What's new

Cảnh báo về lừa đảo ở Thái Lan

Xin chia buồn với bạn ,Đây cũng là bài học cho mọi người nếu đi bất cứ đâu cũng phải cảnh giác .Bây giờ càng ngày các nước càng tinh vi hơn trong lừa đảo , móc túi .Năm 2007 mình đi 1 mình sang BKK 5 ngày nhưng chưa gặp cảnh này , mấy lần sau đi với chồng nên chắc bọn nó không dám hihihihi

Nhớ lại lần đầu đi 1 mình sang Thái mà không cảm thấy sợ gì cả , sau khi đến nhà bạn ở tít tận ga tầu điện ngầm có tên là Bang Sue để tạm trú cùng bạn ấy , nhưng lúc đó bạn ấy đi làm ở chỗ khác nên gửi lại chìa khóa cho mình , vì thế mà không ai đi đón phải từ tìm đường đi về đó , vì tắc đường từ sân bay nên tìm đến nơi cũng gần nửa đêm , đói tự mò ra đường tìm quán , cũng may ở gần đó có cái chợ mở đêm nên không bị đói .Rồi đi về phòng lên kế hoạch cho ngày hôm sau .Sang hôm sau mò ra tìm bến xe bus , hỏi hội xe ôm đường đi lên trung tâm đường Sukhumvit , lên đó gọi điẹn cho người quen của bạn hỏi mua tour ở đâu , họ bảo vào KS mua , tìm KS thì có 1 anh ra hỏi đi đâu , mình nói tìm KS để mua tour , anh này liền bảo ở KS đắt , ra ngoài mua , rồi chỉ cho mình cái văn phòng tour gần đó , vào hỏi thì cũng may anh bạn trong này nói chuyện rất thíc Vn , nói chung trông cũng tử tế nên hỏi mua tour của anh này .Theo mình nếu đi 1 mình nên mua tour cho an toàn .Vì thế mình toàn mua tour ở chỗ đó .Vì đi tour sẽ đi cùng với những người khác mà hầu hết là người nước ngoài nên cũng an tâm .Đi tour chác chắn guider sẽ đưa vào các cửa hàng để được % nên mình cũng vào nhưng chẳng mua gì , ngó nghiêng rồi ra ngồi đợi đoàn .5 ngày mình cũng đi được Pathaya , Kanchanaburi ( chỗ này là chùa Hổ) tham quan trên sông , tham quan cung điện Hoàng Vua .vào chỗ cưỡi voi .Khi về HN cũng phải tự về vì cô bạn lại đi làm chỗ khác .Nhưng đúng là lần đầu đó thật may mắn .Có lẽ một số bạn đi tự túc nên bọn lừa đảo càng dễ hoạt động , đi theo đoàn thì chúng sẽ không co kéo được mình .

mới đi Thái về giờ mới đọc đc bài này thấy mình may mắn vì không bị lừa đảo như các bạn nói. Thực ra đi tour đi theo đoàn thì đúng là không gặp phải kiểu lừa như vậy, nhg mình đi vào mấy chỗ guide dẫn đi họ ăn % mà mình cg xà vào mua thì cg thiệt lắm.
Đợt vừa rồi mình đi thái bắt taxi trc cửa ksan không thằng nào chịu chở mình ra big C vì khoảng cách gần quá. Lúc đó cũng vội nữa vì chiều phải đi san bay rồi. Các chú taxi ở thái thì cứ nhìu khi khỏi đi theo meter , hét giá ào ào. Hôm đó 2 vc đang bắt dở thì 1 anh ng thái trông có vẻ tốt bụng nói là tao sẽ chở tụi m đi ra big C với giá 30bht thôi ( trong khi taxi đòi giá 100bht) lại còn đc ngồi xe mazda 3 mới coong'. Hai vc thích quá lên xe luôn. Vào trong xe a tài xế mới bảo là giờ t chở bọn mày qua chỗ cửa hàng trang sức ngắm đồ 15 phút thôi để tao tick vào thẻ, gọi là đã dẫn khách đến cửa hàng. 2 VC vừa ít thời gian vừa đánh hơi thấy mùi lừa đảo nên xuống ngay lập tức. Nếu hôm đấy lên xe đó ko ngừng cg dính bùa mê thuốc lú mua trang sức mất. ^^ hix, du lịch ptrien nên ko tránh đc lừa đảo .
cảm ơn các bạn đã cảnh báo, để lần sau đi thái nữa k dính vào

