What's new

[Đã hủy] Chào năm mới Tân Mão, chinh phục Fansipan (trong tuần 7/2-14/2/2011)

Status
Not open for further replies.
Đời người ai không có ước mơ, ước mơ của mình là khám phá những "miền đất lạ" và "chạm tay" đến những giới hạn. Một ngày nọ mình nghe bạn bè nói về việc chinh phục "nóc nhà của Đông Duơng" thì máu phiêu lưu trong người bỗng trào lên. Nhưng qua quá trình tìm hiểu, mình thấy chinh phục đỉnh Fansipan không chỉ đơn thuần là chạm tay vào một cái chóp ở độ cao 3.143m, mà nó là cả một hành trình khám phá thiên nhiên với rừng trúc bạt ngàn, với cổ thụ trong rừng nguyên sinh, và những đám mây bềnh bồng dưới chân như chốn bồng lai... Một khi đã thành công trở về thì không chỉ chinh phục đỉnh núi và khám phá thiên nhiên, mà điều quan trọng hơn là chúng ta đã chinh phục được những giới hạn của bản thân và khám phá ra những tiềm năng của chính mình! :D

Nhân dịp Tết Tân Mão này, mình quyết tâm phải đặt chân lên cái tảng đá nho nhỏ ở lưng chừng trời đó trước khi bước vào một năm mới đầy bận rộn. Mong được mọi người hưởng ứng ;)

1. Tổng quan
Lộ trình: Trạm Tôn - Fansipan - Sín Chải
Thời gian: Tuần đầu tiên sau Tết (7-14/2, nhằm mùng 5-12/1 ÂL). Thời điểm cụ thể sẽ chốt lại sau khi bàn bạc nhé. (Ngày đi thì khá thoải mái, nhưng ngày về thì hạn chót là 14/2 vì mình bị kẹt công việc.)
Lịch trình: 3 ngày 2 đêm tính từ Sapa, (Từ HN thì + 2 đêm đi tàu/xe, từ SG thì + 2 ngày đi máy bay nữa; còn muốn tham quan Sapa thì thêm một vài ngày đêm nữa nhé.)
  • Ngày 1: Sapa - Trạm Tôn (1.940m) - 2.250m - 2.800m (ngủ đêm)
  • Ngày 2: 2.800m - Đỉnh Fansipan (3.143m) - 2.000m (ngủ đêm)
  • Ngày 3: 2.000m – Sín Chải(1.260m) - Sapa
Kinh phí: 2 - 2,7 tr từ HN, và 4,7 - 5,8 tr từ SG.
  • Tour (Sapa Travel): 1,3 tr (trọn gói từ Sapa)
  • Dụng cụ leo núi: 300k - 600k (nhiều món lặt vặt, tham khảo list chi tiết nhé)
  • Tàu/xe HN-Sapa: 400k - 800k (2 chiều)
  • Khách sạn ở Sapa: 100k/đêm (nếu ở lại tham quan)
  • Máy bay SG-HN(Jetstar): 2,7 - 3,1 tr (2 chiều)
  • Các chi phí khác: tự túc (tùy mỗi người, từ vài trăm k ăn bụi đến vài triệu nhậu nhẹt :p)
Danh sách thành viên: (đến ngày 24/1/2011)
  1. Lê Xuân Định @ SG (bixycler@phuot, Lê Xuân Định@fb, lxdinh@fit), TEL:0938.724.158
    Nòng cốt trong nam.
  2. pro555 (dập dòm)

2. Chi tiết

2.1 Lộ trình
Từ Sapa lên đỉnh Fansipan có 3 con đường phổ biến xếp theo độ khó và đẹp giảm dần là: Cát Cát, Sín Chải, và Trạm Tôn. Vì thế, tổ hợp với đường đi xuống nữa, ta có 3x3 = 9 cung đường. (Thực ra, đường Trạm Tôn & Sín Chải có giao nhau nên có thể tổ hợp thành 4 đường xuống)

