What's new

Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

Re: Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

Xem topic này em chẳng thấy hùng vĩ gì hết chỉ thấy sợ.

Last edited by a moderator:

Em vượt Mã Pì Lèng trong tình trạng mưa và sương mù dày đặc. Tầm nhìn xa xấp xỉ 5m nên không biết hình dáng cảnh vật nó ra sao cả.

Các ace Phượt cần cẩn thận khi đi qua những đoạn đèo này nha.

Last edited by a moderator:

Bài viết kinh nghiệm đi qua các đèo VN rất hay.

Miền Tây Nam Bộ cũng có những đoạn chạy xe lên đỉnh núi. Tuy không bằng miền Bắc và Tây nguyên. Nhưng cũng có độ dốc hơi cao và quanh co. Vài hình ảnh lên núi trong vùng AG.

Đường lên Núi Ông Cấm-(Thiên Cấn Sơn) -Tịnh Biên

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Đường lên núi Ba Thê (Óc Eo)-Thoại Sơn

Qua những bài viết những bức hình về những con đèo trên mọi miền Việt Nam, tôi thấy hâm mộ chủ top quá, hẳn là b đã đi rất nhiều nơi, có những cảm nhận rất thực về những nơi đã đặt chân đến, b có thể cảm nhận được hơi thở, những nhịp điệu của từng con đèo, nhận ra vẻ đẹp của những nơi đó rất riêng biệt và không hề giống nhau! Cảm ơn những chia sẻ chân thực của b!

Em xin phép các bác kể về mấy con đèo em gặp trong chuyến Tây Bắc.
Em kinh hãi nhất là đèo Làng Mô trên đường từ Sìn Hồ xuống Mường Lay (ko biết trí nhớ có đúng ko), chạy buổi tối sương mù mờ mịt trời lạnh buốt. Tầm nhìn xa không quá 2m, không biết đằng trước mình có cái gì đang chờ, không biết khi nào sẽ hết con đèo quái quỷ đầy sương mù. Em có nói với anh Mì: Nếu ko có anh đi cùng em sẽ ngồi xuống khóc ngay tại đấy.
Hôm đấy tụi em đến Sìn Hồ khi trời vừa tối, chuyến đi với mục tiêu chinh phục A Pa Chải của 2 anh em Vespa 1 SG 1 HN vào dịp tết con chuột vừa rồi. 2 anh em quyết định chạy cố về Mường Lay ngủ để hôm sau đi Mường Chà. Không ngờ, đi khỏi Sìn Hồ thì trời sụp tối và lác đác mưa. Hết mưa là sương mù mờ mịt, không thể nhìn thấy gì nhất là anh Mì lại còn đeo kính cận. Em nhận nhiệm vụ đi trc để anh Mì canh theo xe em mà đi theo, không nhìn thấy bất cứ cái gì xa hơn 2m. Mà nhìn vào đêm sương mù thì quả thực là chói và nhức mắt, nhiều lúc em muốn tắt đèn xe đi cho đỡ chói nhưng ko thể. Tắt đèn xe thì lập tức rơi vào đêm đen vô tận, mở đèn thì chói mắt nhưng ít nhất còn nhìn thấy mặt đường ngay... dưới chân. Em toàn phải căn các cột mốc bên đường mà đi (cảm ơn các cột mốc ko đc làm bởi pê em u 18), những lúc đường ko có cột mốc thì quả thực là ko biết mình đang đi đâu cả. Rút cuộc cũng hết đoạn đường đèo ma làm ấy, em chạy xe như chưa bao giờ đc chạy xe cả (làm bác Mì tụt lại tít đằng xa). Thị xã chết đuối Mường Lay như 1 sự cứu rỗi...
Nếu đường từ Nậm Chiến sang Nậm Khắt mà gọi là đường đèo thì đây cũng là con đèo đáng nhớ, đường toàn bùn trơn trượt. May nhờ có 2 bạn Mông đồng hành nên cũng đỡ, rất cảm ơn 2 bạn ấy. Cho đến giờ em vẫn ngạc nhiên không hiểu sao 2 chiếc Vespa có thể đi qua được đoạn đường đáng sợ ấy. Đường đất bé tí và trơn trượt sau mưa, xe dờ rim và guây còn phải quấn dây thừng vào bánh đi còn khó. Hầu hết mọi người ở Nậm Chiến khuyên là không nên đi, vậy mà tụi em vẫn đi qua đc.
Em nhớ đèo Khau Phạ vố buổi sáng 2 anh em trượt băng trên đỉnh đèo, những chiếc xe khách văng ngang đập vào thanh chắn. Sáng đấy 2 anh em xuất phát từ Mù Căng Chải, hí hửng vì có đến 80% gặp băng tuyết trên đỉnh đèo Khau Phạ. Gặp thật, nhưng niềm vui cũng chóng qua khi những chiếc xe không tuân theo sự điều khiển nữa trên đỉnh đèo bị đóng băng trơn trượt. Những ngọn cây, mái nhà đẹp như chuyện cổ tích và các bộ phim em đc xem trên TV. Đây là lần đầu tiên em thấy băng tuyết ko phải trong tủ lạnh, háo hức và tò mò lắm. Gần đỉnh núi, tất cả mọi thứ bị đóng băn kể cả mặt đường. Bùn nhão bên đường cũng bị đóng băng cứng ngắc và mấp mô, những đống cứt trâu cứt bò đóng băng cứng đến mức đứng lên ko nát (em đứng thử).Cả 2 xe tự nhiên trượt đi mà ko ai hiểu lý do vì sao, đến lúc đứng xuống thấy mình cũng trượt đi mới biết mặt đường đã đóng băng. Anh Mì thấy những chiếc xe khách đi qua bị trượt quay ngang văng sang phía ta luy âm sợ đi tiếp sẽ nguy hiểm nên đề nghị chờ băng tan mới đi tiếp (bao giờ cho đến tháng 10?), sau thấy ko chờ đc nên cởi giày ra đi mỗi bít tất dắt xe qua đỉnh đèo đóng băng. Xe em bị đổ giữa đường mà ko thể nào dựng dậy đc (người đứng còn ko vững làm sao mà dựng xe dậy), đành phải đẩy xe theo phương song song mặt đất vào lề đường bùn cứng mấp mô. May mà mặc dù bùn đã đóng băng nhưng nhờ sợ mấp mô của nó mà em dựng đc xe dậy và đi dọc xuống, lại bị ngã xe phát nữa may mà anh Mì quay lại giúp.
Em có may mắn qua mấy con đèo nữa nhưng những con đèo trên là ấn tượng nhất.

Đọc trải nghiệm của anh mà em thấy kích thích quá. Em chưa đi đường đèo mùa đông bao giờ.
Nhưng như anh viết thì quá nguy hiểm khi mà dắt xe vẫn bị ngã

Mình xin phép ăn ké mấy tấm hình trên đèo Măng Đen ,KonTum.

attachment.php
[/IMG]

attachment.php
[/IMG]

attachment.php
[/IMG]

attachment.php
[/IMG]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589