What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi của sự vỡ kế hoạch Hà Nội - Mai Châu 5/11 - 11/11

anhvu275

Phượt thủ
[Lưu ý trước khi xem: Vì đây là câu chuyện thật và theo cảm tính của 1 chàng trai khá nhạy cảm, nếu ai không thích có thể bình luận, còn muốn chém gió thì xin mời sign out - làm được đi rồi chém nhé. THÂN]
Nếu chỉ bình luận:"ngưỡng mộ quá" hay những câu đại loại vậy thì mình nghĩ các bạn không nên bình luận làm gì, HÃY XÁCH XE LÊN VÀ ĐẬP
Trước chuyến đi và khi đã tới HN, mình vẫn cứ đinh ninh là sẽ làm trọn 1 vòng Tây Bắc rồi sẽ về làm lành lại, nhưng dường như không thể chiến thắng được nên chạy về SG luôn. Chuyến đi lẽ ra phải là 35 ngày, nhưng vì nhiều yếu tố khách quan lẫn chủ quan nên chỉ có thể đi đến được Mai Châu thôi. Ít ra cũng được cái là hôm trước leo Thung Khe, hôm sau leo lên lại :)))

Yếu tố Chủ Quan:
+ Không xem kỹ lại xe
- Trước khi đi mới phát hiện cả 2 đùm xe đều bị khô mỡ và cháy "bi" hết.
- Đem đồ nghề vá xe mà quên kiểm tra tuýp keo xem còn không, khi bị lủng lốp thì mới phát hiện keo bay hơi gần hết, còn lại chưa tới 1/4, và mới 2 ngày đã thủng 3 lần (2 sau 1 trước).
- Bàn đạp có vẻ muốn đi nên đạp khá nặng và không còn trớn.
+ Mang theo cái máy hơi bị nặng nên dù để phía trước cũng lợi thế là leo đèo không bị bốc đầu, nhưng mỗi lần muốn chụp gì thì cũng phải "xuống xe - tắt máy - quăng đại"
+ Mặc dù đã nghe đồn nhiều nhưng khi ra tới HN mới thấy "thấm nhuần lý tưởng - MỘT ĐI HÔNG TRỞ LẠI " :))
+ Để lên tới Mai Châu mất khoảng 1,5 ngày (9h sáng dậy đạp, 19h kiếm chỗ nghỉ.) mà dự tính ban đầu "đi theo đường chim bay chỉ trong 1 ngày thôi =)) mà kiểu này chắc nên là 2-3 tháng mới thưởng thức được hết vẻ đẹp Tây Bắc.

Yếu tố Khách Quan:
+ Tưởng trời thu không mưa, ai dè ngày đầu, "đêm nghe tiếng mưa" tới sáng hôm sau.
+ Trời lạnh buổi tối nên không thể bày đồ hàng ra chơi được, cũng không phơi được đồ, đa số phải phơi lúc đạp xe lúc trưa. mà chỉ phơi được khăn với áo thôi (cái khác ai dám treo lên ghi đông).
+ Nghe vnexpress đồn Cao Bằng bị lở đá.

Đây là cung mình dự tính.
[url=https://flic.kr/p/pypsdg]map Tây Bắc by quang.vu275, on Flickr[/URL]

Được ông anh chở đi lên sân bay Tân Sơn Nhất, tới nơi check in xong nhận được cuộc gọi của mẹ về việc cẩn thận người Hà Nội. Mình ừ ừ vì cũng có nghe nói sơ qua, và cơ bản mình đã từng làm dịch vụ nên làm chung hoặc tiếp xúc cũng với khá nhiều người HN nên thực sự mình không thích.
IMG_0299 by quang.vu275, on Flickr

Khi đến quầy check-in của VietjetAir, dù biết là lố kg nhưng mình không nghĩ là lại dư tới 6,8kg. Nhưng rất may và rất thích vì em nhân viên nói là "anh dư kg nhưng em sẽ tính anh 5kg thôi, anh ra kia đóng tiền phí rồi quay lại em đưa vé cho nha". Quá tuyệt rồi còn gì, 220k tổn thất.
IMG_0302 by quang.vu275, on Flickr

Trong thời gian ngồi đợi, mình lại nhớ về cách đây cũng gần 1 năm, tháng 9/2013, cũng ra sân bay để đi về phía mặt trời mọc. Nhưng rồi lại vòng về, những ký ức bay loạn xạ trong đầu.
Sân bay CHUBU, Aichi Ken, Jp.
DSC00197 by quang.vu275, on Flickr

