What's new

Côn đảo 15-19.8.2011

Tình hình là Côn Đảo xong về là nhập học luôn nên hình và clip đến bây giờ mới đc post lên. Cáo lỗi mọi người do sự chậm trễ này
Loạt ảnh kí sự hành trình khám phá Côn Đảo xin bắt đầu:
Chưa khởi hành thì cứ lo, ko biết thân gái 1 mình ra đảo có trắc trở gì ko. Tình hình là bạn đường của mình cũng là nữ, lại ra sau 1 ngày nên cũng chuẩn bị tinh thần là sẽ bị bơ vơ. Thế mà ngày đầu ra Côn Đảo làm quen đc khối người, nhiều hơn mình dự kiến, hehe! chưa lên máy bay đã gặp a Trí - chủ khách sạn ở CĐ, lên máy bay ngồi kế ông giám đốc SG-CĐ resort, ra tới nơi đc đi ké xe aTrí về chợ Côn Đảo. Mình ở ngay chợ Côn Đảo luôn, khá tiện. Chiều hôm đó aTrí liên tục gọi điện rủ đi ăn nhậu & giới thiệu là "em gái" mới ghê, haha! Ổng còn gọi điện cho 1 số nhân vật tới gặp tui & giao phó nhiệm vụ hướng dẫn tui đg` đi nước bước... ông này vui tính, good! Trong số các nhân vật đó thì tui gặp Trần Tín Côn Đảo. 1 anh chàng cũng viết khá nhiều bài về CĐ trên Phượt, người đc "bàn giao" dẫn tui đi chơi mà cuối cùng...... hahaha
Hình ảnh ngày đầu tiên ko nhiều. Chủ yếu xách xe chạy lòng vòng cho biết đường thôi. Côn Đảo nhỏ xíu mà ko biết sao cứ bước chân ra đường là lúc về tui đi lạc! mặc dù đã cố nhớ quang cảnh & các khúc quẹo này nọ, sau đó mới phát hiện ra bản đồ Google có sai chút đỉnh ở khu vực đường Phạm Văn Đồng, ngay chỗ tui ở!

Vịnh Đầm Tre - máy bay sắp sửa hạ cánh trưa ngày 15/8

Đón bạn đồng hành cập cảng bến Đầm lúc sáng sớm 16/8. Trên đường về cảnh quá đẹp, phải tự sướng thôi!

Di tích cầu Ma Thiên Lãnh, trên đường đến bãi Ông Đụng

chạy hết đường Võ Thị Sáu, quăng xe ở đó và đây là nhìn xuống con đường mòn ra bãi Ông Đụng

Tui - Trạm kiểm lâm rừng Ông Đụng ^^

Con này nhiều và lúc nhúc! ko ngờ món sơn hào hải vị lúc còn sống trông nó kinh dị thế

Con này bây giờ ít và nhỏ hơn rồi - ốc vú nàng. Lang thang ở bãi đá cũng vớt đc 2 con, hehe

Last edited:

Bạn đường

Bảo tàng Côn Đảo, chụp cùng 2 bạn đường trên Phượt: anh Định (bixycler) và anh Huy

Hồ An Hải, mặt nước phẳng như gương

Hoàn hôn bên đỉnh Tình yêu

Chiều hôm đó chạy ra bến Đầm chơi, trên đường lượm đc vài viên đá nhìn hay hay ^^

Last edited:

Buổi chiều, trên đường ra bãi Đầm Trầu. Cảnh đẹp mê ly luôn, thế là cứ chạy đc 1 đoạn là dừng xe chụp hình.

Miếu thờ hoàng tử Cải, nhỏ và khá vắng vẻ so với miếu Bà Phi Yến.

Cảnh đẹp mê mẩn, nước rất trong. dù là ngay thị trấn, dọc đường Cỏ Ống hay bất cứ bãi nào tại Côn Đảo nước biển đều trong vắt và rất xanh. Điều may mắn này là do CĐ chưa sầm uất như Phú Quốc hay Nha Trang, thiên nhiên còn hoang sơ nên ở đây cứ như thiên đường vậy. Mong mọi ng đến đây hãy giữ cho nó vẻ hoang sơ, đừng biến nó thành Vũng Tàu thứ 2!

lạ 1 cái là đứng trên cát ở Bãi Đầm Trầu giống như đứng trên đường cát vậy (ý tui là sugar), hơi lún 1 tí & rất mịn

Làm diều thả. rảnh không? Hehe

Trên đường từ Đầm Trầu về nhà nghỉ, nhóm phát hiện ra 1 con đường rẽ trái nho nhỏ dẫn xuống mỏm đá. Nhờ nhìn thấy người ta đứng lố nhố mới biết là ở đó có đường đi xuống, ko là bỏ lỡ mất 1 điểm ngắm hoàng hôn tuyệt đẹp rồi!

