What's new

Chơi Tết Lào từ tối 13/4 - 19/4/2010

Status
Not open for further replies.
Tớ hiện đang làm việc tại Lào, một vài người bạn gợi ý tớ tổ chức 1 chuyến du lịch vào dịp Tết Bun-Pi-May (14-15-16 tháng 4). Bạn nào có ý định join cùng chúng tớ thì xin mời. Mục đích, ngoài tìm hiểu 1 nét văn hóa của đất nước Phật giáo dòng tiểu thừa thì chúng ta đi để vui là chính và ăn chơi là chủ yếu. :D
Dưới đây là lịch trình tớ lập:

-Ngày 1 (13-4): Xuất phát từ bến xe Nước Ngầm lúc 19h.

-Ngày 2 (14-4): 4h chiều cùng ngày sẽ có mặt ở thủ đô Viêng Chăn. Về Khách sạn nhận phòng. Ăn tối, xuống phố và ướt nhẹp. 22h, chúng ta đổ bộ vào 1 discotheque, các bạn đừng nghĩ đó là 1 nơi đốt tiền hay chác táng thác loạn mà tội nghiệp tớ. Chỉ với 25.000Kip/ 1chai bia Lào, chúng ta ngồi đến lúc sàn đóng cửa cũng được, mục đích của tớ muốn các bạn khám phá 1 mảng khác của Viêng Chăn êm đềm, coi cách thanh niên bên này giải trí ra sao với kiểu khiêu vũ tập thể Disco-Lao sôi động mà các bạn sẽ chẳng thấy ở 1 vùng đất nào khác.

-Ngày 3 (15-4): 8h30 sáng Lên xe nhằm thẳng cố đô LuangPraBang tiến quân. Dự kiến 17h đến nơi, nhận phòng, ăn tối, ngắm phố phường rực rỡ đèn hoa với những biệt thự lối kiến trúc Pháp từ hồi người Pháp bảo hộ toàn xứ Đông Dương để lại. Chợ đêm ở đây là nơi nếu tớ không dẫn các bạn đến tớ tin là các bạn sẽ bóp cổ tớ lè lưỡi. Không phải dăm ba thứ hàng Tàu nhảm nhí, màu mè lòe loẹt mà là những món đồ "chất" thực sự. Nếu bạn nào có sở thích trang trí ngôi nhà của mình theo lối Thiền hoặc style Hoài Cổ thì đây là điểm đến mất thời gian nhất của các bạn.

-Ngày 4 (16-4): Không bít có đủ thời gian để ăn sáng không khi những dòng người náo nhiệt với đủ thứ vật dụng có thể chứa được nước hăm hở trên tay ầm ầm càn quét qua từng con phố. Trưa, nạp năng lượng và tiếp tục với lễ Bun-Pi-May của người Lào Lùm (sắc dân chiếm đại đa sô) ở những ngôi chùa cổ và đỉnh núi thiêng Phu Sỷ. Chiều tối, nghỉ ngơi, ăn tối, dạo phố và tớ tin điểm đến của mọi bước chân mọi người sẽ lại là Night Market với hàng nghìn thứ hàng hóa để các bạn hoa mắt nhìn và mỏi tay chọn lựa.

--Ngày 5 (17-4): 7h, trả phòng, ăn sáng và ra bến xe sang Xiêng Khoảng. 8h30 xe xuất bến, dự kiến 16h30 sẽ đến nơi, nghỉ ngơi, nếu bạn nào muốn đi chợ cùng tớ thì xin mời, chúng ta cùng chọn thức ăn và vào bếp. Tối liên hoan văn nghệ với bao nhiêu beer tùy thích, tớ chiêu đãi, hát đến khản cổ nhé, chi nhánh trên này của công ty tớ có bộ Karaoke California-2mic và hai loa đại choác hân hạnh được phục vụ. Có 3 máy tính nối mạng để các bạn sử dụng nữa.

-Ngày 6 (18-4): Ăn sáng, lên xe thăm cánh đồng Chum, trưa về chúng ta thưởng thức món thịt dê nướng, đặc sản của xứ núi này. Có 1 loại lá ăn kèm thịt dê nướng cực kỳ thơm, tớ sẽ đố các bạn ở VN mình được gọi là lá gì. Hehe. Nghỉ trưa đến 14h chiều chúng ta thư giãn ở suối nước nóng. Chiều tối liên hoan tổng kết ở nhà hàng Lẩu nướng kiểu Lào.

