What's new

[Cung TM] Chuyến đi của tình bạn + 0ff Trường Sơn – 2 - 3/6/2012

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
Chuyến đi của tình bạn + 0ff Trường Sơn – 2 - 3/6/2012

Sau khi đi Trường Sơn về, tất cả những thành viên có ý định sẽ thăm hỏi nguyên quán từng thành viên trong chuyến Trường Sơn và quyết định thăm 1 đồng chí nhà xa nhất khu vực phía Nam.
Bên cạnh đó sẽ giao lưu thêm nhiều thành viên mới yêu sự hoang sơ và nét ngây ngô của từng sự vật và con người.

>>>>>>>>>>>>>>>> Hòn Nghệ chuyến đi của tình bạn.

Ngày 1/6 – Tphcm => Hà Tiên
.
21g khởi hành đi Hà Tiên.
Ngày 2/6 – Hà Tiên – Hòn Nghệ.
Sáng tới Hà Tiên – Ăn sáng – tham quan Hà Tiên – Ăn trưa (tự túc tại chợ Hà Tiên) – đi xe bus về Ba Hòn.
13h00 đi tàu qua Hòn Nghệ. Chụp hình và tham quan thắng cảnh:
• Miếu Bà Chúa Xứ và miếu Vinh ông Nam Hải tại bãi Chướng, có trưng bày xương cá ông.
• Chùa Linh Sơn cổ tự, có tượng Phật Bà Nam Hải cao 20m.
• Hang vua Gia Long.
• Tắm biển.
Tiệc Gala Dinner hải sản “Hãy Là Chính Mình” – Ngắm trăng non tại hòn nghệ.
Ngày 3/6 – Hòn Nghệ - Tphcm
Ăn sáng – Ngắm bình minh trên đảo - Khám phá đảo hoang.
9h00 đi tàu về lại đất liền – Lên xe về tphcm – 19g00 đến tphcm

Kinh phí: 750.000đ/mem gồm: xe du lịch, xe máy khám phá hòn nghệ, tàu qua đảo, ăn chính 1bữa, 1 bữa gala dinner, chi phí linh tinh.
Chuẩn bị: Lều võng các bạn tự chuẩn bị, kg có đề nghị báo sớm để thuê. Thuốc men, giấy tờ, vật dụng cá nhân và nước uống cá nhân.
Off: Ngày 25/5 lúc 18h30 tại cafe hi end.
Các bạn đăng ký vui lòng cho thông tin liên lạc.
Họ tên, ngày tháng năm sanh, số đt, nick chát,..... chốt số lượng không quá 40 mems

Last edited:
Bác Caonguyen_dom ơi, xin cho Wander đăng ký 1 gạch để được hòa mình cùng với thiên nhiên hoang sơ với nhé.

DT: 0907758675, hôm off sẽ có mặt để diện kiến Bác :)

Xin lổi nha, mình chỉ có thể nhận 1 gạch của chị thôi chứ không nhận thêm gạch của bạn chị, chỉ có thể là vậy.

MỘT SỐ THÔNG TIN ĐỂ CÁC BẠN THAM KHẢO TRƯỚC CHUYẾN - CŨNG HAY HAY

Vịnh Hà Tiên (Kiên Giang) có đến 105 đảo lớn nhỏ, trong đó có xã đảo Hòn Nghệ, nơi đang phát triển nghề nuôi cá bè trên biển và có nhiều tiềm năng phát triển du lịch trong tương lai không xa.

Cách thị trấn Ba Hòn (Kiên Lương, Kiên Giang) khoảng 20km về phía tây nam, Hòn Nghệ có hình bầu dục, dài 2,5km, ngang 1,6km, diện tích tự nhiên 3,8km2. Trong Gia Định thành thông chí, mục Trấn Hà Tiên, Trịnh Hoài Đức viết: “Uất Kim Dữ (Hòn Nghệ) chu vi 20 dặm, ở về biển phía nam của trấn. Ở đây cây tốt tre cao, động đá tối tăm, sản xuất các loại yến sào, dầu rái và than củi. Dân miền biển dựng lều quanh bờ khe triền núi”.

