What's new

[Hỏi đáp] cho em hỏi về hệ tọa độ vn2000 và wgs-84

legend_201x

Phượt tử
Chào các bác, trong quá trình tìm hiểu về hệ tọa độ, em được biết là có nhiều chuẩn hệ tọa độ của nhiều quốc gia và tổ chức. Trong đó có vn2000 của nước mình và các máy GPS dùng hệ tọa độ wgs-84.

Em muốn các bác giải đáp dùm em về việc quy ước của hệ tọa độ vn2000 và wgs-84.

Theo như hệ tọa độ địa lý ( wiki) thì việc kí hiệu tọa độ 1 điểm rất đơn giản chỉ có độ, phút, giây. Nhưng khi em xem tọa độ được viết dưới hệ vn2000 thì thấy lạ hoắc, toàn kí hiệu Exxxxxxxxx ???!!!

Các bác có tài liệu có thể giúp em sự khác biệt giữa hệ tọa độ địa lí với hệ tọa độ vn2000 và wgs-84 được ko ạ, em xin cảm ơn ;)

Last edited:
Trước hết bạn Legend nhớ edit bài viết, sửa lại viết hoa đầu câu và chấm phẩy cho bài viết nó đẹp nhé, đọc mới hứng thú. Tôi cũng làm được việc đấy, nhưng edit bài của bạn thì cũng chưa hay lắm.

Còn câu bạn hỏi, cũng có nhiều người quan tâm và thường hay nhầm lẫn. Cần phân biệt giữa DatumnFormat.

* Datumn: là do trái đất tròn cũng không tròn mà méo thì cũng không méo, mà người ta cần ánh xạ nó vào một cái lưới tọa độ, nên sẽ có nhiều cách nhào nặn quả đất khác nhau. Ngoài ra, điểm nào được chọn để làm mốc độ cao? Và cái "mặt" nào chứa tất cả điềm cùng độ cao đó bao lấy trái đất. 3 yếu tố đó tạo thành 1 datumn. Một mảnh đất tương đối lớn (ví dụ 1 huyện) với mỗi datumn sẽ có một diện tích khác nhau. Trong cùng 1 công việc thì tất nhiên cũng phải dùng chung 1 datumn.

* Format: là cách viết của giá trị. Ví dụ các cách sau: "5", "V", "năm", "five" để chỉ chung 1 giá trị. Một tọa độ thì có kinh độ và vĩ độ, một kinh/vĩ độ thì có thể viết theo: dd, dd mm.m dd mm ss.s, hay theo UTM, còn E là đông, W là tây, có thể thay bằng "Exx = xx; Wxx=-xx". Chuyện format thì có thể đổi qua đổi lại dễ dàng, tùy người dùng thích hay tiện để đọc hơn.

------------
Cho nên tọa độ một điểm phải là cặp số Exxxxx / Nxxxxx dù là datumn nào. Và nếu bạn là dân du lịch thì nên chơi WGS-84. Muốn tìm hiểu thêm về VN-2000 hay chuyên sâu thì http://ciren.vn/forums/ .

Thân,

Em chào bác trantin84, em rất cảm ơn bài viết của bác. Tại thói quen của em muốn gõ nhanh nên em thường ko viết hoa mà chỉ gõ chấm phẩy để các bác ngắt hơi. Em đã lưu ý và edit lại cho đẹp mắt ==!

Về vấn đề bác vừa giải đáp cho em, em cũng đọc và suy nghĩ thêm về tài liệu thì cũng rút ra câu trả lời gần gần giống của bác. Đúng là hệ tọa độ địa lý thì chỉ có 1 nhưng việc ghép nó vào các địa điểm của mỗi quốc gia thì không hề giống nhau vì công việc này đòi hỏi kĩ thuật. Mà các hệ kĩ thuật của mỗi nước cũng khác nhau nữa. Như khi việt nam lập tọa độ hình như phải nhờ cả nga và trung quốc giúp đỡ...

Câu hỏi trên em giải đáp phần nào thắc mắc thì lại nghĩ ra thêm câu hỏi mới bác ạ ==!