Phía sau lưng, chỗ vách đá là đường xe chạy, bên trái có 1 con đường nho nhỏ để rẽ vào quăng xe ở đó và đi 1 chút là tới điểm 2 đứa tui đang đứng ^^

Đây là đường xuống mỏm đá

Hoàng hôn

Đẹp ko thể ngờ luôn!

Chiều tím!

Ngày thứ 4 của hành trình 18/8

8h30 sáng xuất phát tại Cầu tàu du lịch, khởi hành đi Bảy Cạnh. Giá 2,5tr/cano, nghĩa là càng đông càng rẻ. Còn đi qua đêm thì 1,8tr/người ra hòn Bảy Cạnh xem vích đẻ. Giá qua đêm chua quá nhỉ!

Trạm kiểm lâm Bảy Cạnh. Các anh/chú kiểm lâm ở đây (cũng như bất cứ trạm kiểm lâm nào mình từng đi qua trong những chuyến đi khác) đều rất vui vẻ nhiệt tình!

Vích đấy!

Bãi ấp trứng. Nghe đồn đêm trước khi tụi này tới có tận 2 con vích lên đẻ thì phải. Mà giá chát quá, vườn QG Côn Đảo lại ko chắc là vích có xuất hiện hay ko nên chẳng dám liều.Thế là dự định xem vích thất bại nhưng cũng gỡ gạc được nhờ vào 1 điều thú vị nhỏ...

là được thấy vích con!

Tiếc nuối ko đc xem vích đẻ, tui đánh bạo xin chú kiểm lâm cho bế 1 em vích trên tay. Chú đồng ý cái rụp luôn!

Đáng yêu cực kì. Giống trong Finding Nemo, hehe!

Bé tí mà quẫy đạp mạnh lắm! Tốt nhất là cầm mai của nó, chứ có khi giữ chặt quá nó đạp loi nhoi gãy chân này nọ.... tỉ lệ sống của vích con tới khi trưởng thành chỉ là 1/1000 thôi đấy. Buồn nhỉ!

Phía sau lưng trạm kiểm lâm là 1 con đường mòn nhỏ dẫn ra rừng ngập mặn. Người ta gọi là "rừng" ngập mặn nhưng thực ra nó cũng ko lớn lắm ^^, nhưng cũng có nhiệm vụ bám đất lấn biển. Đước, vẹt, bần.. ở đây mọc xen kẽ làm liên tưởng đến một Cần Giờ thu nhỏ...

Ở Côn Đảo, dù là cầu tàu sát thị trấn, trong rừng, các bãi biển, các hòn lân cận.. để ý một chút là dễ dàng bắt gặp những sinh vật sống lẩn đâu đó xung quanh, rất nhiều. Chứng tỏ con người ở đây chưa làm nó phải bỏ đi hay tuyệt diệt, may mắn là Côn Đảo vẫn còn rất hoang sơ. Hy vọng những ai có dự định đến Côn Đảo hãy tận hưởng hành trình của mình nhưng đừng quên giữ cái nét hoang sơ đó cho hòn đảo thiên đường này!

Sao biển ở rừng ngập mặn

Hải sâm. Con này thì bãi đá nào cũng có, lúc nhúc....

Con này lại gặp nó ở giữa rừng chứ ko phải biển!

Đặc sản Côn Đảo đây, nhưng hiện nay chỉ còn con nhỏ. Con lớn nhất ở trong hình chắc tuyệt chủng rồi hay sao... ở các quán ăn cũng chỉ bán loại nhỏ nhỏ, nhưng giá rất đắt - cũng nên đề cập là vật giá Côn Đảo rất cao. Ở Côn Đảo muốn ăn ngon ăn nhiều chỉ có nước làm đại gia! ^^

Con này thì thấy hoài. haha

Theo kinh nghiệm bản thân trong các hành trình, mình thấy trạm kiểm lâm nào cũng nuôi rất nhiều thú! Chắc để bầu bạn, canh gác & cũng để cải thiện bữa ăn^^

Ngoài ra lúc từ bãi Ông Đụng chạy về thị trấn, cả nhóm còn bắt gặp một con Sóc Đen Côn Đảo đang ngập ngừng định băng qua đường. Tiếc là chưa kịp lôi máy hình ra chú sóc đã bỏ chạy!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back