Hòn Nghệ được người Pháp gọi là Poulo-Tekere, và theo các bậc lão ngư, sau thời Pháp thuộc, Hòn Nghệ gần như là một hoang đảo với số cư dân ít ỏi. Nhờ mưa thuận gió hòa, vùng biển cá tôm dồi dào nên đảo ngày càng thu hút thêm người đến định cư. Hiện nay xã đảo Hòn Nghệ thuộc huyện Kiên Lương có 509 hộ, 2.114 nhân khẩu sống ở hai ấp Bãi Nam và Bãi Chướng, đa số làm nghề khai thác hải sản, nhiều người thoát nghèo nhờ nuôi cá lồng bè.

Đến Hòn Nghệ, đập vào mắt khách du lich phương xa là những lồng bè nuôi cá dày đặc trên vịnh biển xanh rờn. Những lồng bè bằng thân cây bạch đàn, thùng phuy và lưới cước được kết vào nhau, nhiều hay ít lồng tùy theo điều kiện kinh tế của chủ hộ, bên trong lồng nuôi cá bớp và cá mú, hai loại cá rất quen thuộc với khách du lich khi đến các vùng biển nước ta. Lồng bè nuôi cá mỗi năm phải dời ít nhất hai lần: mùa gió nam (từ tháng 3 đến tháng 9 âm lịch) dời sang Bãi Chướng, mùa gió chướng (gió bấc, từ tháng 10 đến tháng 2 âm lịch) trở lại Bãi Nam nhằm tránh sóng, ảnh hưởng đến năng suất cá và khiến lồng bè hư hại.

Đến Hòn Nghệ lần đầu, bạn sẽ không khỏi ngạc nhiên: ban đêm nhà dân không đóng cửa, không giăng mùng (màn) do không có muỗi, xe máy các loại, cả xe tay ga đắt tiền, để trước sân nhà, thậm chí bên lề đường suốt đêm “vẫn còn y thinh”. Phần lớn nhà ở đều được xây tường khang trang. Rừng trên đảo không bị cháy nhờ phát động toàn dân tham gia bảo vệ. Trên đảo hoàn toàn không có trộm cắp, ma túy, mại dâm…

Những ưu điểm trên của Hòn Nghệ sẽ là động lực biến hòn đảo trong vịnh Hà Tiên này thành một điểm du lịch. Chính quyền xã đảo cho biết trong năm nay sẽ khởi công xây hai cầu tàu ở Bãi Nam và Bãi Chướng, sẽ có tàu cao tốc nối đảo nhằm rút ngắn thời gian từ Ba Hòn ra đảo (hiện nay đi “tàu cây” mất khoảng hai tiếng), hoàn chỉnh Bãi Nam, Bãi Chướng (mỗi bãi dài 50m) thành bãi tắm.

Đó là cơ hội để hòn đảo “sạch” này “sang” hơn nhờ có khách du lich bốn phương, nhất là những người hành hương viếng Liên Tôn cổ tự tọa lạc tại mũi Đá Chuông (một số thanh đá nơi đây khi gõ vào kêu vang như tiếng chuông) và tham quan nhiều hang động như: hang Phật Cô Đơn, hang Đạt Ma Sư Tổ, hang Quýt, hang Dấu Ấn Gia Long… Lễ Nghinh Ông (16/1) và vía Bà Chúa Xứ (20/2 âm lịch) hằng năm cũng là dịp thu hút rất đông khách du lich đến với Hòn Nghệ.

