What's new

[Cần góp ý] Plan Phượt Châu Âu

tuanhuynh

Phượt tử
Chào mọi người,
Sau một thời gian tìm kiếm thông tin thì em cũng soan được một lịch trình như sau. Nhưng lần đầu tiên đi nước ngoài nên chắc chắn là nhiều điều thiếu sót. Nên rất mong mọi người nhiệt tình phê bình và nhận xét.
Thời gian đi: 05 Jan-07 Feb
Thời gian rảnh đi du lịch: 2 ngày các cuối tuần( có thể ăn gian thêm ngày thứ 6 nữa).
Mục tiêu chuyến đi: Phong cảnh, món ăn. Em không ham hố lắm về mặt nghệ thuật, như bảo tàng, hội họa, doanh nhân...
Lịch trình cụ thể:
Tập 1 :11, 12 Jan, 2013
Vương Quốc Bỉ- Trái Tim Châu Âu

6h-12h:Antwerpen.
-Thăm khu chợ Kim Cương
-Thăm Tòa thị chính và dạo qua công viên Middelheim
-Thăm Lâu đài: Het Steen( em rất thích các lâu đài)
12h- đến sáng hôm sau:Brugge
-Chỉ đi bộ tận hưởng cái không khí và hơi hướng của Brugge thôi, em không ham hố chạy sô tới các điểm du lịch ở TP này. Muốn tìm một cảm giác thanh bình. :)
Sáng ngày 12: Gient
3h chiều ngày 12 đến tối: Brussel
Brussel Thủ Đô của Bỉ, nghe bác già nói không thú vị lắm, nên mình ghé ngang cho biết, chụp hình cái khối cầu nguyên tử, thằng bé đi tè, quảng trường lớn...
Lần đi này theo lời bác Già mình sẽ thử cho bằng đc"Bỉ thì nên thử beer và món frites et moules (chem chép và khoai tây chiên). Tại Brugges có 2 xe bán khoai chiên ngay trước The Belfort, ngon mà rẻ!"
Vấn đề lo lắng nhất hiện giờ của mình cần các bác pro tư vấn là: Làm sao đi lại giữa các thành phố( và bên trong mỗi thành phố) Antwerpen-Brugge-Gent-Brussel : rẻ nhất. Vì kinh phí có hạn mà năm thuở mười thì mới đc qua Châu Âu:D, ks giá rẻ hay có mạnh thường quân nào ở Brugge host càng tốt^^.
Ngoài ra các điểm nhấn nào phải đi nữa mong các bác pro tư vấn giúp.

Đi lại ở Bỉ thì cứ train thôi, nhanh rẻ tiện. Bác già nói chuẩn rồi, đi Bỉ phải nếm bia, mấy trăm loại cơ, nếm mệt nghỉ. Frites và waffle thì không phải sơn hào hải vị nhưng nó là đặc trưng của Bỉ.

Có 2 ngày mà bạn đi lắm thế. Brussels cả Antwerp theo mình không có gì đặc sắc, à mà có phố đèn đỏ :D. Đi Antwerp hay hơn ;).

Đi tới 4 tpho mà không có đại diện nào của vùng Wallonia nhỉ.

Đi lại ở Bỉ thì cứ train thôi, nhanh rẻ tiện. Bác già nói chuẩn rồi, đi Bỉ phải nếm bia, mấy trăm loại cơ, nếm mệt nghỉ. Frites và waffle thì không phải sơn hào hải vị nhưng nó là đặc trưng của Bỉ.

Có 2 ngày mà bạn đi lắm thế. Brussels cả Antwerp theo mình không có gì đặc sắc, à mà có phố đèn đỏ :D. Đi Antwerp hay hơn ;).

Đi tới 4 tpho mà không có đại diện nào của vùng Wallonia nhỉ.

Cảm ơn bạn đã trả lời, mình ở Tilburg sát Bỉ nên quyết tâm đi cho hết. Tuy Brussels không có gì đặc sắc nhưng dù sao nó cũng là thủ đô, có nhiều địa điểm mang tính biểu tượng của Bỉ. Nên mình dành thêm vài giờ cho biết.

Góp ý 1 chút là lịch của bạn dày quá, vẽ ra rồi lại tự sửa lại thôi, nên bạn rút ngắn từ trước đi để thưởng thức thì hơn, 1 ngày ở 1 TP thôi cũng là ít quá đáng rồi :D

Đi lại thì bạn chỉ đi lại trong Bỉ, lại ngắn ngày nên rất phù hợp vơi cái này: http://www.eurail.com/eurail-passes/one-country-pass. Bạn sẽ được đi lại bằng tàu trong khối Benelux (gồm Hà Lan Bỉ Lux) thỏa thích. Không có riêng của Bỉ đâu nhé.

Mình mới ở Brussels 1 ngày về, dịp lễ tết nên đèn + nhạc buổi tối ở quảng trường chỗ Grand Place với chợ Giáng sinh đẹp và hoành tráng lắm, nhưng chắc lúc bạn sang thì hết mất rồi.

Món chem chép với khoai tây mình cũng cố móc xiền ra ăn cho biết, ở nhà hàng tên là Manneken Pis cạnh chợ giáng sinh, cả bo là 15 đồng :D Waffle thì 1 đồng 1 cái bình thường nhất có thể.

Chúc chuyến đi suôn sẻ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back