What's new

[Đã đi] Chào Sông Mã anh hùng (20/9/2012)

Như đa số các con sông của Việt Nam, sông Mã chảy xuôi hướng Tây Bắc - Đông Nam. Khởi nguồn từ tỉnh Điện Biên, sông chảy qua huyện Sông Mã của tỉnh Sơn La, cắt ngang một góc cao nguyên Hủa Phăn trên đất Lào…

Sông Mã, tiếng Việt – Mường cổ gọi là sông Mạ, có nghĩa sông Mẹ, khởi nguồn từ Điện Biên, qua tỉnh Sơn La, chảy qua Bắc Lào rồi đổ vào tỉnh Thanh Hoá, ra Biển Đông qua cửa chính là cửa Hới (Biển Sầm Sơn) và hai cửa phụ là cửa Lèn và cửa Lạch Trường. Sông Mã tạo nên đồng bằng Thanh Hoá lớn thứ ba Việt Nam.

Sông Mã có chiều dài 512 km, trong đó phần trên lãnh thổ Việt Nam dài 410 km và phần trên lãnh thổ Lào dài 102 km. Theo dân gian, sông có tên gọi "Mã" vì dòng nước chảy xiết như ngựa phi. Sử Việt còn gọi sông Mã là Lỗi Giang.
Dọc miền Sông Mã xưa, đã khắc họa vào thơ Tây Tiến của Quang Dũng hết rồi... là cái đoạn thượng nguồn sông Mã thuộc huyện Điện biên Đông - tỉnh Điện biên và huyện Sông Mã - tỉnh Sơn la.

Con sông là chứng tích một thời hào hùng của cha ông ta: "Hỏi sông nơi đây, có bao anh hùng – Các anh các chị tuổi xuân đôi mươi – Đánh tây luyện thép – Ơi, đánh giặc đêm ngày – Đạn bom không ngăn – Tiếng ca yêu đời hò ơi dô khoan…- Bên cô dân quân tươi hiên ngang - Mãi mãi vang cùng Sông Mã Kiên cường…Ta chào sông Mã kiên cường đời đời - Chào cô dân quân giữ quê nhà - Cho thuyền ta mãi lướt trên nước sông - Trời thu trong xanh…"

Ngày 1 (18/9/2012): 6h sáng xuất phát đi Yên Bái đến Nghĩa Lộ tới Mù Cang Chải
+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ.
+ Thăm, chơi nông trường chè Suối Giàng ~ 20 km (đi vào và quay ra).
+ Vào Bản Hốc ~ 20 km (đi vào và quay ra, có thể đi hoặc không, cái này tùy vào thời gian cũng như cách các bạn chạy xe).
+ Trên đường tới Mù Cang Chải, ngắm lúa dọc đường...
Tổng cung đường ~ 320 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Mù Cang Chải.

Ngày 2 (19/9/2012): Mù Cang Chải lên Than Uyên rẽ trái đi Sơn La
theo tuyến đường: Mù Cang Chải - Than Uyên - Hua Tát - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La.
+ Ngắm lúa Mù Cang Chải tại các nơi như Chế Cu Nha, La Pán Tẩn...
+ Ngắm lúa quãng đường từ Mù Cang Chải lên Than Uyên.
+ Ngắm những ngọn gió đông Hua Tát...
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn Tuần Giáo về Sơn La theo QL6 (cũ).
+ Ngắm rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin
Tổng cung đường ~ 270 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Sơn La (tại rừng táo mèo chín đỏ).

Ngày 3 (20/9/2012): Sơn La vào Sông Mã lên Điện Biên Đông tới Điện Biên Phủ.
+ Thăm chơi nhà tù Sơn La, cây đào Tô Hiệu…
+ Chạy cung đường offroad 4G – tt. Sông Mã, dọc theo Sông Mã lên Điện Biên Đông, theo đường từ Sông Mã lên Chiềng En...
+ Thăm chơi Điện Biên Phủ, thăm bác Giáp.
Tổng cung đường ~ 250 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Điện Biên Phủ.

Ngày 4 (21/9/2012): Điện Biên Phủ về Tuần Giáo xuống Sơn La vể Mộc Châu theo tuyến đường: Điện Biên Phủ - tt. Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La - Mộc Châu.
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn qua Tuần Giáo theo QL6 (mới).
+ Ngắm lại rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin.
+ Ngắm cảnh quãng về Mộc Châu.
Tổng cung đường ~ 290 km.
Ngày này ăn, ngủ tại Mộc Châu.

Ngày 5 (22/9/2012): Mộc Châu đi về nhà, là đi về nhà.
+...
Cung đường ~ 200 km (với các bạn về HN), còn mình khác...

