũng đi Thụy Sỹ (nhưng chỉ có 3 ngày thôi), nếu đi lại nhiều bạn có thể mua Swiss pass (có loại 3-4-5 ngày, khoảng 5tr - 7tr) free cho tất cả các chuyến tàu (cả sceneric train nhé!!, nếu bạn muốn đi Zermatt thì nên thử Glacier Express, mình chỉ xem ảnh đã mê mẩn rồi), từ Lucern đến Montreux có Golden Pass phong cảnh cũng tuyệt đẹp luôn.

Lịch trình bạn nên fix sớm, để book vé máy bay, tàu, bus...cố gắng tận dụng night train nhé. Ryan Air thường sử dụng các sân bay giá rẻ ở địa điểm rất xa, nên sẽ mất thêm chi phí đi tàu, xe ra sân bay và tất nhiên là mất thêm thời gian nữa. Nên mình thấy cố gắng tận dụng train, bus, nếu giá = vé máy bay thì đi tàu vẫn tiện hơn...

Một vài đóng góp vui vậy :)

Nếu từ 24/5-31/6 bạn đổi lịch trình, đi Paris - Madrid (2 days) - Barcelona (3 days) - Nice 2 days ...thì báo mình nhé :D Mình đang cần tuyển thêm bạn đồng hành cho chuyến đi (nhóm tớ đang có 1 mình tớ thôi, trừ Nice thì có thêm 1 bạn nữa).

Email: [email protected]

thx bạn zigzag nhé! Bên lãnh sự quán họ đòi có plan và booking nên mình cũng đã fix rồi. Bọn mình có 4 người, sẽ mua global pass để đi train hết.

24 May(evening): Fly to Switzerland

25 May: 9h – To Zurich (put luggage at apartment of Denis until 14h)
visit city, ride bicycle
15h check in hostel (or check in at evening ~6pm)

26 May: 10h check out at Zurich
12h - to Bern
14h check in hostel

27-29 May: Interlaken and visit Wine factory and cheeses factory near Interlaken
16h 27 May – To Interlaken
6h 29 May - checkout

29 May: Matterhorn (Zermatt-Moritz)
8h to Zermatt
9:52 - 18h: Zermatt - Moritz by Glacier Express
overnight at Zermatt

30-31 May: Lucern
Chapel bridge
Lake Lucerne
Mountain Titlis by cable car: 131USD or - Mountain Pilatus
Rigi

31 May: Zurich

France- Spain (8 days: 1 June - 8 June)

01-03 Jun: Paris
Night train to Barcelona (03 June)

04-07 Jun: Barcelona

07 Jun: Barcelona --> Nice (24hr train)

08 Jun: Nice --> Rome at night

Italy (6 days: 9 June - 14 June)

09-10 Jun: Rome

11 Jun: Pisa

12-14 Jun: Venice

Italy (6 days: 9 June - 14 June)

09-10 Jun: Rome

11 Jun: Pisa

12-14 Jun: Venice

Lịch trình của bác ở Ý trùng với lịch trình của em nhưng ngược hướng, khi bác ở Rome thì em ở Venice, bác đến Pisa thì em đến Florence, bác về Venice thì em lại đến Rome :) Đi tàu nếu ngồi gần cửa sổ mà thấy đoàn tàu nào chạy ngược lại bác vẫy tay chào em nhé :) Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back