What's new

[Hỏi đáp] cho em hỏi về hệ tọa độ vn2000 và wgs-84

Em rất cảm ơn các bác đã có lời khen ngợi. Thực ra là em rất thích đi dạy học, nhưng mà cái số em nó ít bằng cấp quá nên cả đời này chắc chẳng đi dạy được cho ai. Thôi thì mình hiểu cái gì, mình cứ cố gắng diễn tả theo một cách dân gian cho dễ hiểu nhất, bởi vì em nhớ ngạn ngữ Tây gì đấy có câu "Tất cả chúng ta đều là một lũ ngu, chỉ có điều là ở từng lĩnh vực khác nhau thôi". Cái nào em biết thì em sẽ tìm cách giải thích dễ nghe nhất, đơn giản nhất vì có phải tất cả đều học về bản đồ, đều biết về trắc địa đâu cơ chứ.
Nếu em mà chẳng bận rộn, em sẽ cố gắng lượn lờ chơi ở trên này, biết cái gì thì em sẽ ngồi lê đôi mách chơi cùng các bác ạ.

Với các bác dùng GPS Garmin để đi chơi, nếu khi các bác mua máy thì các bạn bán máy pờ rồ một tí ngay lập tức khoe là em cài VN2000 cho bác nhé!!!! Nếu không phải bác định dùng GPS Garmin để so sánh với bản đồ giấy thì theo em, các bác cứ bỏ qua cái bước pờ rồ này đi ạ, nó chẳng giải quyết được việc gì đâu. Nếu cần so sánh với bản đồ giấy dùng trên hệ toạ độ Việt Nam thì mới cần mấy cái thông số tính chuyển này, tuy nhiên mức độ sai lệch là khá nhiều bởi đủ thứ lý do như: bản đồ giấy biến dạng, khi dàn quả bóng ra có phương pháp ưu tiên sai số khoảng cách, nhưng có phương pháp lại ưu tiên sai số diện tích ... cùng với sai số tự thân của GPS nữa ... thế là hoà cả làng các bác ạ.
Cứ để nguyên như thế cho nó lành. Các bạn pờ rồ hơn nữa sẽ chỉ tính chuyển khi đã yên vị tại phòng làm việc, có máy tính to, máy lạnh và những chiếc ghế văn phòng êm ái thôi.
Chúc các bác luôn kiếm được những thứ mà mình ưu thích nhất.
Một lần nữa xin được cảm ơn các bác đã đọc và cho em nhiều lời ngợi khen ạ!

bác có mấy cái bằng đại học với cả làm mấy thứ khủng bố cho nhà nước mà bác cứ đùa em :D, dù sao cũng cảm ơn bác nhiều. Tay to như bác về vườn đâm ra lại là may mắn cho bọn em :D

Theo như ngu ý của tại hạ thì hai cái này có sự khác nhau đấy!

Cái này là của WGS-84 chính thống:

Hệ quy chiếu tọa độ trắc địa WGS84 là một mặt Ellipsoid kích thước được Cơ quan Bản đồ Bộ quốc phòng Mỹ DMA (Defense Mapping Agency) công bố năm 1984 với:
Bán trục lớn a = 6 378135 m
Độ lệch tâm thứ nhất e2 = 0.00669437999013.
Độ dẹt  (f) = 1 / 298.257223563
Vận tốc góc quay quanh trục  = 7292115x10-11rad/s
Hằng số trọng trường Trái đất fM = 3986005.108m3s-2

Cái này là VN2000 do các cụ nhà ta nghĩ ra nhưnng dựa trên WGS 84:

Hệ quy chiếu tọa độ trắc địa là một mặt Ellipsoid kích thước do WGS-84 được định vị phù hợp với lãnh thổ Việt Nam với các tham số xác định:
Bán trục lớn a = 6 378 137 m.
Độ lệch tâm thứ nhất e2 = 0.00669437999013
Hay độ dẹt  (f) = 1 / 298.257223563)
Vận tốc góc quay quanh trục  = 7292115x10-11rad/s
Hằng số trọng trường Trái đất fM=3986005.108m3s-2
Điểm gốc toạ độ Quốc gia: Điểm N00 đặt tại Viện nghiên cứu Địa chính, Tổng cục Địa chính, đường Hoàng Quốc Việt, Hà nội.