Bước xuống máy bay, đáp xuống Nội Bài, trong tâm trí chuẩn bị tinh thần để "chém gió" với mấy chú nhưng bất ngờ vì nhân viên ở đây cũng khá ổn, mình hỏi đường ra với 1 chất giọng đặc sệt miền Nôm, và người ta vẫn vui vẻ hướng dẫn (không biết trong thâm tâm nghĩ gì, nhưng cư xử tốt vậy thì mình ghi nhận). Thế là ưỡn ngực, chổng hông đẩy xe đi kiếm chỗ hành sự, đến bãi xe bus/taxi thấy cũng ổn, vậy là tháo đồ xuống, banh thùng ra ráp xe. Vừa ngồi ráp, vừa nghe mấy chú chém gió nghe mà mệt thiệt, toàn gió ngược không. Thường thì ở nhà chỉ mất 15p là xong xuôi, ở đây tốn gần 60p để ráp và gắn hành lý lên xe.

Xong rồi mình đạp tiến về thủ đô. Cũng không có gì khác cả, trừ đường cũng khá to. Tiến về thủ đô cũng tầm giờ tan ca, xe đông dã man, gặp toàn là lô cốt, thử hỏi coi thanh sắt cứ vầy thì không hỏi sao có tai nạn.
IMG_2738 by quang.vu275, on Flickr

Kiếm đại 1 chỗ trống trãi, ngồi chơi và gọi 1 người bạn của bạn Buôn Mê có giới thiệu, anh này cũng khá tốt, mới gặp nhưng chịu chở mình đi 1 vòng HN và còn mời mình ăn phở Thìn nữa.
phở Thìn 61 đinh tiên hoàng. 40k - 50k, quẩy 10k/dĩa.
IMG_2272 by quang.vu275, on Flickr

-------
Nhiều người hỏi tại sao mình lại không đi xuyên việt luôn mà chỉ đi tới Đà Nẵng thôi, thật ra mình không thích 2 từ đó lắm, nghe nó có vẻ thể hiện quá.

Last edited:
anh Khanh, người HN tốt mà mình gặp
IMG_2273 by quang.vu275, on Flickr

Từ tối cho tới ngày hôm sau mưa dầm mưa dề, chán nản ghê, gặp để quên cái bộ áo mưa ở SG nên trong thời gian chờ người nhà gửi lên, sáng ngày thứ 2 (6/11) mình long nhong tắm mưa phùn ở phố cổ. Trước đó làm 1 gói xôi 10k gần nhà.
IMG_2330 by quang.vu275, on Flickr

Sương nhiều ghê, dù gần 9h sáng.
IMG_2332 by quang.vu275, on Flickr

Sẵn trên đường đi vào khu Hoàng Kiếm, kiếm chỗ bơm máy cho xe đạp, vì bữa lên máy bay phải xì hơi, mà ráp vô lại bơm bằng tay nên xe chạy không ngon lắm, nhất là chở đống bị thịt 64kg. Buổi sáng mà được ăn con "không" quá trời luôn, chỗ nào có máy bơm/ có vá xe mình chui vô cũng nhận được câu nói đó. Hình như họ sợ mình xin không hay sao nhỉ?!.
Đến khi mình tới phố Hàng Than, được gặp 1 chú 1 cậu trai, cũng nhờ bơm giùm, bất ngờ là cậu trai đó bơm cho mà lại còn miễn phí nữa, dù mình đưa 5k luôn mà vẫn không lấy (đúng là 1 chút ấm áp ngày mưa thu.)
IMG_2336 by quang.vu275, on Flickr

Đi lang thang tắm mưa thu thì bất chợt thấy đói, ghé quán chè trôi nước, 1 bát/15k, rồi thôi khỏi luôn, Lotteria thẳng tiến, sẵn có wifi kiếm đường ra Nhà Thờ trung tâm luôn. Mình thì rất thích ăn vặt lề đường lắm, cũng rất thèm ngọt, mà thấy vậy thì thôi em xin.
IMG_2337 by quang.vu275, on Flickr

Thấy ngồi cũng khá lâu, mưa cũng bớt chút nên bay về hướng nhà thờ luôn. Đúng là mỗi nơi có kiểu cách khác nhau, nhà thờ trong SG thì gạch đỏ, ngoài này mang vẻ cổ kính. Cơ mà mình thích sự ấm áp và màu gạch đỏ hơn.
IMG_2367 by quang.vu275, on Flickr

Sau gần cả buổi tắm mưa quần khu phố cổ, cuối cùng cũng chạy về chỗ trọ lại lúc 16h. Cũng may là còn dư vài gói mỳ nên mần luôn, quá đã.

