What's new

[Chia sẻ] Châu Âu, những nơi tôi đã đi qua

Châu Âu-những nơi tôi đã đi qua
Ở trời Âu đã lâu. Những chuyến đi cứ dầy qua năm tháng. Biết đến diễn dàn phượt từ nửa năm nay, mong muốn được chia xẻ những chuyến đi của mình với mọi người (và tất nhiên là cũng để lưu lại cho riêng mình, những chuyến đi năm tháng tuổi 20). Mình sẽ lần lượt kể lại từng chuyến đi, ở từng khoảng thời gian khác nhau, với các chủ đề khác nhau, từ núi non đến biển cả, từ Đức, Thụy Sỹ, Áo,Ý, qua Pháp, Bỉ, Hà Lan, rồi đến Bồ Đào Nha, Rumani,Phần Lan......Nằm trong dự định thì còn kha khá, TBN, Nauy, Iceland... "Điểm dừng sẽ là ở đâu?", mình cũng chưa có câu trả lời
Những chuyến đi được kể lại qua con mắt của 1 người không ở VN. Hi vọng có thể đem đến cho các bạn 1 góc nhìn khác. Mình rất sẵn lòng chia sẻ những thông tin cũng như chút kinh nghiệm ít ỏi với tất cả các bạn
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Mục lục
Hùng vỹ Alpơ-Thụy Sỹ (Luzern-Interlaken-Jungfrau) t.1-2
Cote D´Azur-Biển xanh như ngọc (Marseilles-Nice-Monaco) t.2-3
Du xuân Đức&Áo (Garmisch Patenkirchen-Học trượt tuyết-Zugspitze-Zirler Berg) t.3-4
Bồ Đào Nha-Biển đẹp như mơ (Algarve) t.4-7
Rumani hè 2012 t.8+9
Deutschland-Gọi tên 4 mùa t.9
Nước Đức trong tôi (Bóng đá & ô tô) t.10-11
Lễ tốt nghiệp Goethe Uni Frankfurt t.12
Heidelberg & Nördlingen t.12
Làng quê nước Đức (tháng 4 mùa hoa nở) t.12-14
Về vùng rượu vang (Volkach-Barvaria) t.15
Frankfurt& Erlangen t.16-17
Làng quê nước Đức (Buttenheim-Frankendorf) t.17
Một thoáng Praha t.18-22
Zillertal- Áo t.22-23
Bella Italia (Venice-Verona-Florence-Pisa-Cinqui Terre) t.23-24
Mittenwald-thị trấn trong mơ (Đức& Áo) t.25-26
Franken-vùng đất của những hội bia (Đức) t.27-28
Bamberg (Đức) t.28
Nước Pháp đầu thu 2014 (Monbéliard) t.28-30
Nước Đức trong tôi - những mùa thu đi qua, những mùa thu ở lại!!! t.30-31 & t.32 & t.34
Colmar (Pháp) t.31
Pottenstein (Đức) - cổ trấn nghìn tuổi t.31-32
Goldener Oktober (Đức) t.32
Herzogenaurach và câu chuyện về anh em nhà Dassler t.33
Neideck-lối xưa xe ngựa hồn thu thảo t.33-34
Hà Lan ngày Queen´s Day và vườn hoa Keukenhof t.35.36
Một tí nước Bỉ t.36
Paris t.37-39

Last edited by a moderator:
Krün-mùa thu đầu tiên cùng con gái

Cảm ơn bạn meMiuVu và bạn Mèo Lười BH đã ghé topic mình nhé. Ngôi làng này đúng là nằm ở ngay biên giới. Bên kia dãy núi là nước Áo xinh đẹp của bạn Mèo rồi đấy
Cảm ơn lời chúc của chị Bachduong65 nhiều nhiều

Mình tiếp tục với vài tấm hình sơn thủy hữu tình ở quanh quanh ngôi làng này nhé

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Krün-mùa thu đầu tiên cùng con gái

Sau mấy ngày mưa, có hôm trời hửng nắng, mon men ra đến chỗ này thì 2 vợ chồng bị đơ mất khoảng...5 giây vì cảnh đẹp quá.
"Tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh" phiên bản nước Đức, khuyến mại thêm 1 đàn dê nhé

