What's new

CẢNH GIÁC và LƯU Ý trên đường phượt

Ông bạn quá tỉnh đấy. Thực ra vụ tiền bạc nên rõ ràng, công minh. Ví dụ câu chuyện trên thì lời nhờ vả phải bằng nói chuyện điện thoại. Sau đó các thông tin thì bằng tin nhắn SMS. Chứ các thông tin TK, thẻ kiểu vậy không được tiết lộ cho ai, kể cả vợ.:))

Đối tượng kia tham nên ngu, ai đời vay 20 triệu. Cứ khoảng 1 triệu có khi người ta ít để ý hơn.
Kể cả 1 triệu thì cũng chỉ lừa được mấy con gà thật gà, chứ người tỉnh cũng khó mà mắc.

Tuy nhiên việc này không phri nằm trong lĩnh vực "Đi Phượt" nhé, nên tôi hoặc sẽ xóa các bài bình luận - kể cả bài này hoặc chuyển sang topic khác (sẽ có thông báo).

Khi sử dụng thẻ, đặc biệt là thẻ Tín dụng có đăng ký thanh toán qua Internet, tuyệt đối ko cung cấp số thẻ, số CVV (3 số in nghiêng đằng sau thẻ) và ngày hết hạn của thẻ. Vì chỉ từng đấy thông tin là thẻ của các anh, chị đã có thể bị kẻ xẩu lợi dụng để thực hiện giao dịch thanh toán.
Khi đi thanh toán bằng thẻ, các anh, chị cũng lưu ý ko để cho thu ngân ghi lại, cà lại số thẻ của mình vì việc này cũng hết sức nguy hiểm

Thành ra đến giờ này em vẫn chưa dám xài thẻ nữa. Thôi kệ, "đồng tiền đi liền khúc ruột" cho yên tâm...^^. Mà nói thiệt, em chưa hiểu lắm về kỹ thuật, cũng như công nghệ này như thế nào, chứ em coi film nhiều thấy dễ mất mồ hôi của mình quá !!!

Còn vụ lừa lấy qua nick chat gì gì đấy. Nói thật chứ 100K em còn phải alo nói chuyện xem tình hình như thế nào? Cần thì anh đem qua...chứ nói khơi khơi như thế, em tát cho vỡ mồm ra chứ mượn đc ah :D

Em cũng hay đi lại lâu ngày nên kinh nghiệm của em trong vụ thẻ thiếc này như vầy:

1) Tài khoản chính nhận thu nhập: chỉ dùng để rút tiền, không làm bất cứ loại thẻ có thể cà được cho nó. Nếu là thẻ rút tiền thì chỉ rút ở các cây trong hệ thống ngân hàng đó.

2) Các loại thẻ sử dụng để thanh toán trên đường: làm các loại thẻ Credit hoặc Debit (nên dùng Credit vì nó có 45 ngày confirm thanh toán) của ngân hàng khác với Ngân hàng có Tài khoản nhận thu nhập chính. Mỗi lần đi công tác, dự kiến mức tiêu rồi nộp tiền vào các tài khoản này (tài khoản credit thì không cần). Như vậy, mình vừa khống chế tiền phát sinh trên thẻ mà nếu có rủi ro thì cũng là thấp nhất. Tất nhiên là làm như vầy thì hơi lách cách, nhưng đối với bác nào thu nhập cao hoặc thường xuyên có số dư trên tài khoản thu nhập lớn, thì cách này nên áp dụng.

Đừng để mất bò mới lo làm chuồng các bác ah.