(từ trái qua phải: Cát Cát, Sín Chải, Trạm Tôn)
  • Cát Cát: Con đường dài nhất và đẹp nhất dành cho những kẻ yêu thiên nhiên. Từ bản Cát Cát ở độ cao 1.245m, ta phải lên đồi xuống dốc mấy chặng, đi vòng vèo mãi mới tới được đỉnh Fansipan. Những lúc lên đỉnh đồi, ta có thể nhìn toàn cảnh Fansipan từ xa, rồi lại xuống thung lũng, băng qua những bản làng H'Mông với những rẫy thảo quả bạt ngàn, rồi qua những rừng tùng la hán hàng ngàn năm tuổi, những đồi hoa đỗ quyên, những rừng trúc xanh biếc, v.v. và v.v. Để được thưởng thức những cảnh đẹp đó, ta phải đi xuyên rừng "không có lối mòn" với vô số vắt, đi men theo những con suối, trèo lên những phiến đá rêu phong trơn trợt, cắm trại ở nơi hoang dã, hoàn toàn tự nhiên không dấu vết của con người (không lán trại)...
  • Sín Chải: Con đường ngắn nhất và dốc nhất dành cho những ai thích leo trèo. Từ bản Sín Chải nằm sát chân núi ở độ cao 1,260m đến lán trại 2.000m thì ta phải vượt qua những dốc núi dựng đứng, phải đu dây, bám rễ cây mà leo lên! Nhưng bù lại những cánh rừng già và rừng trúc bạt ngàn sẽ cho ta những cảm giác tuyệt vời. Đoạn sau từ 2.000m lên đến đỉnh thì đỡ dốc hơn, khi thì leo lên sống lưng núi, khi thì băng qua rừng rậm, rừng trúc.
  • Trạm Tôn: Con đường dành cho "phụ nữ, trẻ em, và người già"! Từ cổng Vườn quốc gia Hoàng Liên ở độ cao gần 2.000m, ta chỉ còn 1.200m nữa là lên tới đỉnh. Đoạn đầu đi dọc sườn núi, băng qua rừng nguyên sinhrừng trúc đến lán trại 2.250m. Sau đó là leo thẳng lên sống lưng của rặng núi mà đi, con đường nhỏ ngoằn ngoèo, hai bên là vực sâu, xa xa là thung lũng Mường Hoa, đến lán trại 2.800m thì dừng lại nghỉ. Cuối cùng, sau khi lên khỏi mây, ta tụt xuống một cái "dốc nhỏ" để bò lên đỉnh 3.143m.

* Chọn cung đường: Với đặc thù của nhóm mới đi lần đầu và có phụ nữ, mình chọn cung đường ở mức độ "trung bình - dễ" để vừa không có ai bỏ cuộc, vừa được thưởng thức thiên nhiên và thử thách của núi rừng: Trạm Tôn (lên cho dễ) - Fan - Sín Chải (xuống cho "phê")!

2.2 Thời gian
Tính theo thời tiết thì trong năm phải tránh mùa bão (tháng 7-8) ra, vì lúc này đường núi trơn trợt, suối đầy nước, mây mù rất nguy hiểm. Còn đẹp nhất là vào mùa xuân (tháng 2-3) khi trời ít mưa, bớt lạnh, hoa đỗ quyên nở rộ, mây bay là đà dưới chân núi (và cũng dưới chân người leo núi) tạo cảm giác bồng bềnh lãng mạn. Thế nhưng thiên thời địa lợi, còn phải hợp với nhân hòa nữa. Trong thực tế thì mọi người vẫn đi vào những dịp lễ tết trong năm.

[>> Xem tiếp các nội dung sau ở bài #5 (trang 1)]

2.3 Phuơng tiện di chuyển & Tiện nghi trong rừng

2.5 Đồ dùng

2.6 Sức khoẻ và Lưu ý khi leo núi

3. Công tác Chuẩn bị

3.1 Mua đồ dùng & Đặt vé

3.2 Luyện tập Súc khoẻ

Tham khảo:

Last edited by a moderator:
Ý em là, cái link 1 thì chú ý cái nhà tour, cái link 2 thì giá cả hợp đồng có vẻ dễ chịu (em là sinh viên mà :D )

Chị Lã Niên Thủy (0988.141.520) không có ý kiến gì về vụ này hả anh?

Ý em là, cái link 1 thì chú ý cái nhà tour, cái link 2 thì giá cả hợp đồng có vẻ dễ chịu (em là sinh viên mà :D )
Hiểu ý bạn rồi, nhưng qua kết quả liên lạc với bên vườn QG Hoàng Liên (anh Sơn / chị Hương) thì họ bảo với số người ít như vậy thì giá tour tầm 2.2tr cho Sín Chải và 2.6tr cho Cát Cát!!!
Còn bên SapaTravel, mình cũng gọi lại để xin cái hợp đồng thì gọi mãi ko được "Ò í e... Thuê bao này hiện đang..."
Nói chung là bế tắc. Một mình không thể lo nổi! Lại cuối năm, mọi việc đổ lên đầu mình nữa. 2 ngày tiếp theo (T7, CN) mìn phải vô rừng rồi! :(

Chị Lã Niên Thủy (0988.141.520) không có ý kiến gì về vụ này hả anh?
Ủa, em biết chị Thủy à? Có vẻ như chị ấy bận lắm, anh liên lạc còn khó nữa chứ nói gì đến ý kiến ý cò!

em cũng đã xem, nhưng có vẻ cái giá đó mắc quá, em không theo nổi ( sinh viên mà, huhu) Em thấy các đoàn khác tự túc đi lại tầm 1,8 tr - 2tr là ok. Mong anh điều chỉnh lại giá đi.

hi.bạn ơi.....
nếu tham gia từ lc...thì tổng chi phí là bn vậy bạn.......?(mình chỉ tham gia khi chinh phục fan....)