Sáng nay, ngày thứ 3 (7/11) nhận được cuộc gọi của Tín Thành báo là đầu giờ chiều sẽ giao áo mưa cho mình. Quá ngon! Ngồi sắp xếp đồ lên xe, nhìn thấy bánh sau bị mềm, lôi ra thì thấy có 1 cây kim bấm đâm vào :( đi bánh trơn mỏng là ra vậy đó. Tình cờ phát hiện là tuýp keo vá xe còn nguyên mà bị bay hơi gần hết, còn đúng 1/3, quá phũ. Dù mang 2 cái săm và 1 cái vỏ nhưng vẫn lo.
Nhận được áo mưa xong phắng ngay và luôn, nhưng tới chỗ bác xe ôm ngay chỗ đường Bưởi và Đội Cấn hỏi đường tới TP. Hoà Bình đi ra sao. Bác ấy nhìn mình rồi quay phắc đi phía khác và nói "làm giề có tp. Hoà Bình", mình "hả???" (vậy chớ gọi là gì trời?!). Khá buồn vì thái độ đó, mình cảm ơn và đi tiếp, cũng may đi trên đường có 1 cụ già chỉ đường ra đại lộ Thăng Long.
Ra tới đại lộ dù đường trống trơn nhưng không dám phóng nhanh, cứ làm tà tà 20km/h đều thôi vì cũng mới đạp lại nên giờ đi nhanh thì thể nào cũng căng cơ cho mà thôi. Tới Kỳ Sơn cũng 19h tối, lủng bánh trước vì 1 viên đá nhọn, ngồi vá chơi chơi ngoài đường, vì cũng tối nên có 1 chú trong nhà chạy ra nói mình cứ lại trước sân chú mà vá. Xong xuôi mình tạm biệt chú và đi tiếp, chú nói ngày hôm nay chú phải bán ốc đêm nên không thì cũng mời mình qua đêm lại (Ôi! Ấm lòng quá.) Nhưng mình cảm ơn và hẹn ngày hôm trở về sẽ ghé chú nếu kịp chiều.

Đi thêm chút nữa thì thấy 1 sạp bán tạp hoá ở Lâm Sơn (Lương Sơn), chạy vô chuẩn bị cho thực đơn tối nay (2 gói mỳ 12k, 1 bó cải bẹ xanh 3k, 500g thịt ba rọi 6k). Sẵn tiện hỏi cô Hoà Bình còn xa không, "tầm 30km nữa, nhưng trên đó tối và nhiều người nghiện lắm, con đi 1 mình không an toàn đâu" cô bảo, và khuyên mình nên quay lại dưới kia nghe đâu có nhà nghỉ BÌnh Minh, hoặc ko chê thì cô giới thiệu chỗ trọ của sinh viên gần đó. Thế là mình ừ, bước vô thì mới biết trong đó toàn nữ trọ không?! Ghê chưa! Hàng hiếm à nha : ))) Mình hỏi bác chủ nhà nhiêu 1 đêm, bác bảo bác giúp mày thôi, tiền thì muốn đưa nhiêu cũng được.
Chỗ tạp hoá
IMG_2405 by quang.vu275, on Flickr

Đây là chỗ trọ qua đêm, bác rất tốt bụng, thấy bếp và nồi mình nhỏ quá, cho mượn luôn cái nồi (nồi nấu canh đúng nghĩa) và bếp nấu lẩu.
IMG_2399 by quang.vu275, on Flickr

Tắm rửa người và xe xong, ngồi nấu mỳ, sẵn chờ chín thì ngồi giặt đồ, cảm giác cứ như đang ở nhà vây. Đêm tại Lâm Sơn khá lạnh, may mà có dự đoán trước, ban ngày thì bận quần xà lỏn đạp xe :)) ban đêm thì lôi quần dài mặc ngủ, bao ấm.

Sáng hôm sau ngủ gần đến 9h, ngày thứ 4 (8/11), nghĩ "ôi! sức mình cũng đâu đến nỗi nướng cho đã đi". Loay hoay ăn vài cái Chocopie rồi tạm biệt bác đi.
Quang cảnh sáng hôm thật thích, không khí vùng cao trong lành và nhất là không còn bon chen nơi HN nữa.
IMG_2403 by quang.vu275, on Flickr

Long nhong tới TP. Hoà Bình cũng gần 11h, tính leo lên thuỷ điện chụp xuống cảnh hùng vĩ nhưng nghĩ điểm đến mình là Mai Châu nên chỉ leo lên tới cổng ngoài rồi đạp xuống lại.
IMG_2407 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2417 by quang.vu275, on Flickr

Vỡ mặt nha con, đua cho dữ vô :))
IMG_2433 by quang.vu275, on Flickr

Phơi đồ kiểu nhà độp
IMG_2443 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2449 by quang.vu275, on Flickr

Trên dốc lên đèo Thung Khe, có 8% thôi chớ nhiêu
IMG_2466 by quang.vu275, on Flickr

Tự sướng, cảnh đẹp mà, cần chi phải vội.
IMG_2470 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2474 by quang.vu275, on Flickr

