What's new

[Chia sẻ] Chuyện nhặt ở UK

Tớ Zorzo đăng ký tên ở Phượt đã lâu. Thậm chí ban đầu còn là Mod, cũng có dịp xóa được 1 bài (chả nhớ của ai khà khà) rồi thấy mất màu chả biết lúc nào. Cơ bản do tớ toàn vào đây hóng chuyện chả chịu hoạt động gì. Xem các bác Dudi, anh Già, anh Net, bạn Chit, bạn Toet, bạn Xu, em Black, em Rosy, bạn v.v. viết bài ác liệt mà tớ cắn rứt quá. Phần vì cũng thích viết bài, phần vì dữ liệu trong máy cũng lưng lưng mà chả biết để làm gì, tớ nghĩ đem chia sẻ chắc sẽ tốt hơn. Topic đầu tiên tớ mở ở Phuot này tự dưng thấy bỡ ngỡ ghê :)

Cách đây mấy năm khi công việc đang suôn sẻ, tớ chẳng có mảy may ý định đi Tây bao giờ. Đời nhiều khi xoay một cái không tính trước được, tự nhiên rũ toẹt mọi thứ ở nhà bay đi UK, may đến giờ vẫn sống. Thời gian như chó chạy, thoáng cái tớ đã ở UK ngót 1 năm. Cũng chả biết sẽ ở đây thêm bao lâu: 1 năm? 3 năm? 5 năm để xin cư trú? Hay lâu hơn nữa? Chịu.

Cái tính ham đi đủ cho tớ đi lên xuống, ngang dọc cái đảo này, thậm chí tiền tiêu cho đi đủ mua mấy đời máy ảnh, mà vẫn cứ phải dùng cái cũ. Cái nhìn của tớ chắc khác bạn Chit với cái đầu nghiên cứu, khác bạn Xu bạn Kẹo Mút như những người du lịch ngắn ngày. Tớ để mắt đến những gì tớ quan tâm, tớ lang thang chui rúc nhiều xó xỉnh, tiếp xúc với cả mặt trước và sau của UK, nên những câu chuyện nhặt có khi nhăng nhít không đầu không cuối, các bạn đừng cười.

Last edited:

Bath thưa dân, cafe Bath

Đến Bath, bạn sẽ gặp nhiều những cái nắm tay hạnh phúc như thế này của người già

Có những hình ảnh đẹp dưới gốc cây anh đào cổ khiến bạn phải ngoái lại nhìn mãi và cảm thấy yêu mến cs nơi đây

Em chào các bác/ các anh/ các chị. Em chuẩn bị đi UK và CA lần đầu mà áp lực ghê gớm vì phải làm Leader cho Mẹ và con gái e. HIện e đang làm hồ sơ xin visa UK nhưng ko biết nộp ở đâu Và như thế đã đủ chưa. Em nhờ cả nhà tư vấn giúp e với ah.
Lịch trình dự kiến : đi HN- UK ( 18/6) - UK-French( 11-7) Frech - Ý ( 17/7) Ý - Đức (22/7)- Đức- UK ( 26/7) UK- VN (31/7).
Đi theo dạng Thăm thân :1. chị gái e lấy anh chồng UK => anh chồng gửi thư mời. 2: Cháu gái em ( con bà chị đấy) học ở ĐỨc: gửi thư mời.
Hồ sơ e chuẩn bị như sau:( tất cả e đã dịch và Công chứng - trừ passport)
1: Em:
a) CMT, passport.
b)Giấy đăng ký kết hôn, Sở hữu nhà ( cái này đứng tên chồng e thôi), giấy sở hữu otô ( cái này thì tên em).
c) Giấy ĐKKD ( vì công ty do e làm GD - hoạt động đc 4 năm)
d)Xác nhận của NH nước ngoài ( số dư khoảng 200tr- gửi từ tháng 1) và trong nước ( khoảng 50tr- gửi từ những năm trước).
e)Sổ hộ khẩu ( em vẫn để chung với bố mẹ đẻ, chưa chuyển khẩu về với chồng).
2: Mẹ em:
a)CMT, passport.
b)Giấy đăng ký kết hôn, Sở hữu nhà.
c) Số dư ở NHNN ( khoảng 200tr) và NHTN ( khoảng 200tr). - gửi từ tháng 1.
d) Hợp đồng cho thuê nhà.
3: Con gái em;
a) Giấy Khai sinh, passport.
b) Xác nhận là học sinh đang học của trường.
Hồ sơ chung:
a) Xác nhận book vé khứ hồi của VNA.
b) Bản kế hoạch đi du lịch (book ks ở French, Ý) - còn vé tàu đi trong CA thì e đến đó mới book.
c) Bộ thư mời của anh rể và cháu gái.
Em mới chuẩn bị thế thôi, vậy em có 1 vài câu hỏi nhờ cả nhà chỉ giáo ah:
1, Hồ sơ trên đã đầy đủ chưa ah=> khoản này e rất mong bác BachDuong 65 chỉ giáo e ah.
2, Mẹ em nghỉ mất sức lâu llắm rồi, giờ tìm qd nghỉ hưu thì ko còn nữa, NHƯNG mẹ em là 1 trong 3 cổ đôg của cty em ( cho dù chưa bao zờ nhận đc đồng lương nào :))) => e nên làm gì trong trg hợp này.
3, Em chưa biết hồ sơ nộp ở đâu ah.
4, Em sẽ xuống sbay Hít th râu ah. ko hiểu ng ta hỏi những câu hỏi gì ah, và với trg hợp của em (chỉ giỏi cực kỳ 1 ngôn ngữ) thì họ làm thế nào ah.
5, khi em từ Anh sang CA thì có bắt buộc phải vào Đức ( là nơi cháu e mời ) trc rồi mới đc đi các nc khác không hay đi theo lịch trình trên đc ah.
Em cảm ơn cả nhà nhiều.

