What's new

Chuyện đi của một nhà Tây

Em có một thân một mình mà chả dám đi đâu,toàn loanh quanh ôm chân mẹ. Ngưỡng mộ các bạn này ghê cơ !!

@ Ủa mà em tưởng có topic "Đọc báo dùm bạn" của bạn batman rồi chứ ạ ? Chắc bạn Audio không biết nên phải mất công lập hẳn topic mới thế này !

Các bạn smod dạo này cũng lơ đãng ghê cơ ! :T

Em có một thân một mình mà chả dám đi đâu,toàn loanh quanh ôm chân mẹ. Ngưỡng mộ các bạn này ghê cơ !!

@ Ủa mà em tưởng có topic "Đọc báo dùm bạn" của bạn batman rồi chứ ạ ? Chắc bạn Audio không biết nên phải mất công lập hẳn topic mới thế này !

Các bạn smod dạo này cũng lơ đãng ghê cơ ! :T

Chào SS ,mục đó mình biết ,nhưng những bài báo hay như thế này mình nghĩ nó xứng đáng được ở riêng để mọi người tiện theo dõi và thảo luận SS nhỉ :))

vậy là bạn chưa làm 1 chuyến xuyên VN hả? khi nào rãnh đi với mình nè.......;)

Những năm 1995 còn làm hướng dẫn thì mình cũng đi xuyên việt nhiều ,nhưng để có 1 chuyến đi hết các tỉnh thành của VN thì chưa được đi (1 lần tất cả các tỉnh )
Bác tây này sướng 1 cái là cứ chỗ nào cảnh đẹp là bác ây hạ trại .

Suy nghĩ ta và tây khác nhau nhiều lắm.

Tây bán nhà, bỏ việc đi vòng quanh thế giới rồi về lại đi xin việc làm lại từ đầu. Việt nam có dám thể không?

Bạn nào thích đi không? Tớ hiến cái xe bên trái cho chuyến đi vòng quanh thế giới đấy :)

picture.php

Last edited:
Anh Net nói thế làm em thèm =)), vậy em đi xuyên vịt thì em chỉ lấy cái Vô Lăng thôi nhé:LL.
Người Việt mình cũng có nhiều người máu me lắm chứ anh. Mặc dù không xuyên cả thế giới nhưng cũng có khá nhiều người xuyên đủ các nước mà họ không nói thôi.

Bản thân em bỏ việc để đi phượt là chuyện bình thường, bởi vậy sau 2 chuyến đi Chư yang Sin và Bidoup về giờ còn thất nghiệp nè :))=))

Những năm 1995 còn làm hướng dẫn thì mình cũng đi xuyên việt nhiều ,nhưng để có 1 chuyến đi hết các tỉnh thành của VN thì chưa được đi (1 lần tất cả các tỉnh )
Bác tây này sướng 1 cái là cứ chỗ nào cảnh đẹp là bác ây hạ trại .

Sax, làm HDV từ năm 1995 cơ àh, lúc đó mình chưa lên SG học nữa......:(
Qua bao nhiêu năm rồi thấy VN có gì thay đổi không anh?
Tình hình là em cũng giống anh, đi gần hết 63 tỉnh thành của VN rồi, nhưng chia làm nhiều chặng, chứ chưa lái xe máy 1 lần đi từ Nam ra Bắc cả...
Hôm nào rãnh anh em làm phát giống bạn Còi To nhỉ? ;)

Suy nghĩ ta và tây khác nhau nhiều lắm.

Tây bán nhà, bỏ việc đi vòng quanh thế giới rồi về lại đi xin việc làm lại từ đầu. Việt nam có dám thể không?

Bạn nào thích đi không? Tớ hiến cái xe bên trái cho chuyến đi vòng quanh thế giới đấy :)

/QUOTE]

Không hẳn như thế đâu. Đành rằng tây thì ưa mạo hiểm và thích khám phá nhưng suy cho cùng thì mạnh vì gạo, bạo vì tiền thôi.

Cùng 1 công việc, 1 trình độ, mức độ đóng góp chưa biết ai hơn ai nhưng các bạn tây thu nhập cao gấp cả chục lần các bạn Mít. Vài năm đi làm là dư dả phượt vài chục nước giá cả rẻ như bèo rồi. Thậm chí có bạn bánh mì mới ra lò làm cái thẻ tín dụng là cũng lượn thoải mái. Chưa kể các yếu tố khác như ngoại ngữ với Mít là vấn đề nhưng với tây lại không thành vấn đề. Các bạn tây da trắng còn lợi thế là đi đâu cũng yên tâm, không như các bạn Mít sang chỗ nọ chỗ kia còn sợ bài ngoại với phân biệt chủng tộc.

chuyện Tây đi phượt mang theo cả con nhỏ, thậm chí là chó mèo là chuyện thường, vì thứ nhất, họ thích cho con đi theo trong những chuyến đi dài ngày, đặc biệt là đi nghỉ Thứ hai là tiền thuê người giữ con, giữ chó mèo, giữ nhà sẽ đắt hơn gấp nhiều lần tiền mang theo tất cả.

Gia đình này đi nhiều nước, mà lại đi lâu thế này thì cũng phải có khá nhiều tiền chứ không phải chuyện đùa.
Và tất nhiên là họ thích phiêu lưu nữa, chứ thiếu gì người có tiền, có xe nhưng thậm chí là không dám cưỡi máy bay đi chơi...vì sợ bòm.

Nói về chuyện đi thì cũng vô vàn lắm. Hôm trước em xem quyển walking artist của thằng Hamish Fulton, nói về cuộc đời nó với trên 30 năm đi bộ và chụp ảnh.
Sợ các Bác tây thật!:shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,544
190,114
Latest member
vaota88
Back