Như trên ta có thể thấy các thông số đều khác nhau!
Tuy rằng đây chỉ là tài liệu tại hạ cóp nhặt trên mạng nhưng sự khác biệt giữa hệ trắc địa WGS84 dùng trong GPS và dùng trong VN2000 thì chắc chắn là có vì bản thân tại hạ đang làm một cái đề tài về hiệu chỉnh sai số WGS 84 trong khu vực Hòn Gai-Cái Lân. Bởi vì đang nghiên cứu nên còn nhiều điều chưa rõ hết...nhưng mong manh theo ngu ý của tại hạ thì có thể nó khác nhau vì cái gốc dùng để làm mốc của hai cái này là khác nhau!

Có vài lời tha thiết mong được chỉ giáo!

Mình vẫn có thể cài đặt để sử dụng tọa độ VN2000 trên GPS bác ạ, ko cần phải cực khổ chuyển thủ công !

khi dùng bản đồ có tọa độ vn2000 thì mình phải chuyển lại wgs-84 để dễ dàng sử dụng với gps?

Thank bác :)

Vn 2000 của anh Võ đang chạy trên Etrex HCx ở VQG Kon Ka Kinh .

Chào các bác, trong quá trình tìm hiểu về hệ tọa độ, em được biết là có nhiều chuẩn hệ tọa độ của nhiều quốc gia và tổ chức. Trong đó có vn2000 của nước mình và các máy GPS dùng hệ tọa độ wgs-84.

Em muốn các bác giải đáp dùm em về việc quy ước của hệ tọa độ vn2000 và wgs-84.

Theo như hệ tọa độ địa lý ( wiki) thì việc kí hiệu tọa độ 1 điểm rất đơn giản chỉ có độ, phút, giây. Nhưng khi em xem tọa độ được viết dưới hệ vn2000 thì thấy lạ hoắc, toàn kí hiệu Exxxxxxxxx ???!!!

Các bác có tài liệu có thể giúp em sự khác biệt giữa hệ tọa độ địa lí với hệ tọa độ vn2000 và wgs-84 được ko ạ, em xin cảm ơn ;)
vn2000 là hệ tọa độ riêng của Việt nam,Ở Việt Nam thường dùng hệ này để định vị vị trí trên bản đồ trong sổ đỏ,đo đạt địa chính ....còn hệ
WGS là viết tắt của các từ World Geodetic System hay Hệ Thống Trắc Địa Thế Giới. được sử dụng trong việc cập nhật dữ liệu bản đồ lên hệ thống GPS trên thế giới.còn 84 là nó được ra đời năm 1984
Đây có thể coi là một trong những hệ tọa độ phổ biến nhất được sử dụng hiện nay, hệ tọa độ này cho số liệu chuẩn xác với sai số chỉ hai bán trục và độ lệch từ gốc tọa độ đến địa tâm của trái đất là ± 1m.

Để em chơi cái này cho.

1. Đầu tiên là tại sao lại có cái gọi là WGS84 và VN2000?
WG1984 do người Mỹ (đấy lại là người Mỹ) xây dựng bằng công nghệ GPS và công bố vào năm 1984.
VN2000 do người Việt Nam xây dựng (đấy lại là người Việt Nam) cũng được xây dựng bằng công nghệ GPS và công bố vào năm 2000