Em chào các bác/ các anh/ các chị. Em chuẩn bị đi UK và CA lần đầu mà áp lực ghê gớm vì phải làm Leader cho Mẹ và con gái e. HIện e đang làm hồ sơ xin visa UK nhưng ko biết nộp ở đâu Và như thế đã đủ chưa. Em nhờ cả nhà tư vấn giúp e với ah.
Lịch trình dự kiến : đi HN- UK ( 18/6) - UK-French( 11-7) Frech - Ý ( 17/7) Ý - Đức (22/7)- Đức- UK ( 26/7) UK- VN (31/7).
Đi theo dạng Thăm thân :1. chị gái e lấy anh chồng UK => anh chồng gửi thư mời. 2: Cháu gái em ( con bà chị đấy) học ở ĐỨc: gửi thư mời.
Hồ sơ e chuẩn bị như sau:( tất cả e đã dịch và Công chứng - trừ passport)
1: Em:
a) CMT, passport.
b)Giấy đăng ký kết hôn, Sở hữu nhà ( cái này đứng tên chồng e thôi), giấy sở hữu otô ( cái này thì tên em).
c) Giấy ĐKKD ( vì công ty do e làm GD - hoạt động đc 4 năm)
d)Xác nhận của NH nước ngoài ( số dư khoảng 200tr- gửi từ tháng 1) và trong nước ( khoảng 50tr- gửi từ những năm trước).
e)Sổ hộ khẩu ( em vẫn để chung với bố mẹ đẻ, chưa chuyển khẩu về với chồng).
2: Mẹ em:
a)CMT, passport.
b)Giấy đăng ký kết hôn, Sở hữu nhà.
c) Số dư ở NHNN ( khoảng 200tr) và NHTN ( khoảng 200tr). - gửi từ tháng 1.
d) Hợp đồng cho thuê nhà.
3: Con gái em;
a) Giấy Khai sinh, passport.
b) Xác nhận là học sinh đang học của trường.
Hồ sơ chung:
a) Xác nhận book vé khứ hồi của VNA.
b) Bản kế hoạch đi du lịch (book ks ở French, Ý) - còn vé tàu đi trong CA thì e đến đó mới book.
c) Bộ thư mời của anh rể và cháu gái.
Em mới chuẩn bị thế thôi, vậy em có 1 vài câu hỏi nhờ cả nhà chỉ giáo ah:
1, Hồ sơ trên đã đầy đủ chưa ah=> khoản này e rất mong bác BachDuong 65 chỉ giáo e ah.
2, Mẹ em nghỉ mất sức lâu llắm rồi, giờ tìm qd nghỉ hưu thì ko còn nữa, NHƯNG mẹ em là 1 trong 3 cổ đôg của cty em ( cho dù chưa bao zờ nhận đc đồng lương nào :))) => e nên làm gì trong trg hợp này.
3, Em chưa biết hồ sơ nộp ở đâu ah.
4, Em sẽ xuống sbay Hít th râu ah. ko hiểu ng ta hỏi những câu hỏi gì ah, và với trg hợp của em (chỉ giỏi cực kỳ 1 ngôn ngữ) thì họ làm thế nào ah.
5, khi em từ Anh sang CA thì có bắt buộc phải vào Đức ( là nơi cháu e mời ) trc rồi mới đc đi các nc khác không hay đi theo lịch trình trên đc ah.
Em cảm ơn cả nhà nhiều.

