What's new

Chơi Tết Lào từ tối 13/4 - 19/4/2010

Status
Not open for further replies.
Tớ hiện đang làm việc tại Lào, một vài người bạn gợi ý tớ tổ chức 1 chuyến du lịch vào dịp Tết Bun-Pi-May (14-15-16 tháng 4). Bạn nào có ý định join cùng chúng tớ thì xin mời. Mục đích, ngoài tìm hiểu 1 nét văn hóa của đất nước Phật giáo dòng tiểu thừa thì chúng ta đi để vui là chính và ăn chơi là chủ yếu. :D
Dưới đây là lịch trình tớ lập:

-Ngày 1 (13-4): Xuất phát từ bến xe Nước Ngầm lúc 19h.

-Ngày 2 (14-4): 4h chiều cùng ngày sẽ có mặt ở thủ đô Viêng Chăn. Về Khách sạn nhận phòng. Ăn tối, xuống phố và ướt nhẹp. 22h, chúng ta đổ bộ vào 1 discotheque, các bạn đừng nghĩ đó là 1 nơi đốt tiền hay chác táng thác loạn mà tội nghiệp tớ. Chỉ với 25.000Kip/ 1chai bia Lào, chúng ta ngồi đến lúc sàn đóng cửa cũng được, mục đích của tớ muốn các bạn khám phá 1 mảng khác của Viêng Chăn êm đềm, coi cách thanh niên bên này giải trí ra sao với kiểu khiêu vũ tập thể Disco-Lao sôi động mà các bạn sẽ chẳng thấy ở 1 vùng đất nào khác.

-Ngày 3 (15-4): 8h30 sáng Lên xe nhằm thẳng cố đô LuangPraBang tiến quân. Dự kiến 17h đến nơi, nhận phòng, ăn tối, ngắm phố phường rực rỡ đèn hoa với những biệt thự lối kiến trúc Pháp từ hồi người Pháp bảo hộ toàn xứ Đông Dương để lại. Chợ đêm ở đây là nơi nếu tớ không dẫn các bạn đến tớ tin là các bạn sẽ bóp cổ tớ lè lưỡi. Không phải dăm ba thứ hàng Tàu nhảm nhí, màu mè lòe loẹt mà là những món đồ "chất" thực sự. Nếu bạn nào có sở thích trang trí ngôi nhà của mình theo lối Thiền hoặc style Hoài Cổ thì đây là điểm đến mất thời gian nhất của các bạn.

-Ngày 4 (16-4): Không bít có đủ thời gian để ăn sáng không khi những dòng người náo nhiệt với đủ thứ vật dụng có thể chứa được nước hăm hở trên tay ầm ầm càn quét qua từng con phố. Trưa, nạp năng lượng và tiếp tục với lễ Bun-Pi-May của người Lào Lùm (sắc dân chiếm đại đa sô) ở những ngôi chùa cổ và đỉnh núi thiêng Phu Sỷ. Chiều tối, nghỉ ngơi, ăn tối, dạo phố và tớ tin điểm đến của mọi bước chân mọi người sẽ lại là Night Market với hàng nghìn thứ hàng hóa để các bạn hoa mắt nhìn và mỏi tay chọn lựa.

--Ngày 5 (17-4): 7h, trả phòng, ăn sáng và ra bến xe sang Xiêng Khoảng. 8h30 xe xuất bến, dự kiến 16h30 sẽ đến nơi, nghỉ ngơi, nếu bạn nào muốn đi chợ cùng tớ thì xin mời, chúng ta cùng chọn thức ăn và vào bếp. Tối liên hoan văn nghệ với bao nhiêu beer tùy thích, tớ chiêu đãi, hát đến khản cổ nhé, chi nhánh trên này của công ty tớ có bộ Karaoke California-2mic và hai loa đại choác hân hạnh được phục vụ. Có 3 máy tính nối mạng để các bạn sử dụng nữa.

-Ngày 6 (18-4): Ăn sáng, lên xe thăm cánh đồng Chum, trưa về chúng ta thưởng thức món thịt dê nướng, đặc sản của xứ núi này. Có 1 loại lá ăn kèm thịt dê nướng cực kỳ thơm, tớ sẽ đố các bạn ở VN mình được gọi là lá gì. Hehe. Nghỉ trưa đến 14h chiều chúng ta thư giãn ở suối nước nóng. Chiều tối liên hoan tổng kết ở nhà hàng Lẩu nướng kiểu Lào.

-Ngày 7 (19-4): Xe đưa các bạn hồi hương. Tớ đứng tiễn và chạy theo vẫy vẫy tay mà té lên té xuống..

*P/S: Lịch trình là 7 ngày nhưng ngày đầu tiên xuất phát vào buổi tối, không tính là mất 1 ngày làm việc của các bạn. Tiếp đó là ngày 17/18 tháng 4 là hai ngày nghỉ cuối tuần. Vậy nên các bạn sẽ báo nghỉ vào 4 ngày 14/15/16 và 19 tháng 4 thôi. Ukie chưa các bồ tèo!!!

Mọi thông tin thêm ngoài Thread này trên Phuot.com, các ban có thể add facebook của tớ DO TRUNG KIEN với avatar hình đầu hổ để biết thêm chi tiết và tham gia thảo luận.
Tớ sẽ gửi 1 bài riêng về vấn đề chi phí.

Bà chị này lười đi off lắm, liên lạc qua anh và Trọng là chủ yếu. Đang khóc tu tu vì không thu xếp được thời gian kìa.

Đang kiếm đường đi từ Sân bay Nội Bài về thẳng BX Nước Gầm.

Các anh/chị HN có cao kiến gì ko ạ? Giá cả taxi thì thế nào nhỉ?

