What's new

[Chia sẻ] || CÔN ĐẢO - XÁCH BA LÔ VÀ ĐI ||

Mình vừa có chuyến đi #Côn_Đảo 3N2D, và mình thực sự muốn review cho các bạn chuyến đi này, một điểm đến thật khác biệt, bình yên, đẹp ngỡ ngàng và NHẤT ĐỊNH NÊN TỚI MỘT LẦN TRONG ĐỜI

Bài review sẽ chỉ nói về cách di chuyển, các điểm du lịch, chi phí cố định và các tips khi đi CĐ thôi nhé!!!

Bạn có thể xem nhiều hơn : tại đây
----------
THỜI GIAN THÍCH HỢP TỚI CÔN ĐẢO

Côn Đảo mỗi mùa đều có nét riêng, nhưng mình nghĩ nên đi vào những mùa này thì sẽ đẹp và đặc biệt hơn:
Nên đi Côn Đảo từ T3 - T10 trong năm
Tháng 5 đến T9: Sẽ là mùa rùa đẻ trứng, các bạn có thể được trải nghiệm xem rùa đẻ trứng tại hòn Bảy Cạnh

-----------

DI CHUYỂN:
Mình bay từ HN-Tp.HCM. Sau đó chọn chuyến 12h đêm xe Mỹ Duyên xuống thẳng cảng Trần Đề,ST. (140k/chiều)
*
: Côn Đảo hiện ko có chuyến bay thẳng từ HN, chỉ có chuyến bay từ TP.HCM ra. Nhưng giá cả khá cao, và ít chuyến trong ngày. Nếu có kế hoạch mn nên book từ sớm ạ
??: Có 2 chuyến tàu cho các b lựa chọn:

VŨNG TÀU - CÔN ĐẢO:

- Các chuyến trong ngày(3 tiếng)
Chiều đi: 8h và 11h
Chiều về: 13h30 và 16h30
- Giá vé:
T2 -T5 : 660k-1200k/chiều/ng
T6-CN : 880k-1200k/chiều/ng

SÓC TRĂNG - CÔN ĐẢO:

- Các chuyến trong ngày(tàu đi từ 2h-2h30p)
Ngày thường: 8h - 13h
Ngày lễ và cuối tuần: 7h - 10h30 - 14h30
- Giá vé: 310k/ng/chiều

Sắp tới có tàu từ SÀI GÒN VÀ CẦN THƠ ĐI CÔN ĐẢO

‼️‼️Review và Tips:

Vé từ Vũng Tàu đắt nhưng tiện cho các bạn đi từ SG
Vé từ Trần Đề-ST giá rẻ, đi nhanh, nhưng các bạn mất 5h di chuyển từ Tp.HCM, và 2h di chuyển từ Cần Thơ
Các bạn nên bay vào Cần Thơ để tiết kiệm tgian
Nên đặt vé tàu ghế VIP, giá vẫn 310k nhưng ngồi sẽ thoải mái hơn(vé ít nên đặt sớm- Trước 1 tháng)
PHẢI đặt vé onl trước qua Hotline của tàu SuperDong, ra lấy vé trước 1h30p, khi đi mang theo CMND
Biển êm thì không say, biển động thì các bạn chỉ nên nhắm mắt vào ngủ, khoẻ re luôn nha!!!
------
DI CHUYỂN TRÊN ĐẢO:
✔Taxi
✔ Xe điện: Thuê ngay ở bến cảng hoặc trong thị trấn, các anh tài xế rất nhiệt tình, sẽ phục vụ bạn tới khi bạn rời khỏi đảo mới lấy tiền
✔ Xe máy: Không cần đặt trc, bạn có thể thuê ở bến cảng, và khách sạn.
Mình thuê ở bến cảng giá xe ga và xe số bằng nhau. 250k/3 ngày/bao xăng.
------
Ở ĐÂU??
Nên thuê khách sạn tại khu gần chợ CĐ vì đó là nơi sầm uất nhất CĐ. Còn nếu các bạn muốn gần biển thì thuê resort ven biển.
Khu trung tâm, gần chợ CĐ: Uyên’s House, Lighthouse, Lan Anh Home, và rất nhiều ksan khác...
Mình ở Lighthouse: Dạng homestay, nhưng phòng ốc sạch sẽ, đầy đủ tiện nghi, có sân uống cà phê và BBQ, đặc biệt là có bếp tự nấu ăn ?
Khu ven biển: Six sense(có khu biển riêng nhưng xa trung tâm), Thiên Tân Hotel, Mai Son Villa, Côn Đảo Camping, Côn Đảo Réot, Sài Gòn 68...
——-
ĂN UỐNG
✔“Nếu bạn không biết ăn gì, hãy ra chợ Côn Đảo!” - Đó là lời chị qly homestay của mình nói. Quanh khu chợ bán nhiều thứ, nên mn muốn ăn đơn giản, hay ăn hải sản thì cũng ra khu chợ. Nhất là buổi tối, sầm uất dã man, mà giá thì cũng không đắt.
✔ Hải sản:
  • Khu hải sản nổi tiếng mà mn review: Ớt, Thu Ba, Nam Định...
  • Mình chọn ăn ở khu chợ: TƯƠI NGON - PHỤC VỤ NHANH . Recomment cho mn quán Bình Nguyên, ngay đường Phạm Văn Đồng nhé!!
  • Một cách vô cùng tiết kiệm nữa: Đó là tự mua hải sản ngoài chợ, tươi ngon và rẻ ??Về tự nấu, hoặc thuê người ta chế biến giùm. Mình đã thử, và ăn no say ?
✔ Cơm bình dân: Quán cơm Su su
✔ Đồ ăn sáng: Quán bún riêu bà Hai Khiêm, mình ko ăn đc bún nên ko ăn, nhưng lần nào đi qua cũng thấy đông nghịt luôn
- - - -
159081

