What's new

[Cần tư vấn] Nhờ các bác tư vấn mua máy ảnh ạ

THEnjoy

Siêu Nhân Chém Gió
Em chào các bác ạ
Em đang định tập toẹ mua cái máy để chụp :D, thích từ lâu rồi nhưng chưa có điều kiện về kinh tế :">
Em định mua dòng máy của Canon, em chưa biết tẹo nào về máy móc + kỹ thuật chụp (tất cả nhờ các bác ạ :D )

Các bác tư vấn giúp em với nhé :
- Nên chọn Canon bao nhiêu (canon 450D, canon 500d, ....)
- Sau này thanh lý có dễ không, giá mới (tính thời điểm này) khoảng bao nhiêu, chụp khoảng nhiêu shot thì bán :D:D
- Có kèm thêm len + giá len nữa thì càng tốt ạ :D
- Cũng có một số anh chị tư vấn em mua Nikon, các bác có hiểu biết về 2 loại này tư vấn giúp em luôn nhé ....hí

Em xin chân thành cảm ơn tất cả các bác đọc + tư vấn topic ạ

p/s: Em không biết tạo topic ở đây có đúng ko, em ko tìm thấy chỗ nào hợp lý hơn ạ, nếu bài viết của em sai box thì mong admin, smod, mod chuyển giúp em qua chỗ hợp lý hơn. Đừng band nick em nhé, tội em lắm :">

Mình cũng biết chút ít, xin share với bạn. Bác nào trong 4Rum thấy em nói sai thì xin chỉnh sửa dùm ạ.
Tiêu chí mua máy ảnh thì xem xét 4 tiêu chí như sau:
1. Tiền có thể chi là bao nhiêu, cái này quan trọng nhất
2. Thích loại nào?Ống kính rời (DSLR) hay máy Point and Shot (máy ảnh du lịch, PnS)
3. Mua về chụp ảnh như thế nào?Chỉ chụp gia đình, chụp chơi ngoài đường hay lâu lâu hứng lên cũng muốn chơi chụp ảnh nghệ thực?Còn chụp đẹp thì máy PnS chụp đẹp k0 thua gì máy DSLR nhá.
4. Xác định rõ mua về để chụp hay để làm kiểng?Điều nay ra là có lý do nhá, vì nhiều người mua máy ảnh mắc quá nên cưng như trứng, chả dám vác đi đâu, mau để đó chỉ phí tiền

Bác xem xét 4 tiêu chí đó rồi tự chọn cho mình máy ảnh nhá.
VN thường chọn 2 dòng máy là Canon và Nikon, cả 2 hiệu máy này đều có đại lý chính thức tại VN nên nếu mua chính hãng cũng có hàng, còn chọn xách tay thì có Khánh Long Camera, hay Liêm Nga, bạn cứ search sẽ ra đại chỉ 2 shop này.
Về việc chọn giữa Canon hay Nikon thì có lý do cả đấy, chứ chả phải thấy người ta chụp canon đẹp hay nikon đẹp mà xúm vào mua luôn đâu. Về cơ bản Canon là dòng máy dành riêng cho thị trường Châu Âu, xứ lạnh nên ảnh chụp thường có màu sắc trung thực, có sao lên vậy, còn Nikon thì dành cho Châu Á, nên ảnh chụp có màu sắc tươi tắn, rực rỡ hơn.
Nếu bác đã muốn chơi máy ảnh thì mình khuyên là mua loại DSLR, mà mua loại xịn nhá, cần cân nhắc 1 điều là chơi DSLR thì có dạng "1 tiền gà, nhưng tới 100 tiền thóc" nhá. Cái body vd như Nikon D90, giá hiện nay là 750USD (chính hãng) hay 720 USD(xách tay), nhưng cái ống kính xịn có khi lên đến 500USD hay thậm chí còn hơn.
Chắc nhiu đây đủ làm bác suy nghĩ rồi, khi nào nghĩ xong, post lên đây mình giúp tiếp, chứ sợ nói nữa bác lại rối.

Chào các bác , cho em ghé tí với nhé. Em đjinh mua SX 210 is của CANON vì thấy giá cũng dễ chịu , xách tay 280usd. Chỉ có điều cái đèn nó vẫn cứ giương lên như SX200 , tiêu chí của em là nhỏ gọn nhưng chụp đẹp tí và zom xa, em rất thích con này nhưng ngại cái đèn nên nhờ các bác tư vấn cho em với, con ixu 210 giá vẫn bằng con này nhưng zom kém hơn nhiều , được cái nhỏ gọn.Rồi con Canon 1000HS nữa, ôi sao nhiều quá, giúp em với.Em cảm ơn nhiều!!!

