What's new

Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila - Đại Lý - con đường mùa thu (18/10-27/10/2013)

Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila - Đại Lý - con đường mùa thu (18/10-27/10/2013)

Mình thật sự thích mùa thu vàng ở Lệ Giang hoặc được tản bộ trên những con đường đầy hoa, những con đường lát đá với đèn lồng đỏ treo cao...

Vẻ đẹp Lệ Giang có lẽ không cần mô tả nhiều nữa :D. Mùa thu năm nay mình quyết định lập kế hoạch đi Lệ Giang-Shangrila và muốn rủ rê các bạn không chỉ muốn ngắm nhìn Lệ Giang qua những bức ảnh nữa :D

Lịch trình dự kiến như sau

NGÀY 00 : HÀ NỘI – LÀO CAI 18/10/2013)
Xuất phát lúc 21h lên tàu (hoặc xe giường nằm), khởi hành đi Lào Cai. (đến Lào Cai bắt taxi đi Hà Khẩu.. Đoàn đi năm ngoái là 10 tệ/1xe 4 chỗ, quãng đường 5km, phải đến thẳng bến, ko nghe lái xe xui dừng xe giữa chừng)

NGÀY 01: HÀ KHẨU – CÔN MINH (19/10/2013)
Xe bus đi CM.
7 tiếng đến Côn Minh.
Do đi LG vào mùa cao điểm, mình ko xác định sẽ mua được vé tàu đi LG ngay trong đêm.. Hơn nữa Côn Minh cũng rất đẹp, và chẳng mấy khi có cơ hội tới đây.. Mình quyết định ở lại Côn Minh 1 ngày
Đến Côn Minh, việc đầu tiên đi mua vé tàu CM-LG. (bắt xe từ bến xe Côn Minh ra bến tàu đi LG, vì phải có hộ chiếu mới mua được vé nên tất cả các thành viên trong đoàn phải cùng đi.. recommend nên thuê 1 chiếc minivan đi cho đỡ lạc nhau )

Ngày 2: Côn Minh (20/10)
Thăm quan Đại Quan Lầu, công viên hoa Expo (có thẻ Sv giảm còn 50Y)
Tối tàu Côn Minh – Lệ Giang

Ngày 3: Lệ Giang (21/10)
Sáng đến Lệ Giang, thuê xe về k sạn chek in và sắp xếp hành lý

Sáng: thuê xe đạp ở LG để khám phá phố cổ,(tìm điểm thuê xe đạp ở loanh quanh quảng trường chính) đạp xe đi Thúc Hà cổ trấn, thăm quan Thúc Hà

Về kịp buổi chiều để lên Vạn Cổ Lầu ngắm hoàng hôn Lệ Giang, có thể thăm tiếp đồi sư tử và Mộc Phủ

Khám phá LG về đêm
Tối ngủ LG

Ngày 4: (22/10)

Sáng sớm, thuê xe đi Ngọc Long Tuyết Sơn (đường ra N Long có thảo nguyên rất đẹp), mình lăn tăn cái show diễn Ấn tượng Lệ Giang, hình như h diễn từ 9-10am. Vào mùa cao điểm dư này ko biết liệu có mua được vé không..
Bus đi NLTS
Phải mua vé bảo tồn Lệ Giang (mua ở cửa soát vé, vé này được dùng để vào Hắc Long Đàm)

Chiều đi công viên Hắc Long Đàm, công viên này rất đẹp, nhất định phải đi (Nhớ giữ lại tất tần tật cuống vé, ko được vứt đi cái nào)
(Dùng thẻ SVQT.để được giảm giá vé)

Ngày 5: (23/10)

Buổi sáng, lang thang khám phá LG, bla bla...
Trưa thuê xe riêng đi Shangrila (mất khoảng 4,5h) , cảnh từ Lijiang lên Shangrila rất đẹp nhé.
Ngủ đêm Shang, tìm khách sạn rất dễ, rẻ , đẹp.
Ăn lẩu bò Yak.

Ngày 6: Shangrila (24/10)
Tu viện Shongzaline (dùng thẻ SV)
Công viên Podatso.(CV này nó không ko cho dùng thẻ :D)
Lang thang phố cổ. Ngủ Shangrila

Ngày 7: Shangrila – Đại lý (25/10)
Shangrila quay về Lệ Giang, trả xe.
Thuê xe khác về Đại lý hoặc thuê luôn đc xe cũ nếu ok.

