What's new

Cao Bằng – Một chuyến đi và một cuộc đời…

Link bài của chuyến đi độc một thân đã post trước:
1. https://www.phuot.vn/threads/26797-Mù-Cang-Chải-–-hành-trình-nối-dài…đi-tìm-cảm-xúc-nơi-hồn-lúa…
và nay dấn bước trên đường tìm những cánh hoa Tam Giác Mạch lửng lơ trắng muốt vào dịp đầu đông thay vì tím hay hồng phớt như tháng 4 đầu hè…
Link bài của những chuyến đi độc nhiều thân đã post:
2. https://www.phuot.vn/threads/15028-Mộc-Châu-Tình-yêu-cao-nguyên
3. https://www.phuot.vn/threads/14815-Sapa-Hoàng-Liên-Sơn-con-đường-mang-vẻ-đẹp-Tây-Bắc
4. https://www.phuot.vn/threads/18003-Ký-sự-miền-đá-Chợ-tình-Khau-Vai-Bản-Giốc-...2011
Bây giờ vẫn một chuyến đi độc một thân mới nhưng dường như chuyến đi này khác hẳn với những chuyến mình đã đi trước…cảm xúc lớn hơn…và tình thương cũng dạt dào hơn…

Xin lỗi pác Sonvc vì làm phiền pác chút,
Hôm trước đọc bài của pác, lòng cứ tiếc hùi hụi vì hôm CN rồi e có ở CB mà o được chiêm ngưỡng hoa Tam giác mạch (e chẳng biết hoa tam giác mạch là cái gì cả)
Hôm nay xem hình của pác em thấy cái lá giông giống cái e chụp ở Hà giang, em post lên pác coi thử rồi có gì pác chỉ giáo cho e với nhé (Lúc chụp e thấy cái lá giống cái lá dấp cá lên e nghĩ nó là hoa của cây dấp cá cơ) pác đừng cười nha, Thank pác rất nhiều,,,

attachment.php

Còn câu chuyện e bé pác kể thật cảm động, pác đã làm 1 nghĩa cử rất cao đẹp, Nếu pác cũng dửng dưng bỏ đi thì chẳng biết được tính mạng của 2 mẹ con em bé đó sao nữa, Thật đáng trân trọng những tấm lòng, Cám ơn pác nhiều!!!,

Thật sự trong cuộc sống này có o phải ít người dửng dưng trước khó khăn, tai nạn của người # , kể cả 1 lời hỏi thăm......

Nhưng cuộc đời vẫn đẹp sao vì vẫn còn rất nhiều người như pác, xin cảm ơn, cảm ơn!!

...
Hôm nay xem hình của pác em thấy cái lá giông giống cái e chụp ở Hà giang, em post lên pác coi thử rồi có gì pác chỉ giáo cho e với nhé (Lúc chụp e thấy cái lá giống cái lá dấp cá lên e nghĩ nó là hoa của cây dấp cá cơ) pác đừng cười nha, Thank pác rất nhiều,,,

attachment.php
Đây là hoa Tam Giác Mạch đó bác, lá thì hình tam giác nhưng màu lá không thẫm bằng lá dấp cá nên không lẫn được...giờ bác biết hoa Tam Giác là thế nào rùi đó...chúc bác có thêm những bức hình đẹp về loài hoa này khi có dịp đến CB lần nữa vào tháng 3 âm để ngắm hoa...
Rất cám ơn bác đã quan tâm đến câu chuyện trên đường của em...đúng là bây giờ xã hội cũng lắm kẻ dửng dưng nhưng người tốt vẫn còn nhiều, rất nhiều...bác ạ mỗi tội là ta không hay gặp họ.

Last edited:
Chúc mừng Soncv! đúng là niềm hạnh phúc hiển hiện trên những đoá hoa.
Rất cám ơn bác, nhưng bản thân em cũng đâu có ngờ được việc thế này, cứ mò mẫm, dò dẫm đi rồi biết bao nhiêu chuyện...nhưng mà vui bác ạ.

Chính là ở chỗ đó. khi làm được việc gì làm mình vui thì nhìn cảnh vật sẽ thấy đẹp hơn, có hồn hơn. Đấy mới là phần thưởng cho chính chúng ta.