-Ngày 7 (19-4): Xe đưa các bạn hồi hương. Tớ đứng tiễn và chạy theo vẫy vẫy tay mà té lên té xuống..

*P/S: Lịch trình là 7 ngày nhưng ngày đầu tiên xuất phát vào buổi tối, không tính là mất 1 ngày làm việc của các bạn. Tiếp đó là ngày 17/18 tháng 4 là hai ngày nghỉ cuối tuần. Vậy nên các bạn sẽ báo nghỉ vào 4 ngày 14/15/16 và 19 tháng 4 thôi. Ukie chưa các bồ tèo!!!

Mọi thông tin thêm ngoài Thread này trên Phuot.com, các ban có thể add facebook của tớ DO TRUNG KIEN với avatar hình đầu hổ để biết thêm chi tiết và tham gia thảo luận.
Tớ sẽ gửi 1 bài riêng về vấn đề chi phí.

:(( :(( Có bác nào tư vấn giúp em vụ này với, em sẽ có hậu tạ :D. cái passport em làm không kịp cho vụ đi này, em muốn hỏi giấy thông hành có giúp được em qua Lào không? và vì cung đường về của tụi em không quay lại đường cũ, liệu em có về vn dc ko? vì em nghe nói hình như giấy thông hành đi qua cửa nào thì phải về đúng cửa đó :(:)(( hú hù hu....giúp em với.....

Bạn tham khảo thêm thông tin của bác thik_di_choi nhé.

Nếu bạn muốn đi Thái rồi đi Cam tốt nhất là đi xe đến tận Bangkok, tuy nhiên từ Cam quay về Vientiane lấy xe là tương đối xa, bạn xem thêm bản đổ nhé

Đi từ Vientiane, bạn đi sang Udon-thani, rồi bắt bus đi Bangkok
nên khởi hành từ VTE chuyến 11h hoặc 2 h vì hầu hết xe buyt đi Bangkok từ Udon bắt đầu tầm 9h tối, sáng hôm sau là đến nơi.

Nên đi chuyến tầm 17h từ Talat Sao (mua vé trước 2-3 tiếng). Sang Udon khoảng 19h hỏi chuyến tầm 21h chạy. Thông thường các xe của các tỉnh đông bắc Thái như Nong Khai, Khon Kaen .. đều qua Udon. Nếu không thấy xe đậu ở đấy thì bắt nó (đại lý vé) cho xem hình xe. Ra cổng rẽ trái có 1 cửa hàng 7/11 vào mua 2 lon Heineken cao (55B/2 lon) rồi đi sang bên đường có một quán cơm suất của anh tóc dài bán (30-50B/suất), nước non đàng hoàng rồi lên xe đi.

Lên xe, khoảng 21-22h chạy thì 5-6h sáng hôm sau đến Morchit. Đừng đi sớm quá thì đến BKK sớm chưa làm được gì cả. Trên xe có phục vụ free bánh, nước, chăn. Giữ lại cuống vé vì đêm xe sẽ dừng ở một điểm dừng chân (Nakhon R hay gì đó). Nếu lúc đó bạn còn thức thì có thể xuống đổi cuống vé lấy 1 suất ăn (nên ăn đồ khô vì đồ nước bên Thái nấu tương đối mặn, khó ăn). Ở bến xe Morchit (khu Chatuchak) rất gần BTS Sky train và cũng có bus về Khaosan Rd
(không nhớ tuyến vì ít đi) còn nếu đi taxi thì ra tận xe hỏi giá nhé vì ở đó có hiện tượng cò taxi (bắt khách rồi bán cho lái xe)

Từ Phnompenh đi Vienttian khoảng 1000km. Tốt nhất bạn chia làm 2 chặng PNP-Pakse (hơn 400km) và Pakse-Vien (600km). Ở Pakse cũng có mấy nơi tham quan tốt và đặc biệt nhiều thác vì sông Mekong bắt đầu chảy từ địa hình núi cao của Lào vào đống bằng của Cam. Pakse có rất nhiều bà con Việt Kiều sinh sống nên bạn dùng tiếng Việt thoải mái. Cả 2 tuyến đều có bus chạy thẳng nhưng mình không nhớ giá

:(( :(( Có bác nào tư vấn giúp em vụ này với, em sẽ có hậu tạ :D. cái passport em làm không kịp cho vụ đi này, em muốn hỏi giấy thông hành có giúp được em qua Lào không? và vì cung đường về của tụi em không quay lại đường cũ, liệu em có về vn dc ko? vì em nghe nói hình như giấy thông hành đi qua cửa nào thì phải về đúng cửa đó :(:)(( hú hù hu....giúp em với.....