ĐỊA ĐIỂM DU LỊCH
Chỉ cần lang thang xe máy trong thị trấn, dọc đường ven biển là đã đủ mê mẩn rồi
Mình sẽ review các điểm du lịch có cùng tuyến đường nha:
159082

KHU THỊ TRẤN:
✔ Nhà Tù Côn Đảo: Bạn mua vé 40k, sẽ đi được 4 điểm Nhà Tù CĐ - Chuồng cọp kiểu Pháp - Chuồng cọp kiểu Mỹ - Dinh Chúa Đảo
✔Hồ Sen An Hải
✔ Cầu Tàu 914: Nơi khoảng 914 người lao động khổ sai hi sinh để xây dựng. Ở đây còn có bãi tắm, ngắm hoàng hôn ở đây cũng rất thú vị

HƯỚNG ĐI CẢNG BIỂN:
Dọc đường ven biển đi từ bến cảng Đầm Trầm(bến tàu đỗ) vào tới trung tâm thị trấn. Mình mê bãi biển và đường bao biển ở đó nhất. Mình đã lang thang xe máy 6 lần trên con đường đó. Hôm về, trời mưa dông, nhưng 2 đứa vẫn quyết đi xe máy để ngắm trước khi về
✔ Cảng Bến Đầm: Nơi tàu SuperDong cập bến
✔ Đường Ven biển vào thị trấn
✔ Bãi Nhát: Sáng tới đầu chiều sẽ hiện rõ bãi biển cực đẹp, mn có thể xuống đó chụp hình, view Mũi Cá Mập, chiều thì tắm biển, ngắm hoàng hôn ❤
✔ Mũi Cá Mập: ngắm biển, ngắm hoàng hôn
✔ Miếu Bà Phi Yến
✔ Chùa Núi Một (view đầm sen An Hải và view biển)

HƯỚNG RA SÂN BAY:
✔ Bãi Lò Vôi
✔ Mũi Chim Chim
✔ Đường ven biển siêu đẹp với những cây hoa giấy lâu năm mọc trên đá
✔Bãi biển Đầm Trầu: Được coi là bãi biển đẹp nhất Côn Đảo, ngắm hoàng hôn, tắm biển, ăn hải sản. Và điều đặc biệt ở đây là: Ngắm máy bay hạ cánh đường băng sát biển. Chụp ảnh với máy bay ^^
✔ Sân bay Cỏ Ống

HƯỚNG RA ĐẢO: Côn Đảo có rất nhiều hòn đảo nhỏ, nên mn có tgian thì thuê cano hoặc mua tour đi để khám phá. Mình thấy địa điểm nổi trội mn hay đi là Hòn Bảy Cạnh và Hòn Cau
✔Chi phí thuê tàu: 2tr5 đến 3tr. Các bạn mua tour hoặc tự đi
✔Mùa rùa đẻ trứng có thể ra thăm đảo, trải nghiệm cắm trại săn rùa đẻ trứng và thả rùa về biển.
✔Lặn ngắm san hô

HƯỚNG XUYÊN RỪNG: Bãi Ông Đụng
Thật sự đáng tiếc khi trong chuyến hàng trình này mình không trek được bãi Ông Đụng.
Bạn sẽ đi bộ xuyên rừng tầm 1h, bãi biển hiện ra với đầy đủ hệ sinh thái dưới biển
Bãi biển rất bình yên, và cũng rất thích hợp để ngắm hooàng hôm xuống.
(nge đâu đang cbi mở resort, nên mn ra Côn Đảo nhớ đi bãi Ông Đụng sớm nha)
159083

159085

159086

DU LỊCH TÂM LINH
✔ Nghĩa trang Hàng Dương và viếng mộ Cô Sáu:
  • Các bạn tự cbi đồ lễ hoặc ra chợ CĐ mua
  • Trang phục trang nghiêm, lịch sự
  • Mn thường đi lễ vào 12h đêm
  • Việc đồ lễ là chuyện cá nhân của mọi người, nhưng mình thấy tình trạng đối vàng mã ở nghĩa trang rất đáng báo động, nên mình khuyên các bạn cũng nên hạn chế để bảo vệ môi trường Côn Đảo
  • Mình là người rất sợ ma, cũng bị dọa nhiều trớc khi tới đây, nhưng đến nơi thì cảm nhận hoàn toàn khác. Không sợ sệt, chỉ thấy sự trang nghiêm, hào hùng và biết ơn.
✔Miếu Bà Phi Yến
Miếu Hoàng Tử Cải
- - - - -
Côn Đảo là một hòn đảo xinh đẹp, bình yên và đáng để trải nghiệm một lần trong đời.

159084

Người dân Côn Đảo đang ngày một cố gắng để giữ gìn và bảo tồn môi trường Côn Đảo, mình chỉ mong khách du lịch khi tới thăm hòn đảo xinh đẹp này, luôn có một ý thức thật tốt,”không lấy gì ngoài những bức ảnh, không để lại gì ngoài những bước chân”.

Nếu các bạn cần mình tư vấn, hãy inb -Mình luôn sẵn sàng chia sẻ. Chúc các bạn có những trải nghiệm thật tuyệt vời tại Côn Đảo

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back