Trường hợp như bạn thì cần phải xin 2 visa là visa UK và visa Schengen để vào Đức Pháp và EU khối Schengen. Xin cái nào trước cũng được, nếu có 1 cái rồi xin cái kia rất dễ. Về thủ tục bạn xem xin visa Đức ở đây http://www.hanoi.diplo.de/Vertretun...onen/Visa__Kurzaufenthalt/Kurzaufenthalt.html. Cũng cần khai đơn xin visa trực tuyến, nộp lệ phí 60E rồi mang đến nộp tại đại sứ quán Đức.

Còn visa UK thì cũng khái trực tuyến, nộp lệ phí 129$ online, đặt lịch hẹn, sau đó mang hồ sơ đến phỏng vấn tại 127 Lò Đúc. Thủ tục chi tiết https://www.gov.uk/government/publi...-for-a-uk-visa-in-vietnam-application-process

Theo mình trường hợp của bạn thì nên xin visa UK trước, mất khoảng 1 tháng rồi xin visa Đức 2 tuần.
Về ngôn ngữ nếu bạn không thạo thì bản hãy lập sẵn lịch trình ở nhà bằng tiếng Anh, đến sân bay mà họ hỏi thì đưa ra. thường họ chỉ hỏi đến Anh là gì, bao lâu, rồi đi đâu..
Về chuyện đi trong Schengen thì bạn đã có visa thì đến đâu trước cũng được cs thể Pháp, Ý... không nhất thiết phải đến Đức trước

Last edited:
Visa UK thăm thân thường cấp 6 tháng và multiple nên cũng phù hợp với việc bạn chọn vé chiều HN-UK-EU-UK-HN. Lịch trình bạn cứ làm chung luôn cho cả 2 nơi xin visa. Chỉ có điều phần chứng minh tài chính, bạn nên tính toán dự trù chi phí cụ thể chuyến đi cho 3 người, cho 1,5 tháng để chứng minh tài chính cho sát, dư ra một chút càng OK. Cả gia đình xin chung trong 1 Group và bạn chỉ cần 1 bản chứng mình tài chính chung cho cả Group là đủ. Nếu bạn làm cho một cơ quan, bạn phải có giấy cơ quan cho phép bạn được nghỉ đi du lịch thăm thân từ ngày ... đến ngày ...(Cơ quan xác nhận), HĐ lao động, xác nhận thu nhập bình quân (cơ quan xác nhận). Thậm chí, lần đầu tiên làm cho cả gia đình, mình lo nên sau khi hoàn thiện mọi hồ sơ cho UK mình đưa cho 1 bạn Cty du lịch (chuyên làm UK) soát lại hộ với giá 1 tr, miễn là đầu xuôi, đuôi lọt.

Em cảm ơn các bác HDK và Bachduong65 nhiều. Vì tại Anh và Đức, e ko fai lo chỗ ở nên chi phí e áng chừng 200tr là ok ah. Em đang lo nhất là khoản phỏng vấn ở LSQ và Sân bay thôi. Em và con còn ti toe tý chứ mẹ e thì thôi rồi, hỏi TA bà trả lời Tiếng Trung luôn mất. :help.

Em cảm ơn các bác HDK và Bachduong65 nhiều. Vì tại Anh và Đức, e ko fai lo chỗ ở nên chi phí e áng chừng 200tr là ok ah. Em đang lo nhất là khoản phỏng vấn ở LSQ và Sân bay thôi. Em và con còn ti toe tý chứ mẹ e thì thôi rồi, hỏi TA bà trả lời Tiếng Trung luôn mất. :help.
Ở LSQ khỏi lo vì bằng tiếng Việt. Còn ở Sân bay họ hỏi ít thôi. Không lo đâu bạn à.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back