Em đang tìm hiểu về hoa Tam giác mạch, lót dép chờ bác pót bài tiếp đây (wait)
Tình hình về hoa Tam Giác Mạch có top này tổng hợp hơn nè:
https://www.phuot.vn/threads/27646-Hỏi-thông-tin-về-tình-hình-hoa-Tam-Giác-Mạch-Hà-Giang
Bạn ghé vô link trên đọc sẽ hiểu thêm hơn về loại hoa này.

Chính là ở chỗ đó. khi làm được việc gì làm mình vui thì nhìn cảnh vật sẽ thấy đẹp hơn, có hồn hơn. Đấy mới là phần thưởng cho chính chúng ta.
Chính thế đấy bác ạ, những việc làm không vụ lợi... xuất phát từ cái tâm đúng là làm cho chúng ta càng thêm yêu đời hơn...khi biết có nhiều người...đang yêu quý mình vì tâm hồn... mà phần thưởng ngày hum đó cho em lớn thật đấy...giờ vẫn đang tự kỷ, chắc phải dài dài nữa mới hết...
:D

Last edited:
Cao Bằng – Cọn nước miền biên ải​
Theo dự định ban đầu là đi vào Trà Lĩnh ngắm hoa hoét…những lại quay về vì có chuyện riêng…bỏ buổi ngắm hoa ngày hôm này…thui xong việc thì ta đi Trà Lĩnh sau…Cả buổi chiều và ngày hum sau chụp một loạt ảnh…nhưng không dùng được…vì không đúng thuốc...

Ngày thứ 4 hành trình: Cao Bằng – Trà Lĩnh – Trùng Khánh – Bản Giốc – Cao Bằng.
8h30’ sáng xuất phát, trước khi chạy vào Trà Lĩnh kiếm chỗ đổ xăng …ngã 4 đường cách Tx.CB 3km…xong chạy tiếp…
Trên đường cứ cố gắng để ý kiếm lấy cái màu trắng của hoa trên các sườn đồi mà không thấy chi hết, nghĩ thầm…chắc chưa tới chỗ trồng hoa…nhưng mà chạy hết cả quãng đường dài hơn 50 km, phi ngay ra ngã 3 Tra Lĩnh - Tt.Trùng Khánh cũng…không thấy bông hoa nào hết, cái gì thế này…tháng 4 còn đầy ra đấy mà tháng này không có…đi ra tt.Trùng Khánh tìm mua hạt dẻ trước đã…rùi tính đi tiếp Bản Giốc…

Vào ngay chỗ này…nhưng vẫn cứ cầm máy ảnh dứ dứ bấm liên tục

Chụp người chứ không chụp…hạt, chụp luôn kiểu nữa bà bán hàng thuốc và chè bên cạnh

Vừa mua hạt vừa lân la hỏi chuyện về hoa Tam Giác Mạch thì được biết một điều là tháng 11 không phải vụ hoa Tam Giác Mạch ở Cao Bằng mà là tháng 3…ờ thì mình cũng đã chụp được một ít ảnh ở Tổng Cọt rùi…nên cũng không cảm thấy tiếc lắm, chỉ cái là không được nhìn thấy một triền đồi rực trắng hoa…những mà vui về việc mình đã làm hơn là những điều khác.
Rời khỏi tt.Trùng Khánh chạy về thác Bản Giốc…vì tầm tháng này đang là mùa nước rồi…26km đi mất nửa tiếng, con đường thì vẫn vậy…chưa làm xong, còn ngổn ngang…gần tới trạm biên phòng trên thác, thì con đường…đổ sập thế này

Nhìn đường khác quá, khác so với hồi tháng 4 mình vào đây…nó đâu có thế, mặc thôi…chắc do mưa và làm đường nữa, trước khi xuống thác đứng đó làm kiểu ảnh…

Vào gửi cái xe, mua lấy cái vé vào cho…lịch sự, cũng là đóng góp cho du lịch nước nhà…

...

