What's new

[Chia sẻ] Chuyến Mỹ mở mắt nhìn thế giới

Mình lần đầu được đi du lịch đến tận 2 tuần, cảm giác vẫn còn nguyên vẹn sau 1 tháng.

Đầu tiên phải kể với các bạn , em quả thật quá may mắn khi đậu visa. Lúc đầu e cũng chỉ đi xin visa chơi chơi thôi chứ chẳng kì vọng gì nhiều vì con gái lại chưa kết hôn, chứng minh tài chính thì có mỗi 5000$ vừa mới gửi cách hôm xin visa 2 ngày. Ai dè vào đến nơi ông Tây cao cao hỏi 4 câu rồi bảo về 2 ngày nữa có visa chuyển về nhà :D
Tấm này em chụp ở New York Public Library
IMG_3646 by stone_flower0303, trên Flickr Khi đi du lịch, bạn sẽ không thấy được sự khác biệt giữa một ngày thứ 4 với một ngày thứ 7, bởi vì mỗi ngày bạn đều có thể thức dậy muộn, thư giãn, ngắm cảnh, đi chơi,…

Nhưng được cái này thì mất cái kia các bác ạ. Xin visa dễ dàng bao nhiêu thì chặng bay của em oái oăm bấy nhiều. Lần đầu bay xa quá :( ngồi mà tê hết cả chân, nhức đầu gối dã man mà giá vẻ có rẻ đâu chứ ạ ( e bay korean air khứ hồi trainsit 3 tiếng giá là 1400$ ạ =.=) Trên hết là quả tra tấn dã man có em bé ngồi ngay sau em, nó khóc từ đầu đến cuối chặng bay, khổ nó bé quá, chưa đc 1 tuổi nên quấy :( E ko tài nào ngủ nổi

Last edited:
Đi USA mà ko lăn vào shop quả là.... ko biết gì.
Nói thật là mình là nam nhưng còn bị dính nghiện vào vụ shopping mất toi 2 ngày ở 2 miền Đông Tây. Hix, ko mua mới lạ, cái gì cũng rẻ, mà lại còn toàn đồ hiệu.

Đi USA mà ko lăn vào shop quả là.... ko biết gì.
Nói thật là mình là nam nhưng còn bị dính nghiện vào vụ shopping mất toi 2 ngày ở 2 miền Đông Tây. Hix, ko mua mới lạ, cái gì cũng rẻ, mà lại còn toàn đồ hiệu.

Vâng anh ạ. Mỗi tội hơi khó kiếm size quần áo, được cái kiếm đc toàn cái cuối, bên này hay nhỉ anh nhỉ, cứ cái cuối cùng nó giảm giá thêm :D lời thế ko biết. Cái e thấy thích nhất là thái độ phục vụ anh ạ, mình xem hàng ko mua người ta vẫn cười và nói "have a good day" ke ke

Vâng anh ạ. Mỗi tội hơi khó kiếm size quần áo, được cái kiếm đc toàn cái cuối, bên này hay nhỉ anh nhỉ, cứ cái cuối cùng nó giảm giá thêm :D lời thế ko biết. Cái e thấy thích nhất là thái độ phục vụ anh ạ, mình xem hàng ko mua người ta vẫn cười và nói "have a good day" ke ke

Đúng thế thật, ở VN xem ko mua bị lườm rách mặt ngay.
Bữa mình đi chỗ này mất cả ngày vẫn chưa đã http://www.premiumoutlets.com/outlets/outlet.asp?id=7

Bạn up thêm thông tin nữa đi.

Không có tiêu đề by stone_flower0303, trên Flickr

E nghĩ về nước Mỹ với những tòa nhà chọc trời, xe cộ nối tiếp nhau từng hàng trên đường, nhưng khi sang tới nơi tớ mới biết rằng nước Mỹ vẫn còn nhiều lắm những khu ổ chuột, những cảnh nghèo khổ, những người homeless ngồi đấy ngoài đường. Mỹ người ta cũng thực tế rạch ròi lắm ạ, với những người không chịu làm việc, học tập để vươn lên, những kẻ cơ hội, núp gió rất ít có đất sống. Có người nghĩ, cứ sang Mỹ, chẳng cần làm gì cứ nhận tiền thất nghiệp của chính phủ rồi về Việt nam là thừa sống. Đúng là người thất nghiệp ở Mỹ mỗi tháng ( lúc mình qua) chính phủ dành cho 300 đô. Nhưng muốn lấy 300 đô ấy, trong tháng người thất nghiệp phải đi ít nhất là 3 công ty và các công ty phải chứng thực là không đủ năng lực, yêu cầu để làm việc.
Không có tiêu đề by stone_flower0303, trên Flickr ảnh này em chụp chỗ bảo tảng Nữ thần tự do
Ở Mỹ, muốn gì cũng có, kể cả kiến thức, nhưng phải trả bằng tiền và do đó phải lao động cật lực để trả nợ cho cuộc sống. Nếp sống gia đình riêng tư luôn được tôn trọng. Điều này đồng nghĩa với việc không ai quan tâm đến ai dù rằng ở chung khu nhà tập thể.
Đặc biệt em thấy rất khác so với ở vn khi vào nhà hàng bất kỳ quán ăn nào, ngay cả khi quán vắng, khách cũng phải chờ để nhân viên quán ăn hướng dẫn vào bàn chứ không tự động đi vào và tìm bàn để ngồi :(
Không có tiêu đề by stone_flower0303, trên Flickr

Mỹ nhiều người homeless vậy chứ có hơn 200.000 người VN qua du lịch rồi ở luôn bên đó đấy bạn. Gấp gần 200 lần sồ người VN du lịch rồi trốn lại tại Úc chỉ 1220 người.

-Người VN du lịch rồi trốn ở lại Mỹ cực kỳ nhiều, đi đâu cũng thấy. Vì cái chính sách cấp visa theo cảm tính của nó.

Mỹ nhiều người homeless vậy chứ có hơn 200.000 người VN qua du lịch rồi ở luôn bên đó đấy bạn. Gấp gần 200 lần sồ người VN du lịch rồi trốn lại tại Úc chỉ 1220 người.

-Người VN du lịch rồi trốn ở lại Mỹ cực kỳ nhiều, đi đâu cũng thấy. Vì cái chính sách cấp visa theo cảm tính của nó.

:)) cũng đúng bác ạ, mà cũng may nó cảm tính em mới đậu vía :D

Bởi vậy, mình có visa du lịch Mỹ multiple. Mặc dù đi và về rồi, cuối năm định đi lại. Mà khổ nỗi anh và chị của mình là công dân Mỹ nữa, vậy tương lai là mình chắc cũng trở thành công dân Mỹ rồi, ngu gì về VN. Ai biểu thằng Mỹ nó cảm tính chi
(Mình biết hồ sơ xin vía Mỹ khó do có người thân ở nước ngoài, nên phải đi vòng vòng Canada, Úc ... Bây giờ qua Mỹ làm 1 vố lấy lại vốn)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back