What's new

Côn Đảo 29/5 - 2/6 tìm bạn đồng hành, xin kinh nghiệm

Status
Not open for further replies.
Chuyện là thế này ạ, em là con gái, lần đầu đi du lịch 1 mình lại quyết định đi Côn Đảo. Vé máy bay 2 chiều em đã đặt rồi ạ. Còn gần 1 tháng nữa là tới ngày xuất phát, bây giờ mới bắt đầu hoang mang.

Em xem mấy trang đặt phòng như agoda thì thấy chỉ có 4 ks, resort có thể đăng ký trên mang được mà giá rẻ nhất cũng khoảng 40usd/đêm. Em muốn tìm 1 chị đi cùng để share phòng và lúc đi cũng có chị có em cho vui. Còn nếu là con trai thì lúc đi có anh có em cho vui nhưng bỏ qua tiết mục share phòng. Nếu chị nào muốn đi cùng nhưng ko có thời gian đi dài như em mà chỉ 2-3 ngày thôi thì cũng nói với em ạ :D

Em chưa có kế hoạch cụ thể gì cả :D sau khi mon men xem 1 vòng thì có lẽ sẽ
- Ngày đầu tiên thăm nhà tù, nghĩa trang, bảo tàng.
- Ngày 2 bãi Đầm Trầu, rừng quốc gia
- Ngày 3 đi tham quan đảo (hòn Tài, 7 canh, etc), câu cá theo tour trong ngày của Côn Đảo explorer
- Ngày 4 - để trống :D

Xin các anh/chị có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với ạ :) lịch trình vui chơi trong 4 ngày, nơi ăn, chốn ở, dụng cụ đặc biệt cần mang theo (vì em muốn thăm vườn quốc gia ạ) em xin cảm ơn nhiều.

ôi, lâu lắm rồi không ra lại đảo, hồi đó có viết mấy bài về Côn Đảo bên hồi ức, bây giờ làm biếng lục lại quá. Thôi thì nhớ gì viết nấy:
1. Khách sạn: ở CĐ khách sạn chắc chắn có > 4 cái, giá phòng thì đúng là đắt hơn đất liền tí, khoàng 300-400k, đi vào thị trấn dạo 1 vòng là có. Giá ở Côn Đảo resort là cao nhất vì nó nằm sát biển và đẹp nhất, Sài Gòn ATC rẻ hơn, với lại còn mấy cái nữa giá cũng rẻ. Nếu em không dư giả tiền bạc thì cứ ra đó dạo 1 vòng sẽ tìm dc phòng có giá hợp lý trong các mini hotel.
2. lịch trình: anh thấy lịch của em vậy cũng ok rồi, nhưng cái ngày 3 đó, em có thể ở lại trên hòn 7 cạnh luôn, hình như là 350k/đêm, ở trong khu nhà khách của vườn quốc gia, buổi tối ra bãi biển chờ vích đẻ, qua hôm sau mới về đất liền.
3. Phương tiện: xe máy 140k/ngày (có xăng luôn ), xe đạp rẻ hơn nhiều. Ngày đầu tiên nếu không ghép được chung với đoàn nào, thì nhất thiết em phải thuê 1 chiếc xe máy. Vì hướng dẫn viên của bào tàng CD sẵn sàng đi hướng dẫn dù chỉ với 1 khách, tuy nhiên khách phải có phương tiện đưa họ đi. Ngày hôm sau, có thể đi xe máy cho khoẻ, còn sung thì cứ thuê xe đạp cho rẻ ( nói trước là leo núi không nhiều nhưng sức con gái thì có thể đuối lắm đó ). Ngày 3-4 đi tàu rồi khỏi phải thuê xe nữa. Thuê xe tính 1 ngày là 24h, lấy 10g hôm trước, đến 10h hôm sau là 1 ngày. Chỗ thuê ở quán cafe CÔn Sơn ngay cầu tàu 914, chị chủ quán tên Phương, người Sài Gòn cực kỳ dễ thương.
4. Lưu ý: cảnh Côn Đảo đẹp, bình yên,nhưng đi 1 mình thì . . . siêu buồn. Trừ phi đang muốn tạm xa lánh chốn đô thị xô bồ, hoặc muốn tìm 1 khoảng thời gian riêng tư để ổn định tâm hồn . . . :) thì có thể đi 1 mình. Còn nếu muốn đông vui tìm thêm bạn đồng hành.