Uh, khi ra đảo san hô ở Pattaya chơi cũng nên cẩn thận với mấy cái trò moto nước, thuyền chuối, lặn xem san hô... Tốt nhất là có người bản xứ đi cùng để đứng ra trả giá các loại. Mình không nên trực tiếp giao dịch với chúng nó vì khi thanh toán thế nào cũng gặp rắc rối, chúng nó tìm mọi cách để tính gian lận về thời gian, tiền bạc. Lúc đầu thì thông thạo tiếng Anh lắm, nhưng khi thanh toán cứ giả vờ ngớ ngẩn không hiểu thế nào, chỉ làm sao lấy được càng nhiều tiền của mình thì càng tốt. Theo mình thì đảo này cũng chẳng có gì hấp dẫn cả, ba cái trò chơi dưới nước cũng chẳng khác gì ở VN, ăn trưa trên đảo thì quá kém, bãi tắm thì còn thua nhiều nơi ở VN. Mình đến PTA vài lần rồi nhưng chỉ duy nhất 1 lần ra đảo chơi và ăn trưa ở đấy thôi.

Mình định đi Thái du lịch, đọc bài này phải cảnh giác hơn, chắc là đi theo tour cho an toàn, dẫn đi đâu thì theo đó.

Đợt Tết mình sang Thái Lan còn 1 trò lừa đảo nữa: Khi mình vào khu trung tâm mua sắm SIAM ở Bangkok, có 1 thằng nhìn mặt giống người Ấn Độ hay Srilanka gì đấy lại gần làm quen, hỏi han xem mình từ đâu đến, rồi giở ví ra khoe mấy tờ 100 $ trong ví. Bước tiếp theo là nó hỏi mình xem đồng tiền Việt trông như thế nào, lấy ra cho nó xem với. Sau khi mình lấy ví ra cho nó xem tiền Việt Nam thì nó sẽ làm trò để ăn cắp tiền trong ví của mình. May mà mình đã được cảnh báo trước về trò này nên không bị mắc lừa!

Vừa rồi trong đoàn tour đi Thái của chúng tôi cũng có 1 người do ko chịu nghe lời của hướng dẫn tự ra thuê lướt ván ở Pattaya cũng bị chém mất 500 USD. Một chiêu nữa mà ko nghe các bạn nhắc tới: là ở khu Pakpong tại BKK ( khu đèn đỏ ở đây với nhiều quán bar, sexy show). Chúng tôi đi 1 đoàn khoảng 10 người, ko có ý định coi sexy show từ đầu nhưng có mấy bạn khoe là coi show chỉ tốn có 100 baht/người, bao gồm cả 1 phần nước uống, có người Thái tới dẫn vào quán của họ. Thấy cũng rẻ nên kéo nhau đi coi thử cho biết. Tuy nhiên vào bên trong thấy ghê tởm qua nên tụi tôi bỏ ra liền, sau khi đưa tiền cho 1 số bạn ngồi lại. Mỗi người 100 baht. Nhưng khi ra cổng bị chặn lại yêu cầu trả tiền trước. Họ tính tiền ra mỗi người 1,300 baht. Gồm tiền nước, coi show, và mời nước uống cho mấy lady ( nhìn thấy ghê lắm, mà hồi nãy đi cụng ly với mình, té ra mình phải trả tiền). Chúng tôi ko chịu đòi kêu cảnh sát họ cũng ko sợ. Cuối cùng tôi mới đứng ra giải thích là tôi đưa bạn là người VN qua Thái để nghiên cứu và tranh thủ qua khu này chơi. Nếu tình huống như thế này rất khó xử cho tôi và vì họ cũng ko có tiền để trả nhiều thế ( là tôi giả bộ mình là người Thái vì tôi biết nói tiếng Thái rất lưu loát) Năn nỉ 1 hồi họ giảm cho mỗi người còn 300 baht. Thằng cha dẫn vào lúc đầu biến mất tiêu chẳng thấy đâu mà chủ quán nói ko biết. Bà con lưu ý vụ này nhé.

Em cũng chưa gặp tình huống khó xử nào khi đi Thái. Có lẽ em còn may mắn!
Cảm nhận riêng của em về người Thái là khá hiền lành, làm ăn kinh doanh không chụp giật. Tuy nhiên chỉ một chuyện em không thích là họ xem cái vụ gái gú, bia ôm, mại dâm là chuyện phải có khi tiếp khách. Em cảm giác họ sống bản năng quá các bác ạ. Mà trông mấy em làm gái kiểu "công nghiệp" bên đấy cũng ghê ghê.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back