What's new

Có ai đến Himachal Pradesh chưa?

loanut

Phượt tử
Chào cả nhà,
Không biết là có ai đặt chân đến Kalka, bang Himachal Pradesh của xứ Ấn chưa nhỉ ?
Mình có người bạn ở đó. Mình cũng muốn ' liều mình' thử làm một chuyến đến đó chơi cho biết.
Các bạn biết chỉ giúp đường đi nước bước như thế nào, phương tiện di chuyển ra sao ... Thú thật là từ trước đến giờ chỉ ở loanh quanh Sì Gòn này thôi. Chưa bao giờ ra khỏi Việt Nam nên ' lo ngay ngáy, run như sấy '. Do đó, mọi sự trông mong ở các bạn :)
Sẵn hỏi các chị em tư vấn khoản vật dụng cá nhân nên đem theo gì cho gọn, nhẹ ( chả là mình chỉ khoảng 40 ký thôi :( ). Và thêm cái là mình dẫn bé con ( 10 tuổi) theo, vì chỉ một mẹ một con không thể để ở nhà ( tội bé lắm ! :( ).
Và mình không có tài khoản $, chỉ có đồng việt nam thôi ( ATM í mà). Dzậy phải làm sao ta ?
Một lần nữa cám ơn các bạn nhiều nhiều về khoản tư vấn kỹ thiệt là chi tiết của các bạn.
Con gái cưng mình hun các bác nhiều nhiều ! :)

Topic đã được chuyển sang box "Diệu kỳ châu Á". Mời các bạn có thông tin giúp đỡ bạn loanut!

Chào cả nhà,
Không biết là có ai đặt chân đến Kalka, bang Himachal Pradesh của xứ Ấn chưa nhỉ ?
Mình có người bạn ở đó. Mình cũng muốn ' liều mình' thử làm một chuyến đến đó chơi cho biết.
Các bạn biết chỉ giúp đường đi nước bước như thế nào, phương tiện di chuyển ra sao ... Thú thật là từ trước đến giờ chỉ ở loanh quanh Sì Gòn này thôi. Chưa bao giờ ra khỏi Việt Nam nên ' lo ngay ngáy, run như sấy '. Do đó, mọi sự trông mong ở các bạn :)
Sẵn hỏi các chị em tư vấn khoản vật dụng cá nhân nên đem theo gì cho gọn, nhẹ ( chả là mình chỉ khoảng 40 ký thôi :( ). Và thêm cái là mình dẫn bé con ( 10 tuổi) theo, vì chỉ một mẹ một con không thể để ở nhà ( tội bé lắm ! :( ).
Và mình không có tài khoản $, chỉ có đồng việt nam thôi ( ATM í mà). Dzậy phải làm sao ta ?
Một lần nữa cám ơn các bạn nhiều nhiều về khoản tư vấn kỹ thiệt là chi tiết của các bạn.
Con gái cưng mình hun các bác nhiều nhiều ! :)

Hi bạn loanut, mình thì chưa đến bang Himachal Pradesh của Ấn Độ, chỉ là đã ghé Ấn Độ và sắp quay lại tới đây nên rất hứng thú với Ấn Độ và muốn chia sẻ vài điều với bạn ^^

- Himachal Pradesh có thủ đô là Simla, 1 vùng đồi núi đẹp nổi tiếng của Ấn Độ, không quá cao như Kashmir nên khí hậu mát mẻ ôn hòa, tựa như Sapa hay Đà Lạt vậy. Kalka mà bạn định đi nằm ngay trên tuyến đường sắt Kalka-Simla nên di chuyển rất đơn giản. Ngoài Simla hay Kalka, khách du lịch nhắc đến Himachal Pradesh là nhắc đến Dharamsala, nơi Đạt Lai Lạt Ma 14 và người Tạng lưu vong xây dựng thủ phủ cho riêng mình.

- Nếu bạn chỉ định đi Kalka thì cách tốt nhất là từ Delhi bạn đi tàu (mất 6 tiếng) là đến Kalka. Cách đặt vé cụ thể thì có 1 topic của bạn hanhlienta đã nói nên mình ko nói lại: https://www.phuot.vn/threads/6781-Bắc-Ấn-hành-trình-Di-sản Nếu từ SG bạn có thể đi theo route: Saigon - Kuala Lumpur - Delhi (vé AirAsia), rồi từ Delhi bắt tàu đi Kalka.

- Ko rõ bạn định đi mùa hè hay mùa đông, nếu có lịch trình cụ thể thì tốt quá, vật dụng mùa hè thì đơn giản và nhẹ hơn, y hệt đi du lịch trong nước: quần áo, đồ cá nhân, đồ cho em bé (mang nhiều khăn giấy ướt, khăn khô), kem chống nắng, kính mũ, thuốc xịt côn trùng, đồ ăn (mì chắc ko cần nhưng socola, kẹo bánh ngọt, hạt điều cứ mang tối đa có thể), nước uống đến đó mua :D

- Tiền VND ko xài đc đâu bạn ... chắc bạn phải đổi ra đô cầm theo, hoặc tài khoản ATM của bạn phải rút đc từ nước ngoài, tiện nhất là có cái credit card, vùng Himachal Pradesh khá phát triển nên dịch vụ yên tâm hơn các vùng sâu vùng xa. Cách hay nhất là bạn trao đổi trực tiếp với người bạn ở Kalka về chi phí sinh hoạt đi lại và việc đặt phòng.