Từ trên đường đã nhìn thấy thuyền bè đi lại…người đông như quân Nguyên…rớt xuống dư sức làm tắc dòng, xuống đến nơi…nhìn kỹ thấy thuyền ta một thì thuyền tung của 3…nó cậy nó đông dân chèn ép ta ghê quá…mấy cái thuyền của ta khó mà ra giữa dòng được, ngay cả một doi đất giữa dòng cũng ngồi chật người…tung của…thôi chẳng buồn mà chụp chúng nó, lên đỉnh thác bấm mấy kiểu…

Khi qua cầu vào thác

Cột và thác…

Thác và cầu vồng

Con trâu và nắm…rơm
...

Tý quên tẹo không giới thiệu…chị bán cái vé cho mình…nhìn thế này…gật gật hỏi mua vé liền… :D

Trên đường quay về, có dừng chân tại trạm thủy điện đang xây dựng…như thế này không khéo…Bản Giốc sau chỉ còn là con mương…chứ con thác gì nữa…

Cọn nước miền biên ải

Người dân vùng cao khi xưa vẫn thường dùng công cụ này để đưa nước lên cao vào ruộng, ngày đêm những guồng nước này vẫn bền bỉ quay đều, không ngơi nghỉ…đều nhịp những vòng quay “bánh xe” cho tới tận ngày nay...
Vòng “bánh xe” được làm từ cây song, dẻo dai và săn chắc. “Chiếc trục” của bánh xe nước ấy là một đoạn cây gỗ, hay khúc thân cây tre bánh tẻ… “Nan hoa” là những đoạn tre được ghép thành chiếc giá đỡ, có gắn những ống bương chặt vát một đầu, đầu kia được bít kín bằng chính đầu mặt của cây vầu ấy. Tất cả đều là “nguyên liệu” từ rừng: tre, gỗ, lạt, song mây, những cây vầu to, ống dài được chẻ đôi… Những cây nứa dài được bắt chéo làm giá đỡ máng dẫn nước từ bờ suối về tít các mé ruộng…Dưới sự bảo quản của nước, “tuổi thọ” của những vật dụng ấy đều được kéo dài rất dài…Theo những vòng quay, những lồ nước đều đặn và tuần tự đổ vào cái máng dài … Cách lấy nước thủ công mà hiệu quả. Tiếng róc rách như tiếng vỡ vụn là tiếng của những “mẻ nước” đổ xuống… Tiềng rì rầm không dứt, là tiếng nước chuyển từ các máng được xếp thoai thoải theo kiểu thang xuống dốc. Rồi, cứ lan mãi chạy dài ra tít một khoảnh ruộng nào đấy, hay cũng có thể điểm cuối là một cái ang chứa được đặt ở mé chái nhà một ngôi nhà người Tày nào nơi tít xóm núi…
Chiếc cọn nước bền bỉ và nhẫn nại, nhẩn nha từng vòng, chậm chạp, và đều đặn đổ từng vốc nước xuống cái máng đã đứng sẵn đó. Xung quanh, ruộng lúa xanh rì đang vào con gái, thơm thơm như mùi thiếu nữ… Con suối nằm lặng như ngủ, dù mỗi lần chiếc bánh xe nước chao xuống, lấy đi một vốc nước, mặt suối vẫn gần như phẳng lặng… Giữa chốn thanh bình ấy, chiếc cọn nước giống như một anh trai làng, đang chuyên tâm làm công việc của mình…

Last edited:
Đây là hoa Tam Giác Mạch đó bác, lá thì hình tam giác nhưng màu lá không thẫm bằng lá dấp cá nên không lẫn được...giờ bác biết hoa Tam Giác là thế nào rùi đó...chúc bác có thêm những bức hình đẹp về loài hoa này khi có dịp đến CB lần nữa vào tháng 3 âm để ngắm hoa...
Rất cám ơn bác đã quan tâm đến câu chuyện trên đường của em...đúng là bây giờ xã hội cũng lắm kẻ dửng dưng nhưng người tốt vẫn còn nhiều, rất nhiều...bác ạ mỗi tội là ta không hay gặp họ.

Cám ơn pác rất nhiều !!!
Em nghĩ .... Đúng pác ạ, còn nhiều ng2 tốt lắm, đừng nghĩ tới ng2 kia cho tâm hồn thanh thản pác ạ ,,, mình cứ cố gắng tốt sẽ gặp ng2 tốt thôi pác ạ !!!!!!!
Thank !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back