Mình chưa nghe thấy vụ này bao giờ ở Lào mà giấy thông hành chỉ đi trong ngày thôi chứ với lại đi cửa khẩu nào về cửa khẩu đó

m mún đi lào
Đã chốt danh sách chưa ấy nhỉ ^^
Bao giờ off ẹp thông báo m với nha ^^ tks !

Hoài: 0916558115

YM: tranglanh0358

Loa loa loa, thông tin tuyệt vời từ nhóm phượt Laos đầu cầu Hà Nội đây:

8pm mới xuất hiện 3 mạng: Trọng, Giang và Linh, tâm trạng hơi lo lắng, không hiểu các fuot tử giờ cao su hay la không đến??? May mà có Kiên gọi điện củng cố tinh thần, phấn trấn hẳn, thank Kiên (kiss)

3 Anh, Em chẳng biết lói dì, may mà quán cafe này view đẹp, không thì mặt mo hi hi (quả này tự an ủi đây), thanks các members ở rất xa, tận: Thanh Xuân, ngã tư Sở, ngã tư Vọng, Cầu Giấy, Huỳnh Thúc Kháng, Mai Động... (mỗi mình gần nhất do lợi thế chủ nhà :p) vẫn nhiệt tình đến ọp ẹp.
Ngay sau cú điện thoại của Kiên các fuot tử lũ lượt kéo đến, mừng ra mặt, thầm cảm ơn đồng chí Kiên (Kiên này "thiêng" thật, sorry 1 phát nhé). Tổng cộng có 10 phượt tử đi off (có ảnh kèm theo nhé) đội hình cực kỳ hoành con nhà bà tráng, cháu bà tá tràng hé hé.

1. Thư
2. Linh
3. Lyzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz
4. Giang
5. Ngân Trang (dập dòm).
6. Trang (diễn viên, đang có vấn đề về hộ chiếu, cần các members và Kiên tư vấn giúp vụ này, nếu OK => đi).
7. Phương, chẳng biết mò ở đâu ra, cũng đến... hóng hớt, cơ mà vui, nhớ post ảnh các members nhé Phương, thank Phương nhiều, cũng đang dập dò).
8. Thúy
9. Dung (bạn của Trang diễn viên, đôi này rất là kết vụ chơi ú tìm thì phải, cả 2 đứa đều đang lấp ló, dập dò, lại còn hay nói chuyện riêng trong hội nghị, may mà chưa ném đã vào hội nghị. Cố gắng lo vụ hộ chiếu và đi cùng đoàn cho vui 2 Em nhé).
10. Trọng (nhắc đến tên này hình như nghe quen quen :p).

Sau một hồi ba hoa chích chòe + chém gió, cuối cùng mọi người cũng đi đến thống nhất một số phương án như sau:

1. Mọi người quyết định thuê khách sạn để nghỉ tại Vientiane vì các lý do sau: mệt sau một ngày dài di chuyển + nóng nực, không điều hòa (sợ một số members không ngủ được) + ướt như chuột lụt (nếu không ướt vụ này thề sẽ không đi Laos + mắng Kiên một chật tơi bời khói lửa) => cần chố tắm và nghỉ ngơi để lấy sức hôm sau còn... ngủ tiếp trên đường đi Luangphabang he he. Cơ mà kiểu gì cũng say, không say không về khách sạn, bia Laos number 1 (nghe lỏm mấy bồ nói thế, chưa thử).

2. Quyết định đầu tư đồng phục, áo phông, màu trắng, quả này mới chất bởi vì các lý do sau: đồng phục tạo nên một sức mạnh tập thể, có sự gắn kết và cũng hoành tráng nữa, cái màu trắng chủ yếu là để tạo nên chút chất nghệ sỹ khi bị vấy bởi các màu sắc mà các bạn Laos té (Các bạn Laos mà không có nước màu để té thì các fuot tử sẽ tự té nhau :D). Tưởng tượng cái áo sẽ có màu gì khi trở về khách sạn??? Một bức tranh theo trường phái trừu tượng chăng??? (mình kết nhất vẽ và xem tranh trừu tượng khủng khiếp vì chẳng phải đau đầu suy nghĩ, chẳng thế mà vụ nào đó mình mua được một bảng điện + công tắc trong triển lãm tranh trừu tượng, vụ này ai phải xem Mr Bean mới hiểu). Quả này đảm bảo chất và nhiều người phải ngước nhìn :p. Thư sẽ lo vụ tìm kiếm mấu + giá thành (chắc khoảng 50k). Thank Thư rất nhiều. Có thể sẽ in thêm logo I love Laos như cái biểu tượng này: :L, tùy thuộc vào thời gian in áo.