Chúc bạn và cháu có chuyến đi chơi vui vẻ. Ấn Độ ko phải là nước quá thân thiện, người Ấn cũng ko phải người thân thiện, bạn là nữ thì càng nên cẩn thận hơn, nhưng ko phải là ko đi đc, ngược lại rất nên đi :)

Tôi đã ở khu vực Himachal Pradesh 1 tháng, tôi chưa đi Kalka, chỉ ở Dharamsala thôi. Lúc đó là mùa hè, nhưng ban đêm cũng khá lạnh, phải đắp 2 cái chăn mới ngủ được. Vì vậy cho dù là bạn đi vào mùa đông hay mùa hè cũng cần đem theo quần áo ấm bởi vì vùng Himachal Pradesh nằm ngay chân núi Hy Mã Lạp Sơn.
Ở khu vực này cái gì cũng có thể mua được, chỉ có điều là giá cả mắc hơn ở VN thôi. Nếu muốn thì bạn hãy mang theo gia vị (vd bột nêm Knorr) để tự mình nấu món ăn theo khẩu vị bởi vì thức ăn Ấn độ khó ăn lắm (đối với tôi), đặc biệt mang theo bánh tráng để cuốn rau sống rồi mời những người Ấn độ thưởng thức, Họ sẽ rất thích đấy. Nếu khó ăn thì nên mang theo cả nước mắm và nước tương (bởi vì ở khu vực này kiếm những món này không ra đâu)
Tiền bạc: thì đổi ra đô la Mỹ hoặc Eu ro hoặc mang theo thẻ rút tiền quốc tế (tôi sử dụng thẻ Vi sa), nạp vào tiền Việt, đi nước nào thì rút tiền nước đó, ngân hàng sẽ quy ra tỷ giá và tính phí dịch vụ.
Nếu biết tiếng Anh thì bạn có thể tự vào trang web http://www.indianrail.gov.in/ để lấy thông tin về ngày giờ tàu chạy. Nếu không thì ra đại lý mua, trả thêm chừng 1-2 đô phí dịch vụ thì họ sẽ đăng ký cho bạn, chỉ cần cầm vé trên tay là đi thôi.
Nếu đi máy bay đến sân bay Delhi thì chỉ đổi một ít tiền thôi bởi vì tỷ giá của sân bay thấp lắm. Sau đó ra quầy pre-paid ta xi, nói địa điểm cần đến, ví dụ nhà ga, họ sẽ sắp xếp xe ta xi cho bạn, khi bạn trả tiền, họ sẽ đưa cho một biên lai, cầm lấy biên lai này để đưa cho tài xế ta xi khi bạn đến ga. Tại đây, bạn sẽ bị cò vây quanh, có thể theo họ vào một đại lý nào đó mua vé cho khỏe (tôi tự tra cứu thông tin và tự mua vé không hà).
Ở Ấn độ móc túi và ăn cắp nhiều lắm, bạn cần phải cẩn thận rất nhiều. Tuy nhiên, dân Ấn độ (theo tôi) khá là dễ thương một khi bạn đã quen được với cung cách và văn hóa của họ. Họ rất ma lem đấy nhé, nhưng khi bị lật tẩy thì chỉ cười hề hề thôi, không nổi giận với bạn đâu.
Ở khu vực Himachai Pradesh, du khách biến mất một cách bí ẩn không phải là ít bởi vì cảnh quan ở đây rất đẹp nên du khách thường tự đi trekking vào những nơi hẻo lánh, vậy là mất tích luôn. Khi đến đây, bạn không nên đi một mình vào những nơi hẻo lánh nhé.

Last edited:
Ở Ấn độ, phụ nữ đi du lịch một mình thì được ưu tiên lắm, nhưng nếu có một người nam đi cùng thì mất đặc quyền đó ngay. Bạn nên tận dụng đặc quyền này khi ở Ấn độ nhé. Tôi đi bụi một mình 3 tháng ở Ấn độ, chẳng có vấn đề gì hết nên bạn cứ yên tâm mà đi. Dân Ấn độ lành tính hơn cả người VN đấy nên bạn cứ yên tâm, và nhớ rằng bạn là nữ và đi một mình nên dễ dàng hơn một người nam đi một mình đấy.
Dân Ấn độ có một đặc điểm là không biết vẫn trả lời, vì vậy không nên tin ngay câu trả lời đầu tiên của họ, hãy hỏi thêm 2-3 người khác để so sánh thông tin cho chắc.

Lôi đồ cổ ra ngắm tí nào :p

Bạn loanut ko rõ đã đi đâu rùi hay đang vi vu Ấn Độ rùi cũng nên ... Gửi bạn tấm ảnh dưới: Ki Gompa, độ cao gần 4200m, nằm trong thung lũng Spiti thuộc bang Himachal Pradesh:

Ảnh chụp bởi Natalia Luzuriaga, đoạt giải Viewers' Choice của cuộc thi ảnh National Geographic 2010. Đẹp man rợ!

Nguồn: http://ngm.nationalgeographic.com/ngm/photo-contest/2010/entries/gallery/places-winners/#/2572

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back