What's new

[Chia sẻ] Cape Town - điểm phải đến trong đời người

Bị mê hoặc bởi những mỹ từ mà báo chí và dân du lịch khắp thế giới dành cho Cape town, chuẩn bị cho việc đón tiếp các thành viên đam mê du lịch, sáng nay (26/4/2011) tổ lái chúng tôi gồm 3 thành viên đã quyết định lên đường đến thăm Cape Town bằng ô tô tự lái.
Hành trình dự kiến của chúng tôi là Pretoria – Cape Town.

3 thành viên tổ lái bên chiếc Hyundai Sonata 2.4 - 2006

(Tobe continued ...)

Cám ơn t2odd. Những bức hình bạn chụp đẹp đấy chứ.

Có điều với tôi, nó không hẳn đã giúp gì cho nhan đền topic của chủ thớt: Cape Town , điểm phải đến trong đời. Những nét độc đáo của thành phố biển này xem chừng hơi ít nếu so với những nơi tôi từng du hí: Vancouver, San Francisco, San Diago, Miami, Barcelona, Marseille, Cannes, Nice, Monaco, Venice...

Có lẽ chủ thớt hơi quá lời? Có lẽ nên sửa thành " Cape, điểm đã tới " chăng?

Dẫu vậy, hôm qua tôi cũng đã có nhời với 1 đại lý bán vé máy bay; dự kiến rời HN đến Nam Phi vào cuối tháng 12, quay lại vào giữa tháng 1/2015. Cape Town dẫu có dừng vài ngày thực ra cũng chỉ là điểm đến và rời Nam Phi. Thuê xe tự lái, vi vu với 'hoang dã Châu Phi" mới là mục tiêu chính của chuyến đi này.

Hi 4em,

So với các thành phố bạn kể trên thì có lẽ điểm đặc biệt của Cape Town là hình ảnh của sự chênh lệch giàu nghèo rất rõ trên đường phố của thành phố này. Ngoài những hình ảnh đẹp lung linh và giàu có, bạn có thể dễ dàng nhìn thấy những khu ổ chuột, đa số là người da đen ở Cape Town, đối khi nằm cùng trên một con đường, cách nhau 10 mét. Một bên đường là những ngôi nhà đắt tiền được rào quanh bởi hàng rào điện + với bảng hiệu "armed response" và một bên đường là những ngôi nhà chỉ là những tấm tôn cũ hoặc thùng carton ghép lại và dựng lên.

South Africa's Gini coefficient is the highest in the world. The Gini coefficient (also known as the Gini index or Gini ratio) (/dʒini/ jee-nee) is a measure of statistical dispersion intended to represent the income distribution of a nation's residents. This is the most commonly used measure of inequality. The coefficient varies between 0, which reflects complete equality and 100 (or 1), which indicates complete inequality (one person has all the income or consumption, all others have none). It was developed by the Italian statistician and sociologist Corrado Gini and published in his 1912 paper "Variability and Mutability" (Italian: Variabilità e mutabilità).

Dưới đây là một vài hình ảnh về ugly side of Cape Town mà tôi có dịp chụp lại:

Tôi lưu ý bạn là tình hình an ninh ở Cape Town không tốt như các thành phố mà bạn kể ở trên, đặc biệt nếu bạn là nữ thì phải rất thận trọng. Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ. Một cảm nhận cá nhân mà tôi thấy rất thú vị khi đến Cape Town là ánh nắng của Cape Town rất giống ở San Francisco, nguyên nhân có lẽ là Cape Town và SF nằm ở hai bán cầu Nam và Bắc khác nhau nhưng gần đối xứng nhau qua đường xích đạo. Cape Town do vậy là một trong những điểm đến của nhiều người khi họ muốn trốn mùa đông ở bán cầu Bắc.

Cám ơn t2odd. Nếu bạn có những dịp đi thuyền trên sông nước đồng bằng Nam bộ, hẳn lòng bạn cũng tràn ngập nỗi buồn như tôi khi tận mắt chứng kiến cảnh sống bên sông: Nhiều ngôi nhà xập xệ hơn các bức ảnh bạn chụp ở trên. Trong khi đó nhà bác gì có cô em nuôi biếu chút đỉnh ảnh chụp khá nhiều để có thể so sánh giàu nghèo.