3. Để đáp lại sụ nhiệt tình của đầu cầu Sài Gòn, quyết định ra Hà Nội, join cùng đoàn Hà Nội, nhóm phượt tử đầu cầu Hà Nội mong mỏi được tặng quà (bằng hiện vật) cho các members đầu cầu Sài Gòn (đừng từ chối nhé, buồn đấy). Mỗi member 1 áo phông đồng phục. Fied cho mình số members nhé để Trọng fix số lượng luôn. Quả này là the best idel trong hội nghị đấy, thế nó mới tình cảm, nhẩy.

4. Mỗi phượt tử sẽ được trang bị một súng bắn nước để bắn các bạn Laos và bắn các members trong đoàn. Trọng sẽ tìm mẫu súng nước, cho Trọng một tràng pháo tay nào :LL. Mối member sẽ chuẩn bị 2 chai Lavie to, có nước (tốt nhất là nước trà loãng, cho màu đỡ phai khi vấy vào quần áo) để pha màu vào và dùng bắn té mọi người, Trọng sẽ tài trợ màu => kết vụ này lắm đấy.

5. Trang phục: các phượt tử chú ý, nên mang các trang phục quần áo dài tay, mỏng, chất liệu mát, không cần là... trang bị thêm kem chống nắng, mũ. Tốt nhất nên cho quần áo, đồ đạc, tất tần tật đống hổ lốn đó vào một túi nilon to, buộc cẩn thận sau đó mới cho vào balo. Máy ảnh: du lịch hoặc pro tùy các members, tuy nhiên cần phải bảo quản cẩn thận kẻo cũng được tắm nước thánh như các du khách. Đâu đó trong diễn đàn này có ý tưởng rất tuyệt vời cho vụ bảo vệ máy ảnh khỏi ướt :D.

6. Mỗi người sẽ chuẩn bị vài tiết mục văn nghệ, điểm nhấn là trích đoạn giả ma (trong film "của để dành") do diễn viên Trang thủ vai (Trang nhớ nghiên cứu kỹ lưỡng lại kịch bản 1 lần nữa nhé), Trọng múa phụ họa (tức cái bóng ma), và các tiết mục văn nghệ khác như: hát (Các thế loại kể cả trầu văn và hát xẩm chợ...), múa (bao gồm cả múa cột nếu có cột...) chuẩn bị cho đêm trắng tại Vinh, trong khi chờ trời sáng làm thủ tục xuất cảnh tại cửa khẩu.

7. Nhóm phượt tử Hà Nội sẽ ọp ẹp lần cuối cùng + chốt danh sách + nộp tiền (áo và súng) vào hồi 3pm, chủ nhật ngày 04 tháng 04 (quả này sorry Kiên phát nữa nhé) tại cùng địa chỉ: cafe Cổ Ngư, số 20 Thanh Niên (đoạn ré từ đường Thanh Niên lên đường Yên Phụ). Sau đó các fuot tử sẽ đi ăn lẩu hoặc đồ nướng đâu đó trên đường Đức Chính hoặc Trúc Bạch => không say không về (sẽ chở thành khẩu hiệu của nhóm fuot Laos lần này :))).

Các members nào không thể đi off được mà vẫn quyết đinh join cùng đoàn đi Laos chuyến này, vui lòng thông tin cho Kiên or Trọng qua yahoo, facebook hoặc điện thoại trước ngày 04 tháng 04, đây sẽ là thông tin cuối cùng để Trọng biết số lượng số lượng áo đồng phục cùng súng cần chuẩn bị, sau đó sẽ tính tiền gấp đôi những members không đi ọp, khoản tiền dư ra sẽ dùng để bo cho các ca sĩ và diễn viên trong đoàn (bao gồm cả diễn viên múa phụ họa ha ha).

Bắn phá thôi.... Laos thẳng tiến.