Mong muốn chốt tầm 3 đến 5 xe, chứ không lấy số hơn, lấy cố làm gì, cung đường đi khó khăn...chi phí tạm tính là 2 triệu (vnđ).

Nên nếu có thể, bạn hãy đồng hành cùng tôi (bạn có thể xuất phát từ bất cứ nơi đâu, không nhất thiết là đi từ Hà Nội), cùng cảm nhận về vùng đất xa xôi của Điện Biên Đông, Sơn La, về dòng Sông Mã anh hùng…Tôi thích những điều nhỏ bé trên mỗi hành trình, những câu chuyện, cảnh đời tôi gặp trên nẻo đường mình qua… nên sẽ chọn phương tiện di chuyển cho tôi là chiếc xe máy, xe máy đã theo tôi trên bao cung đường, cùng tôi đồng hành…

Trân trọng.

Last edited:
Re: Chào Sông Mã anh hùng (26/9/2012)

Như đa số các con sông của Việt Nam, sông Mã chảy xuôi hướng Tây Bắc - Đông Nam. Khởi nguồn từ tỉnh Điện Biên, sông chảy qua huyện Sông Mã của tỉnh Sơn La, cắt ngang một góc cao nguyên Hủa Phăn trên đất Lào…
Sông Mã, tiếng Việt – Mường cổ gọi là sông Mạ, có nghĩa sông Mẹ, khởi nguồn từ Điện Biên, qua tỉnh Sơn La, chảy qua Bắc Lào rồi đổ vào tỉnh Thanh Hoá, ra Biển Đông qua cửa chính là cửa Hới (Biển Sầm Sơn) và hai cửa phụ là cửa Lèn và cửa Lạch Trường. Sông Mã tạo nên đồng bằng Thanh Hoá lớn thứ ba Việt Nam.
Sông Mã có chiều dài 512 km, trong đó phần trên lãnh thổ Việt Nam dài 410 km và phần trên lãnh thổ Lào dài 102 km. Theo dân gian, sông có tên gọi "Mã" vì dòng nước chảy xiết như ngựa phi. Sử Việt còn gọi sông Mã là Lỗi Giang.

...

Cho em đặt....vài chục suất ạ, cho kinh phí rẻ hơn 1 chút được không bác chủ thớt, kinh phí này xăng đổ chung đoàn hả bác?

Cho em đặt....vài chục suất ạ, cho kinh phí rẻ hơn 1 chút được không bác chủ thớt, kinh phí này xăng đổ chung đoàn hả bác?
Ờ ờ, vài chục xuất thì tính thuê nguyên cái xe thùng đi cho điện, tới chỗ khó thì cứ thả ben cho quân xuống đi bộ off road nhỉ? Kinh phí dự trù gồm xăng xe, ăn uống, ngủ nghỉ chung trong đó hết rùi à...nếu không gặp được chỗ để mà tiêu xiền thì kinh phí cũng không đến mức đó đâu ợ...tạm tính chi phí thôi...

Em ơi, lượn qua Suối Giàng làm gì thế?
Tưởng lên cung cho gái nào, lên vào cái ngày trong tuần thì mấy ai đi đc! Chơi khó nhau thế chứ!

Em ơi, lượn qua Suối Giàng làm gì thế?
Tưởng lên cung cho gái nào, lên vào cái ngày trong tuần thì mấy ai đi đc! Chơi khó nhau thế chứ!
Qua Suối Giàng ngắm chè, ngắm gái hái chè...chứ còn làm cái gì nữa hử? Ừ, chơi khó thế chớ nhỉ? Biết đâu được trại lại theo không chừng đới =)) hà hà.

@billy2203: Dạ, vâng thưa nhà bác, cung đường nó cứ loằng ngoằng thế đấy, nhưng cũng chưa tới cái mức mà rối không biết gỡ đâu ạ, bác đi nhiều, biết nhiều rùi, xin góp ý giúp cho em để cung đường nó bớt lòng vòng đi ạ, mà làm sao vẫn đảm bảo được cái thú ngắm nghía còn trẻ dại của em...

hix. mềnh cũng mún đi nhưng toàn vào những ngày trong tuần thì đi kiểu gì đc???:((

Một xế bê tông. Đúng sở thích đi trong tuần bây giờ mới tìm được cung =).
Cho một câu hỏi nhỏ về đường xá. Mình đi xe côn nam liệu có bất tiện? Về mặt kinh nghiệm cung khó nhất mình từng đi là Khe Phương, tiếp đến là đoạn cầu Thiên Sinh ở Y Tý + một vài đoạn nhỏ từ Mường Hum lên. Muốn hỏi rõ không lại gây khó khăn cả đoàn vì thấy bạn bảo cung đường khó khăn :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back