Trên con đường tự sướng, bắt gặp 1 nhóm bạn 2 xe 4 người giao lưu chụp hình chung, nhóm bạn này ở Bắc Giang, đang trên đường đi Mộc Châu, tình cờ là bận đi và về đều gặp nhau tại đây.
IMG_2481 by quang.vu275, on Flickr

Được chụp với 2 cô gái khá xinh
IMG_2483 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2494 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2496 by quang.vu275, on Flickr

Lần sau xin ngủ nhờ nhà này cũng ok.
IMG_2499 by quang.vu275, on Flickr

Đươc tới Mai Châu đúng là nhẹ nhõm, nhất là khi mình vào đúng ngay nhà nghỉ của 1 cô chú rất tốt bụng. Chuyện là vầy, khi mình tới, cô nói con lên tắm rửa đi cô nấu mỳ cho, mình nói mình có mang mỳ gói theo rồi. Cô nói vậy đưa đây cô nấu mỳ với thịt và rau thêm cho con ăn, mình thật thà (người miền nam mà) "bao nhiêu cho con gửi cô". Cô nói cô làm con ăn mà tính gì con (Tốt Quá : ) cảm ơn con người Mai Châu).
IMG_2525 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2526 by quang.vu275, on Flickr
(Hình chỉ mang tính chất lừa màu, vì đã được lên Lightroom).
Bản Lác.
IMG_2527 by quang.vu275, on Flickr

Những cô gái thành thị hoá thành cô gái dân tộc cầm SmartPhone :)))
IMG_2532 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2533 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2535 by quang.vu275, on Flickr

Để ý là mấy con cẩu trên đây rất là - đại ca, nằm giữa đường và chẳng thèm né người hay xe.
IMG_2542 by quang.vu275, on Flickr

Bé gái bận đồ dân tôc dễ thương mình tính chụp lại, mới giơ máy lên có chị/em nào đó chạy vô : (
IMG_2537 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2538 by quang.vu275, on Flickr

Sáng sớm có mỗi mình mình là đi dạo, nên đi lòng vòng ủng hộ mấy chị dân tộc mấy sợi dây thổ cẩm (mình rất thích những sợi dây này).
IMG_2550 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2574 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2569 by quang.vu275, on Flickr

Đi theo dòng người, được hướng theo hang bộ đội, nghe đồn leo 1000 bậc, hết hồn luôn, vì dự tính là trưa 9/11 này sẽ nghỉ dưỡng rồi về lại HN cho kịp chuyến bay sáng lúc 11/11. Mà thôi kệ, mình thích ép xung mà :)))
IMG_2575 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2576-2 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2578 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2591 by quang.vu275, on Flickr

thấy mấy bé này chụp qua chụp lại thấy mệt quá nên mình nói để chụp giùm và gửi mail qua cho. vậy cho lẹ.
IMG_2592 by quang.vu275, on Flickr

Ghê chưa!!
IMG_2615 by quang.vu275, on Flickr

Mình canh giờ về nhà nghỉ tầm 10h, tắm rồi nghỉ chút tính 13h đi kiếm ăn rồi về lại HN. Nhưng mới 12h mình không nghỉ được gì nên thôi, dọn đồ xuống. Bất ngờ là cô chủ lại mời mình cùng ăn chung với cô chú : ) chưa bao giờ mình được mời ăn như vậy khi đi ở trọ nhà nghỉ người ta. Thật ấm lòng quá. Cô còn hỏi con còn nước không thì chăm đầy bình đi, sẵn uống trà thì cô pha luôn cho : ) . Cảm ơn cô. Chắc chắn mình sẽ quay lại.
IMG_2630 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2639 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2644 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2651 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2656 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2677-3 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2679 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2668 by quang.vu275, on Flickr

IMG_2692 by quang.vu275, on Flickr

Tình cờ lên tới đỉnh Thung Khe thì bắt gặp 2 cô bé này đội sương bán cam, ban đầu mình chỉ chạy ngang qua thôi, nhưng nghĩ một hồi lại quay đầu xe lại và ghé hỏi thăm sẵn mua 1kg/15k, rồi xin chụp hình, chứ mình không muốn bị đập lens đâu :v
IMG_2718 by quang.vu275, on Flickr

Trưa 15h mà sương nó ra vầy nè.
IMG_2720 by quang.vu275, on Flickr
IMG_2725 by quang.vu275, on Flickr
Trên đường về gặp lại nhóm bạn hồi lúc đi.
524152_306234682906926_7115512051741617002_n by quang.vu275, on Flickr
Check-in bằng chân :))
IMG_2729 by quang.vu275, on Flickr

Dốc Cun 10%
IMG_2730 by quang.vu275, on Flickr

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member