tạm thời cứ thế đã nhé

Anh vừa đi công tác ra đó nè. Cho em vài thông tin:
1. Hotel rất đắt, thối thiểu như em biết 40USD. Em chọn nhà nghỉ, anh có vài anh em làm Nhà nước ngoài đó, em muốn tìm nhà trọ rẻ, anh sẽ giới thiệu.
2. Em đi máy bay. Vậy, khi máy bay đáp xuống em sẽ không có: Taxi hoặc xe ôm nào cả, do đó em nên đề nghị nơi em ở cho xe ra đón, tất nhiên thêm chi phí, từ sân bay về trung tâm 14km.
3. Rất nhiều địa điểm tham quan, em có thể xem trên mạng, hỏi nơi em nghỉ, dân xung quanh. Biển đẹp tuyệt nhất anh từng thấy, hơn cả Phú Quốc.
4. Thức ăn em vào hàng quán bình dân giá cũng xem xem Sài Gòn.

Lưu ý em nên thăm Nghĩa trang Hàng Dương vào khoảng 24 giờ đêm đến 02 giờ sáng. Em đừng sợ gì cả, nghĩa trang này rất tâm linh, nhất là Mộ Võ Thị Sáu, linh thiên lắm, em mua hoa màu trắng cầu siêu cho Chị Sáu. Giờ này cũng rất đông du khách đi, em ko phải lo.

Chi phí qua Hòn Bảy Cạnh xem Vích thì có lẽ đắt đỏ lắm nếu em đi 1 mình, em có thể hỏi thăm tháp tùng du khách khác.
Phí thuê xe gắm máy là 100k/ ngày em tự đổ xăng. Lưu ý, chỉ có duy nhất 1 cây xăng nên em phải biết tính toán nhé. Tham quan Côn Đảo anh đi 1 ngày rưỡi là hết.

Hải sản cũng không rẻ, vì tàu đánh cá không ghé côn đảo làm gì, nó về đất liền luôn.

Vài thông tin em biết, có gì cứ sms cho anh sẽ cho em biết. Chúc em vui vẻ.

Nều bạn đi Côn Đảo thì không cần phải ờ khách sạn 4 sao đâu, ờ nhà nghỉ gần ngay chợ là OK rồi giá khoảng 200-300K, sau đó thuê xe máy 100K/ một ngày thế là đủ rồi, đi hết một quanh côn đảo chỉ mất 120p chạy xe máy.

Xin cảm ơn các anh đã tư vấn ạ :)
Em đang cân nhắc ở toàn bộ tại KS Phi Yến và như anh Trần Quyền nói là sẽ 1 đêm trên Hòn 7 Cạnh.
Nếu thupm tham gia được với mình thì tốt quá vì nếu 2 người thì có thể cân nhắc đặt phòng ở nơi tốt hơn :)

Mình là con zaj nhưng muốn đi cùng bạn bạn có đồng ý k ? :D
Thất tình...điên đảo...muốn đi đao cổn

Tôi cũng thích đi tour này, nhưng ko biết có sắp xếp thời gian được không nữa. Lý tưởng nhất là chúng ta đi 4 người (2 nam-2 nữ). Bạn chủ thớt thì có bạn nữ đồng hành rồi, còn tôi thì chờ thêm 1 bạn nam nữa là lên đường.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,142
Latest member
nhacaiuytin88
Back