PS: Kiên và các members ơi, giúp Trang vụ này với, Trang không thể có hộ chiếu trước ngày nhóm fuot Laos lên đường, ai có giải pháp nào cho vụ này không? Nếu dùng giấy thông hành thì sao? Trang có nguy cơ gặp phải các trở ngại gì? Ví dụ: khó khăn trong nước bạn Laos, phải quay lại cửa khẩu mà Trang đã xuất cảnh để trở lại Việt Nam, nếu vậy thì có thuận tiện cho Trang không? Trang phải rời đoàn từ đoạn nào??? Vân vân và vân vân. Các members và Kiên giúp mình nhé, quả thực nếu thiếu vắng bất kỳ một phượt tử nào trong nhóm, đặc biệt là Trang và Dung (vụ này chắc thiên vị đây) thì thực sự rất đáng tiếc vì đội hình nhà mình chuẩn quá và... tuyệt cú mèo nữa. Còn các members dập dò ơi, vụ này tuyệt vời thế này mà không đi thì tiếc lắm, Join nào... (BB)
Các members giúp mình nhé!

em kết nhất vụ mặc đồng phục trắng và té nước màu, hí hí. Mọi người ai còn dậm dò, lấp ló, hóng hớt thì chiến luôn đi, súng ống đạn dược đang ngày đêm chuẩn bị để nghênh chiến với các bạn Lào :))

PS: Pinky có thể sẽ có thêm 1 bạn đi cùng, thông báo bạn này là 1 bạn....nữ nữa :)) đoàn Lào lần này hình như âm thịnh dương suy í nhể :p

Tình hình là sau khi nhận nhiệm vụ cao cả từ Leader Trọng, hôm nay em có lang thang trên google và tìm được mấy cái website thiết kế áo đồng phục, giá cũng rẻ và thiết kế cũng ổn. Các bác tham khảo nhé:
http://aophongdongphuc.com/
http://www.dongphuclop.com/
P/S: Em sẽ tìm thêm mấy cửa hàng nữa bên ngoài để so sánh, tuy nhiên em vẫn cần cả nhà cho ý kiến về mẫu áo, loại áo và sẽ đặt áo trắng hay có in hình chim cò j đó.

e hèm, 2 cái trang Thu* gửi í tớ thấy có cái áo trắng viền xanh cốm hay đấy, mình có thể viền màu khác, nếu in I love (trái tim) Lào thì có thể viền màu đỏ cho nó tông xuyệt tông, mọi người cho thêm í kiến nhé, vụ này phải thống nhất nhanh để còn đi đặt hoặc mua nữa :p

Tình hình là sau khi nhận nhiệm vụ cao cả từ Leader Trọng, hôm nay em có lang thang trên google và tìm được mấy cái website thiết kế áo đồng phục, giá cũng rẻ và thiết kế cũng ổn. Các bác tham khảo nhé:
http://aophongdongphuc.com/
http://www.dongphuclop.com/
P/S: Em sẽ tìm thêm mấy cửa hàng nữa bên ngoài để so sánh, tuy nhiên em vẫn cần cả nhà cho ý kiến về mẫu áo, loại áo và sẽ đặt áo trắng hay có in hình chim cò j đó.

Theo Anh thì nên chọn Áo dài tay, cổ tròn và rộng, màu trắng thì đương nhiên rồi. Mình in logo I love Laos nhé! Mọi người cho ý kiến đi để Thư Thư đỡ confuse, các members Sài Gòn nữa, cho ý kiến đi.

Thư cứ đưa mấy mẫu mà E thích lên diễn đàn, để mọi người lựa chọn. Thế sẽ dễ hơn. :D

Công nhận mấy bác Hà Nội máu nhỉ!
Không hổ tiếng dân Hà thành!
Tôi kết nhất câu này! heheheehe
(tốt nhất là nước trà loãng, cho màu đỡ phai khi vấy vào quần áo)

:(( úi em tưởng hôm qua là đùa hóa ra là thiệt hả anh ơi :(:)(( chết em, em đâu cóa khả năng là diễn viên đâu, em chỉ có khiếu đứng bên rìa gào hỗ trợ thôi :D . Anh delete cụm từ nhạy cảm "diễn viên" hộ em zới chỉ nên gọi em bằng 1 từ thôi "Trang" đa tạ đa tạ.....:D :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,924
190,268
Latest member
NutGarden
Back