What's new

[Hỏi đáp] Chuẩn bị xe máy cho người phượt lần đầu?

budgettraveller

Phượt tử
Mình định phượt xe máy lần đầu ở cung đường ven biển từ SG ra miền Trung. Mình dùng Wave alpha tàu chạy hơn 10 năm (trên 80000km). Theo nhận định bản thân thì xe vẫn chạy tốt, đi đường trường 60km/lít. Mình hoàn toàn chưa có bất kỳ kinh nghiệm gì trong việc chuẩn bị xe cho mục đích phượt, vì không muốn đi 1 chuyến về mà xe tan nát nên xin tham khảo ý kiến của anh chị em để chuẩn bị xe tốt hơn:

1. Mình có thể đem xe bảo dưỡng (tại cửa hàng bán xe máy hay tiệm sửa xe) cho mục đích phượt ở đâu tại SG? Ví dụ như vấn đề thay nhớt xe, lốp xe, săm xe... Dù đã tham khảo các bài viết của phượt thủ đi trước nhưng theo quan điểm cá nhân là cầm "xe" bắt mạch thì sẽ tốt hơn.
2. Trong trường hợp không dùng xe của mình thì có thể mướn xe để phượt ở đâu (mướn tại SG)?

Xin cảm ơn anh chị em phượt thủ.

cung ven biển chủ yếu là đồng bằng nên xe gì đi cũng đc, có hư thì cũng nhiều chỗ sửa, bạn k cần lo quá. bạn đi xe lâu như vậy rồi (10 năm) thì cứ tiệm sửa xe nào uy tín, quen biết mang ra cho nó xem lại máy, thay lốp, nhớt là đc rồi. cứ đi, đừng ngại. chúc bạn chuyến đi vui vẻ

Xe phổ thông, dg` đồng bằng, thì cứ đem ra tiệm sửa xe nào cũng dc, ktra sơ bộ(phuộc, lốp, lửa, điện...) rùi vi vu đổ xăng mà đi thui.

Tìm kiếm được cho mình người bạn đồng hành hoặc một ôm thật “cứng” sẽ giúp chuyến đi cực kỳ vui và suôn sẻ. Bạn đồng hành mình nói ở đây sẽ đi một xe riêng, nếu gặp sự cố thì sẽ hỗ trợ nhau. Trường hợp nếu xe bị sự cố sẽ có 1 xe đẩy đi, nói chung là đi 2 xe thì sẽ tốt hơn nhiều.

trước khi đi thì nên cho xe đi bảo dưỡng, kiểm tra xem có vấn đề gì không. Sau đó thì vivu thôi. Nói chung thì cũng không cần phải quá lo lắng đâu bạn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,483
190,101
Latest member
Tantrinhminh
Back