Như vậy thì hệ tọa độ wgs-84 hay vn 2000 chúng sẽ vẫn dùng cái đường xích đạo làm vĩ tuyến 0* và kinh tuyến chạy qua đài của nước Anh là kinh tuyến 0* phải ko bác?

Có điều cùng chung cái mốc đó nhưng vì 2 hệ do 2 bên (USA, VN) quy chuẩn nên có bị sai lệch với nhau chút ít ? Vì thế mà khi dùng bản đồ có tọa độ vn2000 thì mình phải chuyển lại wgs-84 để dễ dàng sử dụng với gps?

Bác cho em xin 1 vài ví dụ cách viết tọa độ với ạ. Em mới xem trên wiki thấy họ dùng kiểu vĩ độ/ kinh độ và viết theo kiểu DMS.

Thank bác :)

Mình có nghe nói về vấn đề này, vn2000 là của ông Đặng Hùng Võ (nguyên thứ trưởng bộ TNMT) , nếu trekking có khi KL dùng vn 2000 còn dân du lịch dùng wgs 84 của Mỹ nên dễ lạc nhau lắm. Cũng chỉ nghe nói vậy thôi chứ chưa đi sâu vào cái này.

Như vậy thì hệ tọa độ wgs-84 hay vn 2000 chúng sẽ vẫn dùng cái đường xích đạo làm vĩ tuyến 0* và kinh tuyến chạy qua đài của nước Anh là kinh tuyến 0* phải ko bác?

Có điều cùng chung cái mốc đó nhưng vì 2 hệ do 2 bên (USA, VN) quy chuẩn nên có bị sai lệch với nhau chút ít ? Vì thế mà khi dùng bản đồ có tọa độ vn2000 thì mình phải chuyển lại wgs-84 để dễ dàng sử dụng với gps?

Bác cho em xin 1 vài ví dụ cách viết tọa độ với ạ. Em mới xem trên wiki thấy họ dùng kiểu vĩ độ/ kinh độ và viết theo kiểu DMS.
_ OK, tháp Big Ben lúc nào cũng nổi tiếng.
_ Ngoài 2 hệ này còn có hàng datumn khác. Bạn chuyển máy gps thành VN-2000 để xài với map thì hợp lý hơn, vì công việc chuyển cả map sang datumn khác mất thời gian và chuyên môn.
_ Ví dụ "Bưu điện Hải Vân"
DMS: 16°11'14.49"N 108° 7'49.76"E
UTM: 49Q 193165.09 m E 1791802.97 m N
DD: 16.187355° 108.130489° - khi không có N/E thì hiểu là + tương ứng N/E, - tương ứng S/W.
DM: 16° 11.241'N 108° 7.829'E

DMS thì đơn giản, cứ chuyển 1 phút = 60 giây thì qua lại được với nhau. UTM thì cần hiểu cặn kẽ, ví dụ tọa độ bên trên nghĩa là "điểm này các xích đạo 1791 km vế phía bắc, cách đường kinh tuyến 111° một khoảng (500 - 193) km về phía tây. Nằm ở múi 49Q.

vn2000 là của ông Đặng Hùng Võ (nguyên thứ trưởng bộ TNMT) , nếu trekking có khi KL dùng vn 2000 còn dân du lịch dùng wgs 84 của Mỹ nên dễ lạc nhau lắm.
Chính xác đấy anh, ông nói gà bà nói vịt bảo sao không lạc nhau.

Chuyến trekking Pù Mát đã được bác BM cảnh báo vấn đề này vì tụi mình đi không có KL dẫn đường mà chú em ở quê thì lại xin bản đồ của KL.

Để em chơi cái này cho.