2. Tại sao lại cần cái gọi là WGS84 và VN2000?
Đơn giản là vì trái đất nó không ra cái hình dạng toán học gì cả? Tròn không tròn, méo không méo, vuông không vuông, thoi chẳng ra thoi. Mà tệ hơn nữa lại còn chẳng đồng nhất, chỗ thì cao, chỗ lại thấp không phẳng phiu tí nào cả. Ngoài ra còn chưa kể đến chỗ thì 9.8 mét trên giây bình phương, chỗ thì cao hơn tí nhưng có chỗ lại thấp hơn tẹo.
Trong khi cái bản đồ mà các bác dùng thì nó lại phẳng tẹt ra trên tờ giấy, các bác thử hình dung quả bóng nhựa có hình dạng toán học là hình tròn, bác lấy con dao bác bổ nó ra thành từng múi nhỏ rồi đè phẳng nó ra thì nó cỏ phẳng được không? Không hề, chỉ có càng chia nhỏ ra thì nó đỡ méo mó hơn thôi chứ chẳng thể phẳng được.
Quay lại với trái đất, qua ví dụ qua bóng ở trên thì việc trải phẳng trái đất là chuyện không tưởng!!!! Nên người ta mới nghĩ cách đưa trái đất về gần với hình nào giống hình dạng toán học nhất và để đưa được thì người ta cần những cái mang tên WGS84 và VN2000.

3. Thế có cần phải cả hai WGS84 và VN2000 không?
Thực ra thì cũng chẳng cần thiết, tuy nhiên nếu xét về mặt khoa học kỹ thuật cấp quốc gia thì có cái VN2000 cũng là một cách khẳng định mang tính cá nhân khoa học kỹ thuật. Giống kiểu thanh niên bây giờ hay tự hào kiểu "Không đội mũ bảo hiểm, đèo hàng ngon dám vượt cả đèn xanh đèn đỏ vậy".
Cả WGS84 và VN2000 đều dùng chung thông số của hình dạng mô phỏng trái đất, nhưng WGS84 được định vị cho toàn cầu còn VN2000 đã được tính toán và được "lôi về" - "ấn vào" lãnh thổ Việt Nam thông qua một số phép tính vô cùng khó mà chỉ có vài ông giáo sư trắc địa mới hiểu.

4. Có bị lệch không?
Bản chất thì không, nhưng thực tế thì thể nào cũng lệch. Tại sao lại lệch? Vì nếu không lệch thì các bạn Mỹ dùng GPS để dẫn đường cho tên lửa Tô Ma Hốc Đớp bách phát bách trúng. Em đùa tí thôi chứ VN2000 hay VN3000 VN4000 gì thì các bạn Mỹ bắn vẫn chẳng trượt. Chỉ có điều các bạn em cẩn thận khi sử dụng bản đồ số, bởi ở Việt Nam bây giờ thực sự là loạn xà ngầu, WGS84, VN2000, Krasovski, Gauss, UTM, Hòn Dáu, Trung Quốc, Liên Xô, Mỹ, Pháp ... trăm thứ bản đồ, lưới chiếu, hệ toạ độ hổ lốn nên rất khó tránh được cái chuyện sai khác giữa các loại tài liệu, đặc biệt là khi các bác dùng với thiết bị định vị GPS.

Nếu bắt buộc phải dùng các loại tư liệu bản đồ cũ kết hợp với GPS, các bác nhớ nhờ ai đó tính chuyển thử giúp nhé bởi GPS thì chắc chắn là WGS84 và ở đâu trúng đấy (tất nhiên là vẫn có sai số rồi).
Còn chuyện ghi chép hay hiển thị thì nó chỉ là quy định thôi, bác thích nó hiển thị như thế nào thì nó sẽ hiển thị như thế mà. Cái mà bác thấy có chữ Exxxx và Nxxxx là tính trên mặt phẳng. Còn cái bác thấy là độ, phút giây là tính trên quả cầu toạ độ địa lý thôi mà.

Chả biết có đúng không nữa, thôi thì cứ coi như là bác tham khảo vậy.
quá chính xác,chỉ là quá lôi thôi,rườm rà,đọc bắt ngán

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back