Bà con ơi, fix chính xác ngày khởi hành nhé mình cũng muốn tham gia. Để còn book vé MB đi SG ngày 14.2 nữa.

Thành thật xin lỗi mọi người, đáng lẽ hôm Thứ 7 tuần trước (21/1) mình đã hủy chuyến đi rồi, nhưng vẫn thử để qua cuối tuần xem có tiến triển gì không. Đến hôm nay check lại thì thấy có thêm 3 người mới đăng ký, nhưng ngược lại các thành viên cũ thì lại rút thêm 2, người thì bận công việc, người thì kẹt lịch ngày 14/2 (mà vé máy bay HN-SG ngày 14/2 thì đã hết rồi).

Thật đáng tiếc, nhưng tôi buộc phải tuyên bố hủy kế hoạch này. Theo kinh nghiệm thì những kế hoạch gấp như thế này khó mà thành công được, và nếu cố ép thực hiện thì rất nguy hiểm, dễ bị "Cố đấm ăn xôi, xôi lại hỏng!" Vậy nên xin hẹn các bạn lại lần sau.

@pro555: Thành thật xin lỗi bạn. Rất cảm ơn sự đóng góp nhiệt tình của bạn. Nếu không có sự xuất hiện của bạn thì tôi đã không có động lực để tiếp tục chuẩn bị cho tới ngày cuối cùng (mặc dù đã bị hủy).
@ Nhóc lóc cóc: Mình rất thích sự đam mê và kiên trì của bạn (trong việc theo đuổi các chuyến leo Fan). Hi vọng có dịp gặp bạn 1 ngày nào đó.
@Mod: Nhờ các mod thêm cái prefix [ĐÃ HỦY] vào tên chủ đề giùm nhé.

Last edited:
Thật đáng tiếc. Tuy nhiên em vẫn sẽ cố gắng đi vào khoảng thời gian đấy. Hiện có 1 bạn nữ ở Lào Cai cũng đang tìm hiểu cung Cát Cát Sín Chải. Đang chờ bạn ấy thông tin lại (mới nói chuyện 1 lần qua YM vì bạn này chưa lấy lại được sim đã mất)
Anh By thế là quyết định thôi không đi đợt này nữa rồi ạ? Anh định bao giờ sẽ đi?

@@@ Caibong_lc và masieu:Có gì thì mình sẽ pm lại cho :D

Thật đáng tiếc. Tuy nhiên em vẫn sẽ cố gắng đi vào khoảng thời gian đấy.

Tôi rất thích ý chí của bạn. Nhưng bạn nên cẩn thận và kiên nhẫn. Có một số trở ngại cho quyết định của bạn lúc này:
- Thiếu người: chi phí sẽ đội lên cao, mà bạn lại là SV nữa.
- Thiếu thời gian: Nếu bạn tự đi thì có thể bạn đã chuẩn bị thể lực, kiến thức đủ rồi. Bạn thích phượt như thế thì có thể bạn cũng đi bụi hơn, cần ít hành trang hơn. Nhưng người khác thì sẽ không như thế. Chỉ khi nào tất cả mọi người đều có sự chuẩn bị từ trước rồi, bây giờ chỉ còn "họp lại là đi thôi" thì bạn mới nên đi. Vì thế bạn nên tìm hiểu cụ thể tình hình của những người bạn mình (vì đa số là mới gặp online thôi).
Bạn nên biết rằng các bài toán quản lý (xếp lịch, kinh phí, ...) toàn là những bài toán phức tạp và đòi hỏi nhiều thời gian (tìm hiểu, phân tích, thỏa thuận, ...).

Chúc bạn may mắn!

Anh định bao giờ sẽ đi?
Tôi cũng không biết nữa. Còn tùy thuộc vào công việc và nhân lực. Lần sau, nhứt định tôi phải có nhân lực tốt (nhiệt tình, chịu chơi, không cầu kì) thì mới đi. Kinh nghiệm qua những lần tổ chức đi chơi cho bạn bè, tôi thấy yếu tố con người này rất quan trọng, vì nó là động lực lớn cho người tổ chức và cũng giảm gánh nặng đi nhiều.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back