Một bác trên Số hoá đánh giá về dòng này.

Siêu zoom ở ống kính ngắn thế này hay bị viền tím,với khẩu độ không lớn thì khi zoom hết cỡ thì thiếu sáng, tốc độ chụp lâu dẫn đến nhoè do rung, vật thể chuyển động....... bởi vậy chụp tele mà không có chân máy với các máy compac siêu zoom thì có ích lợi gì đâu. Không nên chạy theo siêu zoom mà nên biết nhu cầu của mình thế nào. Chụp ảnh du lịch, chụp ảnh để xem trên máy tính và chia sẻ thì dòng 4-5 triệu là tốt rồi.(http://sohoa.vnexpress.net/SH/Camera/May-compact/2010/12/3B9B3639/).

Dù sao em vẫn thích zom xa nhưng phân vân quá, giúp em với nhé.!!

Last edited:
Bị viền tím xảy ra ở rìa cạnh có độ tương phản mạnh thôi. Nếu tiêu chí đấy ko quan trọng thì bạn ko phải lăn tăn nhiều lắm đâu, một số lens của DSLR cũng bị mà. Quan trọng là mình hiểu máy mình để hạn chế nhược điểm :D

máy nào cũng có ưu và nhược điểm của nó bác ạ. nếu có điều kiện thì mua Nikon DSLR vì màu sắc ảnh đẹp hơn ạ (ý kiến của em thôi nhá) dù em đang chụp con canon ghẻ 350D và mới có thêm Nikon D5000 cơ quan mới được trang bị cho PTN chụp mẫu. có tiền thì body xịn D300 chẳng hạn, không có thì body vừa tiền thôi, còn lại sắm vài con len ngon, góc rộng để chụp phong cảnh, Ống Fix để chụp chân dung, thêm cái ông tele nữa thì đủ bộ. khi nào đi phượt vác theo đủ bộ thì còn hơn bộ đội hành quân dã ngoại nhá

Nếu định mua DSLR thì nên xem bạn bè hoặc người thân dùng Canon hay Nikon để mua, đơn giản là sau này có thể mượn, đổi lens. Chứ cả hội dùng Canon, một mình dùng Nikon thì khó lắm, chẳng biết giao lưu với ai cả.
Còn từ kinh nghiệm cá nhân tớ thấy quan trọng là mình có thích và có dành thời gian để chụp không, nếu chỉ mua để chụp cho gia đình các dịp tụ tập hoặc đi nghỉ hè, tớ nghĩ là mua mấy máy PnS tốt tốt kiểu G12 hay LX5 là đủ, DSLR đủ bộ lích kích lắm, dễ đau lưng :)

Em thì em nghĩ thế này (tổng hợp các ý kiến của các bác trước, 9 người 10 ý thôi thì rút ra 1 ý chung nhất nhé)
- Bác mua vì mục đích nào: đi phượt, tương lai đó là "cần câu cơm" chẳng hạn, đam mê...
- Túi tiền của bác sâu, rộng đến mức nào (trên thị trường giá thì "thượng vàng hạ cám" lắm bác ơi)
- Bác có đủ niềm đam mê theo nó suốt không
- Người thân của bác dùng hiệu gì thì bác dùng hiệu đó (đặng dễ dàng học hỏi, chứ đừng mong mượn máy hoặc ống kính, tai vạ đấy bác ạ)
Theo em thì bác chỉ cần xác định nhiêu thôi cũng đủ để sở hữu một "em nó" rồi.
Nhưng em thấy chưa gì mà bác đã đòi "chạy đua vũ trang" như thế là ko nên.
Còn mấy dòng như bác nói thì... cái nào chụp cũng được mà (bác cứ thử đi, có hình hết đấy), những chẳng chụp được cái nào cả (tùy theo nhu cầu của bác, ví dụ như ai mà lấy Canon 450D+Kit đi chụp cho giới nghệ sỹ không)
Bác là dân mới tập tọe (y chang em) nên bác không cần phải mua những hàng khủng bố đâu, cứ dùng mấy em vừ túi tiền (túi bác chứa nhiêu tiền bác cứ dốc hết ra nhé).
Hi vọng bác đừng phân vân bởi lắm thông tin như vậy. Chào bác.

Cái quan trọng là bác định dành Budget bao nhiêu cho nó và nhu cầu chụp chủ yếu của bác là gì em sẽ tư vấn cụ thể cho bác! (Canon thôi nhé, vì em k xài mấy dòng kia)!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back