What's new

Cho mình hỏi. mình là sv lần đầu tiên muốn đi phượt cần pro vào tư vấn

TeeCookie

Phượt thủ
Cho mình hỏi. mình là sv lần đầu tiên muốn đi phượt cần pro vào tư vấn

Mình là sinh viên !
Hè này muốn cùng 1 đứa e đi phượt trải nghiệm
Các bro cho mình hỏi mình muốn đi đường dài như Mộc Châu, Lào Cai và dũng xe Exciter có ổn không
Đi khoảng 2 ngày thì cần phải chuẩn bị những gì

Re: Cho mình hỏi. mình là sv lần đầu tiên muốn đi phượt cần pro vào tư vấn

Mình là sinh viên !
Hè này muốn cùng 1 đứa e đi phượt trải nghiệm
Các bro cho mình hỏi mình muốn đi đường dài như Mộc Châu, Lào Cai và dũng xe Exciter có ổn không
Đi khoảng 2 ngày thì cần phải chuẩn bị những gì

Ổn luôn ngoại trừ việc Exciter có hơi khó khăn chút khi buộc đồ. Nếu mới đi thì nên đi chậm hẳn so với bình thường bạn hay vít Exciter. Nhất là đi Lào Cai - có khá nhiều bạn đi cũng đã bị gặp sự cố, tai nạn trên đường này.

2 ngày làm sao đi được Lào Cai nhỉ? Dù sao đi tầm <5 ngày bạn cứ tiền, quần áo, đồ đi mưa là ok, không phải sinh tồn sinh tiếc đèn pin lọc nước gì cho đầy túi. Đồ sửa vá viếc xác định là chưa cần cho độ 3 chuyến đầu, dù khả năng xịt rách là hoàn toàn có thể. Nếu sau độ vài chuyến bạn có nhu cầu đi tiếp tự rút ra được là cần thêm gì.

Chúc may mắn ;)

Thanks bác nhé, thế cho mình hỏi có bao giờ phải ngủ ngoài đường k

Thanks bác nhé, thế cho mình hỏi có bao giờ phải ngủ ngoài đường k

Mình bảo là trong vài 3 lần đầu mới đi không cần chuẩn bị nhiều cũng là do mới đi hầu hết các bạn đi những điểm nổi - nhiều người biết đến nên mọi thứ khá là đầy đủ, nó chỉ không lên đến tầm sang chảnh resort thôi chứ mấy chỗ này không có thiếu cái gì cả. Ai đi quen thì mấy chỗ đó coi như đi nghĩ dưỡng vậy mà.

Cái việc ngủ bờ ngủ bụi là chuyện của sau này thôi :D. Tuỳ lựa chọn bản thân.

Mới đi thì cố gắng đi sớm nghỉ sớm, tránh lang thang trên đèo lúc nửa đêm ( đi đèo Đá Trắng đêm rất nguy hiểm nhé, nhiều xe, sương mù dày đặc, xe đêm nó hay để đèn chiếu xa nên rất trói mắt khi đi gần :) nên đi tầm 3 ngày hơn thì chơi được Mai Châu, Mộc Châu, Sơn La. Không phải ngày lễ nên nhà nghỉ cũng không phải đặt phòng trước. Quần áo gọn nhẹ vừa đủ. Nên học qua 1 khóa móc lốp vá săm, Mang 1 bộ đồ sửa xe, 2 săm lốp trước và sau, đi được 80km thì cứ có cây xăng là đầy bình. Thuốc đau bụng, đau đầu. Redbun uống khi buồn ngủ. Không nên ham vui, nghỉ ngơi hợp lý. Chạy xe mệt, buồn ngủ là nghỉ không nên chạy cố. Còn việc ngủ ngoài đường thì không có, thường thì 1 là chạy cố, 2 là gặp nhà dân là ăn vạ,xin ngủ nhờ nhất là người dân tộc họ dễ tính lắm.

Tốt nhất là đồng chí nên join vào 1 đội phượt nào đó , có bạn có bè , cũng học đc nhiều mà vui hơn , Đồ đạc thì đồng chí cứ tưởng tượng mình đi về quê hay đi công tác là đc , mang đủ dùng để có cái mà thay , có cái mà sử dụng mấy ngày :D , cuối tháng bọn tớ đi biển Hải Tiến , đồng chí quan tâm cứ contact :))

Mình bảo là trong vài 3 lần đầu mới đi không cần chuẩn bị nhiều cũng là do mới đi hầu hết các bạn đi những điểm nổi - nhiều người biết đến nên mọi thứ khá là đầy đủ, nó chỉ không lên đến tầm sang chảnh resort thôi chứ mấy chỗ này không có thiếu cái gì cả. Ai đi quen thì mấy chỗ đó coi như đi nghĩ dưỡng vậy mà.

Cái việc ngủ bờ ngủ bụi là chuyện của sau này thôi :D. Tuỳ lựa chọn bản thân.
Có cần phải tìm hiểu mấy nơi nghỉ ngơi trên đường trước k hả bác, hay tới đâu hay tới đó

Mới đi thì cố gắng đi sớm nghỉ sớm, tránh lang thang trên đèo lúc nửa đêm ( đi đèo Đá Trắng đêm rất nguy hiểm nhé, nhiều xe, sương mù dày đặc, xe đêm nó hay để đèn chiếu xa nên rất trói mắt khi đi gần :) nên đi tầm 3 ngày hơn thì chơi được Mai Châu, Mộc Châu, Sơn La. Không phải ngày lễ nên nhà nghỉ cũng không phải đặt phòng trước. Quần áo gọn nhẹ vừa đủ. Nên học qua 1 khóa móc lốp vá săm, Mang 1 bộ đồ sửa xe, 2 săm lốp trước và sau, đi được 80km thì cứ có cây xăng là đầy bình. Thuốc đau bụng, đau đầu. Redbun uống khi buồn ngủ. Không nên ham vui, nghỉ ngơi hợp lý. Chạy xe mệt, buồn ngủ là nghỉ không nên chạy cố. Còn việc ngủ ngoài đường thì không có, thường thì 1 là chạy cố, 2 là gặp nhà dân là ăn vạ,xin ngủ nhờ nhất là người dân tộc họ dễ tính lắm.

Thế là phải ngủ nhà dân à bác @@ e chưa thử bao giờ, có đc k đấy

Tốt nhất là đồng chí nên join vào 1 đội phượt nào đó , có bạn có bè , cũng học đc nhiều mà vui hơn , Đồ đạc thì đồng chí cứ tưởng tượng mình đi về quê hay đi công tác là đc , mang đủ dùng để có cái mà thay , có cái mà sử dụng mấy ngày :D , cuối tháng bọn tớ đi biển Hải Tiến , đồng chí quan tâm cứ contact :))

=)) Nghe mọi ng nói dễ thật, cái topic chi tiết chuyến đi của bác đâu

Exciter thì cứ chơi 2 lốp tubeless vào, đỡ phải quan tâm nhiều đến vụ thủng săm. Sợ sương mù thì thay bóng đèn Osram all season chắc là đủ, dùng kèm thêm kính đeo mắt tăng sáng ( loại mắt kính màu vàng ) là cũng đủ chiến rồi. Chạy xe đường miền núi thì quan trọng nhất là đi đúng làn. Mộc Châu, Lào Cai giờ có thiếu cái j đâu mà phải tính đến ngủ ngoài đường với ngủ nhà dân. Có tiền là có hết :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back