Mất khoảng 6,7h đến Đại lý.
Ở Đại lý, nghe nói là phố cổ đẹp nhất trong 3 phố cổ. (Một số điểm thăm quan là Tam tháp, phim trường, hồ nhĩ Hải… )

Ngày 8: 26/10
Khám phá Đại Lý.

Tối bus về Côn Minh.

Ngày 9: 27/10
Sáng sớm đến Côn Minh (tầm 3,4h sáng đến rồi, tìm KFC ở ga Côn Minh nghỉ ngơi, đợi đến 7h ra bến xe bus về Hà Khẩu
(thuê được xe thẳng từ Đại Lý về Hà Khẩu thì tốt.)
Hà Khẩu – Lào Cai – Hà Nội
Ngày 10: 28/10
Sáng sớm về đến Hà Nội. END
Chi phí dự kiến: 3.000Y (chưa bao gồm visa, thẻ SV quốc tế, máy bay khứ hồi nếu bạn nào bay từ TP HCM ra)

Dự kiến đoàn đi tầm 8 người thì đẹp.. Nhóm mình đã có 3 người, muốn rủ rê thêm 5 bạn, đặc biệt cần bạn biết Tiếng Trung thì quá tốt để đoàn đi được thuận lợi, đông vui..

Đây là lịch trình sơ bộ của mình.

Thứ nhất: Nhờ các bạn đã từng đi LG rồi góp ý xem đã phù hợp hay chưa ạ :D

Thứ hai: Mình lăn tăn về khoảng thời gian đi, vì mình rất thích con đường hoa cúc ở LG; cây lá vàng lá đỏ ở Hắc Long Đàm và Shangrila, nên đi thời gian này liệu có muộn không?? Nhờ các bạn góp ý.

Các bạn đăng ký có thể đăng ký tại đây, hoặc liên lạc vs mình qua sddt: 0975.625.357 nhé :)

FB của mình https://www.facebook.com/hanh.hong.92167 nhá.. Các bạn có thể sms hoặc ibox vào FB sđt để tiện liên lạc nha :D

Last edited:
Re: Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila - Đại Lý - con đường mùa thu (25/10-3/11/2013)

Đặt gạch cái nhờ :)

Re: Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila - Đại Lý - con đường mùa thu (25/10-3/11/2013)

Muốn khóc quá, vì đã lỡ book vé đi miền Tây trùng đúng dịp này luôn :) Sao ko post sớm hả :((

:(( vì h mới chốt được lịch và hạ đủ quyết tâm.. Lùi lịch đi miền Tây đê

Đi với 2 đứa nữa cơ. Vậy sau này mình đi Lệ Giang có người để hỏi han kinh nghiệm rồi ;)) Năm sau mà có định đi đâu nước ngoài thì ới sớm nhá :))

:(( vì h mới chốt được lịch và hạ đủ quyết tâm.. Lùi lịch đi miền Tây đê

1 viên gạch phát nào ... cơ mà đoàn fai có bẹn nào biết nói tiếng trung chứ nhể... mà quy đổi ra cụ hồ là bao nhiêu thế e hạnh

Welcome anh Hải :D

Đoàn đang có 1 bạn biết tiếng Trung òy, nhưng em vẫn muốn tìm thêm 1 bạn nữa cho yên tâm ạ :D

Tổng chi phí dự kiến là khoảng 12tr anh nhá :) Cơ mà đoàn đi năm ngoái về vẫn còn đủ để oánh chén 1 bữa ra trò nữa đấy ợ :D

@Lim: Ờ, sang năm mà chửa chống lấy thì lên kế hoạch Cửu Trại Câu 2015 với ta nhé nàng :D

Lịch trình tốt, chẳng nhẽ quay lại chốn xưa thêm 1 lần! ;)

Welcome anh Hải :D

Đoàn đang có 1 bạn biết tiếng Trung òy, nhưng em vẫn muốn tìm thêm 1 bạn nữa cho yên tâm ạ :D

Tổng chi phí dự kiến là khoảng 12tr anh nhá :) Cơ mà đoàn đi năm ngoái về vẫn còn đủ để oánh chén 1 bữa ra trò nữa đấy ợ :D

@Lim: Ờ, sang năm mà chửa chống lấy thì lên kế hoạch Cửu Trại Câu 2015 với ta nhé nàng :D

Đoàn tớ đi Lệ Giang với đi hồ Blue moon xong thì ko quá ham hố Cửu Trại Câu nữa bạn ạ. Đi trong khuôn viên núi Ngọc Long Tuyết Sơn chắc nó cũng gần như 1 góc nhỏ nhỏ của Cửu trại. H chuyển sang giấc mơ Tây Tạng hoặc Châu Âu lun :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back