1. Đầu tiên là tại sao lại có cái gọi là WGS84 và VN2000?
WG1984 do người Mỹ (đấy lại là người Mỹ) xây dựng bằng công nghệ GPS và công bố vào năm 1984.
VN2000 do người Việt Nam xây dựng (đấy lại là người Việt Nam) cũng được xây dựng bằng công nghệ GPS và công bố vào năm 2000

2. Tại sao lại cần cái gọi là WGS84 và VN2000?
Đơn giản là vì trái đất nó không ra cái hình dạng toán học gì cả? Tròn không tròn, méo không méo, vuông không vuông, thoi chẳng ra thoi. Mà tệ hơn nữa lại còn chẳng đồng nhất, chỗ thì cao, chỗ lại thấp không phẳng phiu tí nào cả. Ngoài ra còn chưa kể đến chỗ thì 9.8 mét trên giây bình phương, chỗ thì cao hơn tí nhưng có chỗ lại thấp hơn tẹo.
Trong khi cái bản đồ mà các bác dùng thì nó lại phẳng tẹt ra trên tờ giấy, các bác thử hình dung quả bóng nhựa có hình dạng toán học là hình tròn, bác lấy con dao bác bổ nó ra thành từng múi nhỏ rồi đè phẳng nó ra thì nó cỏ phẳng được không? Không hề, chỉ có càng chia nhỏ ra thì nó đỡ méo mó hơn thôi chứ chẳng thể phẳng được.
Quay lại với trái đất, qua ví dụ qua bóng ở trên thì việc trải phẳng trái đất là chuyện không tưởng!!!! Nên người ta mới nghĩ cách đưa trái đất về gần với hình nào giống hình dạng toán học nhất và để đưa được thì người ta cần những cái mang tên WGS84 và VN2000.

3. Thế có cần phải cả hai WGS84 và VN2000 không?
Thực ra thì cũng chẳng cần thiết, tuy nhiên nếu xét về mặt khoa học kỹ thuật cấp quốc gia thì có cái VN2000 cũng là một cách khẳng định mang tính cá nhân khoa học kỹ thuật. Giống kiểu thanh niên bây giờ hay tự hào kiểu "Không đội mũ bảo hiểm, đèo hàng ngon dám vượt cả đèn xanh đèn đỏ vậy".
Cả WGS84 và VN2000 đều dùng chung thông số của hình dạng mô phỏng trái đất, nhưng WGS84 được định vị cho toàn cầu còn VN2000 đã được tính toán và được "lôi về" - "ấn vào" lãnh thổ Việt Nam thông qua một số phép tính vô cùng khó mà chỉ có vài ông giáo sư trắc địa mới hiểu.

4. Có bị lệch không?
Bản chất thì không, nhưng thực tế thì thể nào cũng lệch. Tại sao lại lệch? Vì nếu không lệch thì các bạn Mỹ dùng GPS để dẫn đường cho tên lửa Tô Ma Hốc Đớp bách phát bách trúng. Em đùa tí thôi chứ VN2000 hay VN3000 VN4000 gì thì các bạn Mỹ bắn vẫn chẳng trượt. Chỉ có điều các bạn em cẩn thận khi sử dụng bản đồ số, bởi ở Việt Nam bây giờ thực sự là loạn xà ngầu, WGS84, VN2000, Krasovski, Gauss, UTM, Hòn Dáu, Trung Quốc, Liên Xô, Mỹ, Pháp ... trăm thứ bản đồ, lưới chiếu, hệ toạ độ hổ lốn nên rất khó tránh được cái chuyện sai khác giữa các loại tài liệu, đặc biệt là khi các bác dùng với thiết bị định vị GPS.

Nếu bắt buộc phải dùng các loại tư liệu bản đồ cũ kết hợp với GPS, các bác nhớ nhờ ai đó tính chuyển thử giúp nhé bởi GPS thì chắc chắn là WGS84 và ở đâu trúng đấy (tất nhiên là vẫn có sai số rồi).
Còn chuyện ghi chép hay hiển thị thì nó chỉ là quy định thôi, bác thích nó hiển thị như thế nào thì nó sẽ hiển thị như thế mà. Cái mà bác thấy có chữ Exxxx và Nxxxx là tính trên mặt phẳng. Còn cái bác thấy là độ, phút giây là tính trên quả cầu toạ độ địa lý thôi mà.

Chả biết có đúng không nữa, thôi thì cứ coi như là bác tham khảo vậy.

Cảm ơn các bài viết của Trần Tín và VietGaz, chắc là phải theo học các bác dài dài.
Tín chuẩn bị chấm Phù Cát khi nào ra chấm nhanh nhanh ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back