Em dò lăng quăng thì đi 2 tuyến bus : số 7 từ Nội Bài đến hoàng Quốc Viêt và số 39 từ hoàng Quốc Việt ra BX Nuoc Ngầm. Các bác nào rành rẽ cho ý kiến với ạ!!

Em cảm ơn lắm lắm

Chào các bạn từ Siem Reap, Campuchia!
Hôm nay là mình kết thúc chuyến hành trình 4 ngày 3 đêm tại Campuchia.
Ngày mai, 12/4 mình sẽ bay từ Siem Reap đi Vientiane.
Mình đang tìm cách thỏa thuận với hãng hàng không Lào là cho ở lại Sanavaket một đêm rời ngày kế tiếp bay tiếp đến Vientane.
Nếu được thì mình sẽ ở lại Savanaket một đêm, và ngày 13/4 mình sẽ có mặt tại Vientiane.
Nếu không, mình sẽ bay thẳng trực tiếp tới Vientiane và có mặt ở đó vào chiều ngày 12/4.
Tới đây, mình sẽ liên lạc với Kiên để tối đi uống cà-phê nhé. Và hẹn với các bạn từ Hà Nội và Sài Gòn vào chiều ngày 14/4 nhé.

Rất mong được gặp các bạn.

Tuấn.

Hẹn gặp lại bạn Tuấn ở Viên Chăn nhé !!!

Háo hức thiệt á!!

Đang kiếm đường đi từ Sân bay Nội Bài về thẳng BX Nước Gầm.

Các anh/chị HN có cao kiến gì ko ạ? Giá cả taxi thì thế nào nhỉ?

Em dò lăng quăng thì đi 2 tuyến bus : số 7 từ Nội Bài đến hoàng Quốc Viêt và số 39 từ hoàng Quốc Việt ra BX Nuoc Ngầm. Các bác nào rành rẽ cho ý kiến với ạ!!

Em cảm ơn lắm lắm

Field về đến sân bay là mấy giờ? Nếu trước 3pm thì đi bus cũng được đấy, giảm được khoản đi Taxi.

Nếu đi Taxi thì đừng đi Taxi của Nội Bài, ra ngoài mà bắt Taxi của hãng khác (trả giá luôn, không cần tính KM, nếu khoảng 200k thì đi tốt, cao hơn một chút xíu nữa thì cũng không sao. Nếu không được nữa thì đi bus. Ke ke. Mai gặp Field và mọi người (xem vàng của Kim Hồng là vàng gì). Hé hé.

Thì vẫn là hình bàn chân của các bác phượt nhà mình thôi ạ. Áo trắng viền đỏ, bàn chân thì hình như là viền da cam thì phải. Em vẫn chưa bít cách up ảnh lên phuot.com nên các bác thông cảm cho em nhé!

Field về đến sân bay là mấy giờ? Nếu trước 3pm thì đi bus cũng được đấy, giảm được khoản đi Taxi.

Nếu đi Taxi thì đừng đi Taxi của Nội Bài, ra ngoài mà bắt Taxi của hãng khác (trả giá luôn, không cần tính KM, nếu khoảng 200k thì đi tốt, cao hơn một chút xíu nữa thì cũng không sao. Nếu không được nữa thì đi bus. Ke ke. Mai gặp Field và mọi người (xem vàng của Kim Hồng là vàng gì). Hé hé.

Ặc, bác Trọng tư vấn thế thì...
Nếu ko đi bus thường, bạn field có thể đi shuttle bus của Việt Thanh hoặc của Jet Star (vài chục k/vé, đợi khoảng vài chục phút). Hoặc gọi Mai Linh và chỉ phải trả 1/2 tiền cước khi đi từ Nội Bài về (đi ngay)

Kí tên: Ko ai biết mình là ai =))

Chào các bạn.
Tuấn đã tới Vientiane bình yên!
Hiện tại mình đang ở khách sạn CHALEUXAY chờ các bạn đến.
Mình đã gặp Kiên rồi. Very nice guy đó!
Thời tiết ở Vientiane hơi nóng. Các bạn chuẩn bị quần áo mát mẻ và dép đi dạo nhé.
Hẹn gặp các bạn sớm.

Tuấn

Chào các bạn!
Mình vừa có gần 2 ngày off cùng Kiên ( con người tốt bụng) tại Viên. Sáng nay Kiên chở ra bến xe đi Luông định đi chuyến 8h nhưng phải tới 9h mới mua được vé và chen chân vào mua cũng chẳng dễ j, vì người Lào bi h cũng nhiễm thói xấu của VN mất rồi. Tình hình là giá phòng nghỉ ở Luông và mọi thứ dịch vụ đều tăng ít nhất là 3 lần. Vì thế nếu xác định được số người thì bạn Kiên nên mua luôn vé xe đi vì mình thấy cũng có người mua vé trc rồi. Ah, mình góp ý là nếu các bạn có thời gian thì nên chuẩn bị thêm rất nhiều nến và đèn hoa đăng ở VN rồi mang sang đây. Buổi tối mà thắp sáng cả con sông thì còn j hơn. Nên mua cả đồ ăn cho 2 ngày ở Luông, đến đây chỉ trả tiền nghỉ là tốt nhất.
Một lần nữa cảm ơn Kiên rất nhiều !

• Like
Reactions: Lyz
Chúc cả nhà đi đường may mắn, và có 1 chuyến đi vui vẻ, nhiều kỉ niệm, về cho em off ké với,hức :((. E ko đi được chuyến này tiếc quá. Mai có khi xem xét ra bến nước ngầm tiễn cả đoàn nhờ :D
Ngân Trang

Đây là ảnh buổi off đầu tiên của đoàn (chi nhánh Hà Nội). Chúc mọi người đi vui vẻ và may mắn.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back