What's new

[Tổng hợp] Chùa đất Việt

Topic thật ý nghĩa. Lang thang google tìm hiểu về chùa thế nào lại tìm thấy bác Chitto. Em đọc một lượt từ đầu đến cuối luôn. Cảm ơn bác Chitto nhé!

Mạo muội đóng góp !
Em mới về chùa Nôm , ngôi chùa có 122 bức tượng bằng đất cổ nhất Việt Nam. Chùa giữ nguyên chính điện, mới xây thêm một tòa và mở rộng hơn trước.
Trụ trì chùa là thầy Thích Đồng Huệ.

Last edited by a moderator:
Tượng cổ bằng đất - gần ngàn năm không hỏng dù trải qua lũ lụt, chiến tranh . Thật kì lạ !

Chùa Nôm - Đại Đồng, Văn Lâm , Hưng Yên. Bác nào có ý định về đây. thì nhớ đeo khẩu trang + kính lúc chiều xuống nhé. Chùa nằm giữa 2 ngôi làng thu gom rác thải ! Em xuống mà không biết trước, lúc về toàn bị thiêu thân với ruồi nhặng táng vô mặt !
Đôi tháp chuông trụ trì đặt mua từ China ạ ! Thật hoành tráng !

Tượng cổ bằng đất - gần ngàn năm không hỏng dù trải qua lũ lụt, chiến tranh . Thật kì lạ !

Cái thông tin các tượng đất từ nghìn năm ấy là từ một bài báo bốc phét, mà nói đúng hơn là tác giả bài báo không có kiến thức nên bịa ra chuyện đó (hoặc nghe người ta bịa ra chuyện đó).

Nhìn các tượng đất chùa Nôm có thể thấy đó đều là các bức tượng có tuổi đời giỏi lắm là ba trăm năm, mà nhiều khả năng là còn ít tuổi hơn nữa. Các tượng này phong cách kiểu Hậu Lê, nhiều khả năng là thời nhà Nguyễn.

Thực ra từ khi sư chùa Nôm biến thể sang lên đồng, hầu thánh, cầu cúng điên đảo thì chùa chỉ còn cái xác thôi. Hồn chùa đã bị biến chất rồi. Một nửa thành chất Tàu, một nửa thành đạo Mẫu. Ngôi chùa cổ thì bé mà cái cổng thì cao vống lên. Hai cái tháp-lư đồng kia lôi từ Tàu về, vốn không hề ăn nhập gì với chùa Việt cả.

Sư chùa Nôm thì giàu có tiếng rồi. Người quanh vùng ai cũng biết, nhưng cái biết của người dân nó khác với cái biết của những người đến cầu cúng ở đây rất xa.

Có bác Chitto giải thích e mới mở mang đầu óc. Em cũng thấy rất lạ, tượng trong như mới mà có người kêu nghìn năm không hỏng. Báo chí hài thật ! Em nhớ trụ trì nói tượng có thể ra đời năm 1682 gì đấy ! Thanks bác Chitto ạ !

Em xin tiếp, hôm trước có dịp qua bên chùa Phúc Lâm, Du Nội, Đông Anh , Hà Nội.
Trụ trì là thầy Thích Thanh Trung. Chùa nổi tiếng với giếng đá cổ + Lan can sấu đá cổ thời Lý.
Giếng đá

Lan can sấu đá

Phần chùa mới xây

Last edited by a moderator:
Đại gia nào mà dám xây cái tháp ngang với chùa không biết !!!

Rùa đá cũng cổ, bị hư hỏng rồi

Cái này đẹp

Last edited:
Chùa Phúc Lâm chắc thờ cả vua Lý thái tổ

Phần mới xây tiếp

Cái này cũng đẹp

Tranh thủ chụp người mẫu

Em có một câu hỏi muốn tham khảo ý kiến của bác Chitto cũng như tất cả mọi người quan tâm đến topic. Từ trước đến nay, nhiều người cho rằng chùa Dâu là nơi phát tích của Đạo Phật, là chùa cổ nhất Việt Nam ???!!! Em mới biết thông tin chùa Yên Phú, Thanh Trì , Hà Nội còn cổ hơn. Vậy đâu là ngôi chùa cổ nhất Việt Nam ạ ??? Xin mọi người giúp đỡ.
Tiện thể em phải phi ngay về chùa Yên Phú tham khảo .
Có vài ảnh gửi mọi người ạ
Chùa cổ nhất nhưng vừa mới được trùng tu xây mới ạ

Không thấy cổ chút nào , ngược lại nhìn quả là hoành tráng

Tượng mới đều rất đẹp

Trụ trì chùa Yên Phú là thầy Thích Thọ Lạc . Theo thầy, chùa Yên Phú là ngôi chùa đầu tiên xây dựng sử dụng công nghệ dư ứng lực ( nó là cái gì thế ạ ??? Bác kiến trúc sư, công trình sư nào giải thích hộ em với ? )

Khách sạn hay chùa đây ?

Không biết là những ai đây ạ ? Em không hỏi, vì đi 1 vòng là em muốn về :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back