Khi sử dụng thẻ, đặc biệt là thẻ Tín dụng có đăng ký thanh toán qua Internet, tuyệt đối ko cung cấp số thẻ, số CVV (3 số in nghiêng đằng sau thẻ) và ngày hết hạn của thẻ. Vì chỉ từng đấy thông tin là thẻ của các anh, chị đã có thể bị kẻ xẩu lợi dụng để thực hiện giao dịch thanh toán.
Khi đi thanh toán bằng thẻ, các anh, chị cũng lưu ý ko để cho thu ngân ghi lại, cà lại số thẻ của mình vì việc này cũng hết sức nguy hiểm
Bạn ơi nếu ko cung cấp mấy cái thứ đỏ đỏ kia thì làm sao book được vé hoặc thanh toán tiền phòng qua mạng đươc?

@ Nheva: Tất nhiên khi thực hiện thanh toán qua Internet bạn phải cung cấp thông tin này rồi. Nhưng nếu trong trường hợp bình thường, có ai hỏi, hoặc bảo scan thẻ như đoạn trên thì ko nên cung cấp. Có nhiều người luôn nghĩ việc cung cấp các thông tin như trên là vô hại, vì thẻ và password mình vẫn giữ nên tôi chỉ khuyến cáo là việc đó cũng rất nguy hiểm. Sozi vì ko nói rõ nên dẫn đến hiểu lầm.

Last edited by a moderator:
Nếu bạn đi ra vùng sông nước, biển đảo xin hãy ghi nhớ:

1. Hỏi xem những ai biết bơi, ai không.

2. Tìm hiểu thật kỹ xem chỗ nào có thể bơi, chỗ nào không.

3. Nếu bạn là người không biết bơi, xin hãy cẩn trọng dù rằng khu vực bạn nhảy xuống có nước nông đi chăng nữa.

Xin hãy cẩn trọng vì mạng sống của chính mình và bạn bè của mình! :)

Trong đợt tổ chức Đại hội 6 box Du lịch TTVN, có một trường hợp đã tử nạn trên đường Hồ Chí Minh.

Topic thông báo và chia buồn TẠI ĐÂY

Thông tin cụ thể chi tiết tình huống chưa được công bố. Bạn nam làm xế đã tử nạn, bạn nữ làm ôm bị thương nhẹ.

Bạn nam tử nạn sinh năm 1980, là một thành viên tích cực và rất giỏi leo núi, có thể nói phản xạ và sức khỏe rất tốt. Tai nạn không chừa một ai, và không ai nói hay được khi gặp sự cố. Những hồi chuông cảnh báo về việc đi lại an toàn chưa bao giờ dứt.

(Topic này không phải topic chia buồn, vì vậy đề nghị không chia buồn ở đây).

Last edited:
Trong đợt tổ chức Đại hội 6 box Du lịch TTVN, có một trường hợp đã tử nạn trên đường Hồ Chí Minh.

Topic thông báo và chia buồn TẠI ĐÂY

Thông tin cụ thể chi tiết tình huống chưa được công bố. Bạn nam làm xế đã tử nạn, bạn nữ làm ôm bị thương nhẹ.

Bạn nam tử nạn sinh năm 1980, là một thành viên tích cực và rất giỏi leo núi, có thể nói phản xạ và sức khỏe rất tốt. Tai nạn không chừa một ai, và không ai nói hay được khi gặp sự cố. Những hồi chuông cảnh báo về việc đi lại an toàn chưa bao giờ dứt.

(Topic này không phải topic chia buồn, vì vậy đề nghị không chia buồn ở đây).

Theo như thông tin từ các bạn VietClimb thì bạn xế đi chốt đoàn, trong lúc vượt xe ô tô thì có người dân cắt ngang đường. Tốc độ vượt xe cao, khuất tầm nhìn nên bạn xế đã đâm vào người dân này !!! May mắn là bạn ôm ko sao cả, còn bạn xế thì...

Thật đáng tiếc !!! Chuyện này lại xảy ra đúng vào ngày Đại hội box DL

Box Du Lịch vừa phát động phong trào kêu gọi mọi người đội mũ bảo hiểm Full Face để bảo vệ chính mình trên các cung đường !!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,092
Latest member
duocthuanhoa2024
Back