What's new

cho em hỏi cách chữa ... ôi ngứa wá

no pass

Phượt thủ
Chả là em vừa đi biển về. Biển thì rất đẹp nhưng em lại bị mấy con gì gì đó đốt rất rất rất ngứa. Mà chỉ khi ra bãi biển mới bị nó cắn.

Em bị lần này là lần thứ 2 rùi. Trước đã bị ở Phú Quốc. Nghi là bị 1 loại có tên gọi là Zĩn nó đốt. Em cũng chưa nhìn thấy con này bao giờ nên chẳng biết mô tả thế nào.

Chiệu trứng như sau:

NGỨA lém. Chỗ bị cắm nổi nốt màu đỏ nhỏ nhưng sưng lên như muỗi cắn nhưng to bằng ngón tay cái. Lần trước em bị ngứa 10 ngày mới hết.

Em đã thử bôi dầu cao nóng, thuốc chữa côn trùng cắn, và chườm đá nóng mà vẫn chưa hết được.

Các bác có biết cách chữa không? chỉ giùm em với.

Hoặc các bác có biết đó là con gì cắn không? Hình thù nó như thế nào mà ghê gớm thế.

Cảm ơn trước, em gãi cho đỡ ngứa rồi hỏi tiếp.

Loại ngứa này có thể trị được =))
Nopass có thể bôi phenergan cream 2% (thuốc dạng kem) chống dị ứng lên chỗ sưng, uống thêm certirizin 10mg ngày 1 viên + prednisolon 5mg 2-4 viên /ngày nếu cần. Chúc mau hết...ngứa!

Last edited:
Em lại nghĩ rằng đó là do con Ruồi vàng nó chích đấy, thông thường thì Ruồi vàng sẽ xuất hiện từ 16h30 đến 20h30 và sáng từ 5h30 đến 8h30.
Con này chích độc lắm, nó rất ngứa và để lại cho chúng ta 1 vết gọi là mụt Ruồi Son. càng gảy càng ngứa...và rất lâu lành.

Để chống lại con này thì chỉ có mặt áo, quần dài tay mà né thôi, bôi thêm tí thuốc nữa mong sao cho no sợ mà không cắn

nghi là do con bù mắt cắn, con này thường hay có vùng ruộng, cỏ, bờ sông...
Chị em bị con nay cắn thì thời gian đầu ngứa .. càng gãi càng đã ngứa(bổ sung : dù cho nó có toét máu ra .) . vết đốt to bằng đầu ngn1 tay ... 1 năm vẫn phải mặc quần..do vết cắn thâm đen = đầu đũa

Chính xác là có Gãi = có sẹo !! =))=))

Last edited:
@ ông lão Sì Gòn: cháu chưa thấy ngứa rì mà gãi ko thấy đã cả cụ ạ ;)
chia bùn với no pass, xin lỗi ko giúp được gì mà còn nhiều chuyện nhưng tại đọc thấy mắc cười quá cơ

anh BigMinh, em sẽ đến cửa hàng thuốc tây của anh để mua mấy loại thuốc đó.

Anh kê toa thuốc giùm em trước nha. Em sẽ lấy hóa đơn đỏ về thanh toán nữa đấy.

Anh cho biết luôn con đó là con gì vậy. Cách phòng tránh thế nào. Em còn đi tắm biển nhiều nhiều nữa mà.

Em nghĩ bác bị đốt đêm hôm ở Bình Lâm hoặc đêm ở Vĩnh Hy,

em cũng bị khoảng 10 nốt đầy người, và chắc chắn ko phải ruồi vàng mà là con dĩn biển thôi

Cách chữa ( em hết ngứa rồi) là bôi thuốc bôi côn trùng cắn, tuyệt đối không gãi và quên nó đi khoảng 3 ngày ko gãi là nó lặn dần.

Khi đi ngủ thì nên xịt thuốc toàn thân. anh em toàn xịt tay chân mà quên cổ, lưng bụng nên nó vẫn tấn công được

he he

Hê hê, thuốc thì dễ, cơ mừ đánh lừa để không gãi mới là khó =))

Bạn nào bị ... ẻ mà có võ đánh lừa để không gãi lên chỉ cái :D

e thì chỉ nghĩ là do con sứa,chẳng biết lắm thầy có nhiều ma không,nhưng bác pass nếu thấy lâu quá thì nên đi khám da liễu là tốt nhất,e cũng từng bị sứa nó tiêm cho phát,triệu chứng cũng vậy nhưng o lâu bằng bác pass,mà cũng chả nhớ sao khỏi :D
ghé cửa hỏi lun các bác,bị vắt cắn chỉ mất ít máu hay còn làm sao nữa không ợ

Tớ nghĩ là Rận cát, loại này ngoài Côn Đảo rất nhiều, ai mà đi tắm biển sau đó nằm trên cát sẽ bị cắn, nó rất nhỏ nên khó nhìn nhưng sau khi nó đốt mình xong thi bụng nó đầy máu mới có thể thấy được, lần trước nhà này đi Côn Đảo cả 2 bố con đều bị trừ tớ ra vì tớ không tắm biển. Sau đó về khách sạn được bọn nó phát cho lọ DEP, bôi vào hai ba hôm là khỏi thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back