Tôi vẫn tiếp tục tìm hiểu về Cape Town để chuẩn bị cho chuyến đi đến đó vào đầu năm tới.
Dự tính rời Hà nội vào 2/1, đến sân bay Cape Town sẽ thuê xe tự lái trong 2 tuần. 16/1 kết thúc chuyến du lịch.
Đang tính xem lịch trình như thế nào cho thuận.

Bác chủ cho mình hỏi toàn bộ chuyến đi hết bao nhiêu ạ?em quá thích,mà chưa biết làm thế nào đến được Châu Phi.
Có khó khăn lắm ko bác
Em dự đinh sẽ đi Kenya,benin,ghana,sêngal hoặc sierra Leone...nghe nói nhưng nước trên rất nguy hiểm nên cân nhắc lắm bác
Em sẽ đi 1 trong số đó thôi vì kinh phí rất hẹp
Bác có kinh nghiệm gì xin chỉ giúp
Thanks bác

Cám ơn t2odd. Nếu bạn có những dịp đi thuyền trên sông nước đồng bằng Nam bộ, hẳn lòng bạn cũng tràn ngập nỗi buồn như tôi khi tận mắt chứng kiến cảnh sống bên sông: Nhiều ngôi nhà xập xệ hơn các bức ảnh bạn chụp ở trên. Trong khi đó nhà bác gì có cô em nuôi biếu chút đỉnh ảnh chụp khá nhiều để có thể so sánh giàu nghèo.

Tôi vẫn tiếp tục tìm hiểu về Cape Town để chuẩn bị cho chuyến đi đến đó vào đầu năm tới.
Dự tính rời Hà nội vào 2/1, đến sân bay Cape Town sẽ thuê xe tự lái trong 2 tuần. 16/1 kết thúc chuyến du lịch.
Đang tính xem lịch trình như thế nào cho thuận.

Sau khi xem xét các thông tin, quyết định đến Cape Town từ 10-15/1.

Giàu và nghèo ở thành phố biển Vancouver.
Thủy phi cơ và người xếp hàng nhận khẩu phần từ thiện

image hosting no registration

Mua vé 2 ngày CitySightseeing Cape Town chỉ được dùng ngày hôm đó (dù bạn lên xe lúc 8h sáng hay 6h tối) và hôm sau chứ không như Hop On-Hop Off ở Châu Âu và Mỹ, được dùng trong 48 tiếng kể từ lúc bước chân lên xe. Điều này khi 'phát hiện' ra thì đã quá muộn; trên thực tế, chúng tôi chỉ sử dụng đúng 1 tối và 1 ngày. Rất lợi cho công ty và rất... thiệt cho khách.
Cape Town quả là đẹp. Đẹp đến ngỡ ngàng. Đẹp đến ngạc nhiên nếu trước đó bạn từng ghé qua Johanesburg. 2 thành phố trong một Nam Phi mang hai vẻ gần như đối ngược nhau trong mắt du khách. Một nơi bẩn thỉu, nhếch nhác, có nhiều tòa nhà bỏ không giữa trung tâm thành phố; bạn đi trong tâm trạng lo lắng vì nghe trực tiếp quà nhiều lời khuyên về những rủi ro trộm cắp, cướp giật, bạo lực. Nơi kia bạn thanh thản dạo bước trên đường phố sạch bóng, những tòa nhà kiến trúc đẹp, cây cối xanh mướt, hoa nở sặc sỡ, xe cộ bóng loáng...Rất đng1 mua vé đi cáp treo lên Núi Bàn (khoảng 25$) để ngắm thành phố, ngắm biển, ngắm núi từ trên độ cao hơn 1000m.

Nếu các bạn mướn xe đi lại trên xa lộ I2 (từ phi trường về Capetown) qua khu ổ chuột nên tránh đi ban đêm. Dạo này có nhiều phản ảnh là có bẫy đinh rải trên đường và xe đi ngang hay bị ném đá.

Mình cũng mới đi về. Cơ mà văn dốt + chụp ảnh xấu sợ bị ném đá nên đang nghĩ xem có nên chia sẻ không. Cụ chủ chụp ảnh đẹp quá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back