What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi Tây Bắc cuối tháng 9

Chào cả nhà ạ,
Số là em sắp thất nghiệp nên có sờ lưng mẹ đĩ nó cho em 1 tuần tự do, gọi nôm na là giảm xì trét do mất jốp. Hôm nay mon mem, mạo muội đăng ký cái líck ở đây, nhờ các bác cho em chút nhời.
Cụ tỉ: vé viếc đi về SGN-HAN đã có (đi vé nhà nghèo nên ko đổi tg được)
Thời gian: 25/9-03/10/2008
Phương tiện: Xe máy (mà chưa biết thuê chỗ mô ở HN)
Số lượng: 01, là em :D

Em định đi lang thang Tây Bắc thời gian này, mong mấy bác cho em tí nhời tư vấn, vẽ vời hộ em về tuyến này với ạ (chỉ biết là xuất phát từ HN, còn lại thì mờ tịt, chả biết gì ... về điện). Em có thể cắt lại đôi hôm để tranh thủ xuống Ninh Bình không ? Xem bài của bác Chitto rồi không nỡ xuôi Nam mà thiếu chỗ này (tham thế không biết).
Ghi chú: Kiểu chi là em phải đến Hà Giang, bà con nói đẹp lắm nên cố lên chỗ này 1 lần mới được, chứ sau này mẹ nó siết chặt vòng vây, khó đi lắm ạ.

Đa tạ các bác trước nhìu nhìu ạ.

Bác muốn thuê xe máy kiểu gì:
Xe thường thì ở Hàng Bạc. Minsk, Cào cào thì 5b Đinh Liệt or đầu Hàng Muối chỗ Nguyễn Hữu Huân or Trần Quang Khải.
Nice trip ;)

Em dự định đi thế này, các bác tham vấn cho em xem có ổn không nhá, miễn sao đi về toàn thây là ô kơ.

Day 1: Hanoi - Lào Cai: có thể bằng xe lửa hay xe máy (theo QL 70), típ theo tỉnh lộ 153 đến Bắc Hà.

Day 2: Bắc Hà - Si ma cai - Xín Mần (theo thông tin nhặt nhạnh thì cả Bắc Hà và Si ma cai đều có chợ phiên nên em phân vân không biết chọn chợ phiên nào hay hơn để mà sắp xếp tgian)

Day 3: Xín Mần - Vinh Quang - Việt Quang theo tỉnh lộ 177 (ko biết phi luôn về thị xã hà Giang thì có kịp không, còn ở lại Việt Quang thì có điểm nào hấp dẫn không)

Day 4: Việt Quang (hoặc từ Hà Giang) - Tam Sơn - Yên Minh theo QL 4C

Day 5: Yên Minh - Phố Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn, vẫn QL 4C

Day 6: Đồng Văn - Mèo Vạc - Bảo Lạc theo tỉnh lộ 217

Từ ngày 7 thì em sẽ tùy tình hình sức khỏe mà kiếm đường về Hà nội hay sang Cao Bằng em sẽ tính tiếp.

Vậy, theo mấy tuyến QL, tỉnh lộ như trên thì việc di chuyển có ổn không ạ ? có chỗ nào chưa hợp lý nhờ mấy bác chỉ bảo giùm em. Cám ơn nhìu lắm ạ.

Chợ Bắc Hà mình nghĩ là hay hơn, chợ Bắc Hà và chợ Si Ma Cai đều họp vào CN, buổi sáng, đông nhất là 10h. Chợ Bắc Hà rực rỡ, có thể coi là chợ phiên to nhất vùng Tây Bắc, khách du lịch đến rất nhiều, tuy có những gian hàng dành cho khách du lịch nhưng vì là phiên chợ chủ yếu của người Mông, nên bản sắc không hề mất. Cách Bắc Hà 10km còn có chợ nữa là chợ Can Cấu, cũng khá thú vị, họp vào sáng thứ 7.

Cung đường : Lào Cai - Mường Khương - Sông chảy - Si Ma Cai tương đối vất vả do đường vắng vẻ và xấu, phong cảnh bù lại khá hùng vĩ, nếu bạn quen chạy xe vài lần thì đi đường này cũng tốt, còn nếu chưa chạy bao giờ, hoặc sức khỏe không tốt thì nên đi theo đường khác.

Chào cả nhà ạ,
Số là em sắp thất nghiệp nên có sờ lưng mẹ đĩ nó cho em 1 tuần tự do, gọi nôm na là giảm xì trét do mất jốp. Hôm nay mon mem, mạo muội đăng ký cái líck ở đây, nhờ các bác cho em chút nhời.
Cụ tỉ: vé viếc đi về SGN-HAN đã có (đi vé nhà nghèo nên ko đổi tg được)
Thời gian: 25/9-03/10/2008
Phương tiện: Xe máy (mà chưa biết thuê chỗ mô ở HN)
Số lượng: 01, là em :D

Đa tạ các bác trước nhìu nhìu ạ.

Xe máy thì thuê khá đơn giản ở HN, có Cường Minks và Hùng Minks là 2 của hàng khá nổi tiếng. Em quen với Hùng Minks, bác muốn thuê thì ra HN alo cho em, e dắt bác đi:

Giá cả tham khảo (từ hồi chưa lạm phát ) :))
Minks : 9 $ một ngày
Cào cào : SL 250, serow 225, baja 250 ... : 20 $ một ngày
Wave, dream có cả, bác thích Novou cũng có luôn, nhưng e chưa hỏi giá cái đó bao giờ

@ ngaba_hoang su phi: Được làm quen và gặp được bác thì quý quá. Có bác đi cùng thì càng tuyệt vời hơn. Có gì bác cho em cái số liên lạc nhé.
@chin, windysmile: cám ơn thông tin 2 bác rất nhiều. Ra HN mà không có xe thì có thể em sẽ lại réo các bác đấy.
Chúc vui,

@bác giochuong : em cũng bên vnphoto bác ơi.Em cũng hay vào phượt.com để tìm hiểu về cung đường này , cũng máu 1 lần lên Hà Giang nhìn lúa chín.
Nếu bác ko phiền , em xin làm bạn đồng hành với bác ạ.

Thế là cũng sắp về nhà, ngồi ks đọc linh tinh những ngày xa in tẹc nét & mô bai. Em với ku anhtuan85 mới đánh 1 vòng về, phải nói là phê theo tất cả các nghĩa của nó. Khi nào rỗi em soạn ít ảnh pốt lên sau.
Còn đây là tuyến đường 2 anh em đã đi.
HN - Lào Cai (đi bằng train, còn các tuyến sau bằng xe máy) - Mường Khương (bè chỗ Pha Long bị lũ do Hapugit nên ko Simacai dc) - Lùng Khau Nhìn - Cốc Ly - Bắc Hà - Lùng Phìn - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Hà Giang - Đồng Văn - Phố Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc - Mậu Duệ - Du Già - Minh Ngọc - Hà Giang - Tuyên Quang - Yên Bái - Sơn Tây - HN.
Còn đoạn đi nhầm từ Lùng Phìn - Simacai & Hà Giang - Lũng Phìn thì ko tính :(

Last edited:
ui, bác này đi lịch trình đoạn đầu như giống hệt bọn em, cũng ko qua được sông Chảy, nhưng bọn em là đi đúng lúc nó nổ mìn làm đường nên ko qua được, fai quay lại, cũng đi đằng Lùng Khấu Nhìn-Cốc Ly
bác giochuong post ảnh đi ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,744
190,170
Latest member
kkz129
Back