Theo du lich Viet Nam

Anh Nguyên ơi, ngày nào off vậy anh. Sao em vẫn chưa thấy anh thông báo gì hết vậy :p. Bữa đó có gì em dẫn thằng bạn em đi chơi với nha ^^ Nếu có ai bỏ suất, có gì cho bạn em đi chung với nha anh ^^ Nó lần đầu tiên đi phượt kiểu này á :"> Trước đây, nó đi với em nhiều rồi, bị em hành cũng vài lần nên cũng khá quen quen cái kiểu du lịch hành xác. Lần này cho nó đi thử với bên phượt cho nó biết cảm giác :D

Anh Nguyên ơi, ngày nào off vậy anh. Sao em vẫn chưa thấy anh thông báo gì hết vậy :p. Bữa đó có gì em dẫn thằng bạn em đi chơi với nha ^^ Nếu có ai bỏ suất, có gì cho bạn em đi chung với nha anh ^^ Nó lần đầu tiên đi phượt kiểu này á :"> Trước đây, nó đi với em nhiều rồi, bị em hành cũng vài lần nên cũng khá quen quen cái kiểu du lịch hành xác. Lần này cho nó đi thử với bên phượt cho nó biết cảm giác :D

Kinh phí: 750.000đ/mem gồm: xe du lịch, xe máy khám phá hòn nghệ, tàu qua đảo, ăn chính 1bữa, 1 bữa gala dinner, chi phí linh tinh.
Chuẩn bị: Lều võng các bạn tự chuẩn bị, kg có đề nghị báo sớm để thuê. Thuốc men, giấy tờ, vật dụng cá nhân và nước uống cá nhân.
Off: Ngày 25/5 lúc 18h30 tại cafe hi end.
Các bạn đăng ký vui lòng cho thông tin liên lạc.
Họ tên, ngày tháng năm sanh, số đt, nick chát,..... chốt số lượng không quá 40 mems

Nằm ở trang 1 nha bà con

Anh Nguyên ơi , tình hình là dạo này bận quá không đi được chuyên Hòn Nghệ này rồi .
Em rút gạch nhường cho Anacodam nha . Hy vọng đc thăm Chúa Đảo vào chuyến hòn Nghệ lần 2 thôi .
Ngồi nhà canh mọi người post cảm xúc thôi .

Anh Nguyên ơi , tình hình là dạo này bận quá không đi được chuyên Hòn Nghệ này rồi .
Em rút gạch nhường cho Anacodam nha . Hy vọng đc thăm Chúa Đảo vào chuyến hòn Nghệ lần 2 thôi .
Ngồi nhà canh mọi người post cảm xúc thôi .

Thiệt là đau lòng quá đi, hẹn lần sau vậy.

Cafe Hi-end nằm ở đâu vậy chủ thớt? Bữa off mình đi làm ra trễ, chắc 7h30 mới tới được. Mong các bạn đừng kết thúc sớm.

Anh Nguyên, em là Dung bạn a Thuần, em thắc mắc từ cái page 1 à: là lấy xe máy đâu mà khám phá hòn nghệ hả anh... Cảnh báo trước với anh là coi chừng bị Chúa đảo cho ăn vịt nguyên con á... :)

Em nhừng xuầt cho bạn đi, bạn đó để lại ất tượng rất lớn ở Trường sơn, biết ai chứ ..... Còn cái vụ xe máy, tạo thêm thu nhập cho người dân và đây cũng là cái sẽ khám phá. ;)

CÁC BẠN BU VÀO KIỂM TRA LẠI TÊN NHA

Gạch cứng
tóc xù 74 1
heoluoi_sg 2
a tulip 2
cún 2
huecoi 1
di_bui 1
ba_chan 83 1
xe_dap2011 1
tini119 2
hoalucbinh ( Trang Le) 1
jackyblue 1
Boo 1
Tin Hà Dũng 1
kinh2trong 3
toanlam 2
the_gunner 1
hnp 1
OUSooner 1
adachichi 1
cún 2
tina vu 1
Wanderlust1105 1
anacodam 2
thao chu 1

Gạch mềm
thuthu111 1
doan 1
dieunguyen212 1
nhamduclong 1
trangchick 1
thuynhung_kt88 1
diempham90 1
thằng nhà quê 1
sunny087 1

Tổng cộng: 42 mems (nhiều hơn dân số trên đảo)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back