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chuyến đi nghỉ ngắn đầu tiên cùng con gái kết thúc. Trúng dịp thời tiết xấu, có hôm mưa không ra ngoài được, nhưng được ở nhà cả ngày cùng vợ con, ngắm núi non mịt mù qua cửa sổ, cũng là 1 cảm giác thật ấm cúng. Có lẽ gia đình mình bị phải lòng núi non vùng này rồi, chắc sẽ còn nhiều lần trở lại

Mình cũng đơ mất mấy giây khi ngắm những bức ảnh đồng cỏ xanh mướt, dãy núi hùng vĩ mà Schweini pót ở trên. Noted lại địa danh này, bao giờ có điều kiện đến với nước Đức phải nhờ đến thổ dân Đức như Schweini chỉ dẫn giùm cách đi.

Đang tính đề mấy câu mà sợ làm xấu chùm ảnh đẹp mê kia nên thôi.
Bé con nhà Schweini nhìn giống mẹ quá, đi được một lần rồi chắc sẽ chở bé đi xa thường xuyên hơn hén.

Đọc một lượt 63 trang. Ngưỡng mộ anh chủ topic kinh khủng. Quyết tâm làm một chuyến châu Âu của em lại càng mãnh liệt hơn.
cám ơn anh ạ!

Chút thu Erlangen 2016 tặng các phươt thủ

Chiều nay sau khi giặt xong 2 chậu quần áo, cơ tay rã rời nhưng nhớ em Thu quá nên mình vẫn quyết định đi gặp em í. Trông em ấy khá là đẹp dù hôm nay là 1 ngày không nắng. Có sao đâu ,đặc trưng của mùa thu là cái thời tiết ảm đạm này mà

Bác HaHoi có vẻ thích những giàn cây thường xuân vì bác ấy bảo trông nó "tây tây". Mà đúng là Châu Âu mùa này lá thường xuân chuyển màu đẹp thật. Em tặng bác luôn mấy bụi thường xuân này nhé

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Thư viện trường ĐH. Đúng là chả gì hợp hơn khung cảnh thư viện cổ kính mùa thu phủ đầy lá thường xuân.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hôm trước đạp xe đi mua bỉm cho con thấy còn đầy lá. Thế mà hôm nay đã hao mất 1 nửa.
"Thu đang đến nghĩa là thu đang qua", nhanh quá!!!

attachment.php

Còn bác Medela thì có vẻ thích xe cộ đường xá, tặng luôn cho bác con đường này.

attachment.php

attachment.php

Còn đây là người bạn đồng hành mới của 2 bố con mình. Đi xe đạp chở báu vật đằng sau, tự nhiên thấy oai hẳn ra

attachment.php

Cảm ơn Schweini đã nhớ đến mình. Được Schweini nhớ đến cả những chi tiết nhỏ, rất cảm động.
Quả có vậy thật. Tôi rất thích loại cây này, rất tiếc là ở VN mình chưa thấy có bán. Sang Châu Âu, chỉ muốn bứng một cây về trồng cho mọc bám tường. Tường dù tróc lở lộ gạch, có cây này bám vào lại duyên lạ. Tiếp đi Schweini ! cả em bé trên cái xe đạp giữa rừng thu kia nữa nhé.

Re: Làng quê nước Đức

Bác Schweini ơi,

Mẹ con nhà Nhím muốn đi ngắm những cánh đồng hoa Klatschmohn ở Đức, mà tìm mãi chẳng thấy thông tin ở đâu. Nhờ bác Schweini chỉ giúp mẹ con em với, bác đi con đường nào để chộp được cái cánh đồng hoa Klatschmohn đẹp thế ạ? Em cám ơn.

Bác Schweini thân mến,
Mình đang chờ visa Schengen vào Pháp và có một ít thời gian sau khi du lịch ở Paris khoảng 3-4 ngày, không biết có thể tham quan Đức hoặc các nước gần Pháp. Bác có thể cho mình xin ý kiến của bác được không ạ?

Đã nửa năm rồi không thấy Schweini post gì cả, chắc công việc đang bận. Mùa xuân rồi đấy, cho mọi người ở nhà xin ít hoa châu Âu với :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back