What's new

[Tổng hợp] Cửa Khẩu

Vn chắc có rất nhiều cửa khẩu đường bộ, ít nhất là giáp với TQ, Lao, CPC. Theo chủ đề topic này là "CỬA KHẨU" tức là có thể post bài và ảnh về tất cả các cửa khẩu giữa các QG trên thế giới? Nếu vậy thì quả thật phạm vi của topic về CK này thật lớn và rất thú vị.
HÌnh chụp ở cửa khẩu Lào Cai (chụp năm 2005):

Đầu cầu phía VN (hồi đó đang xây dở):

Đầu cầu phía TQ:

ĐỨng giữa cầu biên giới (ko biết tên cây cầu này là gì nhỉ), nhìn qua sông Hồng về phía địa phận VN:

Cám ơn Chimchim đã ủng hộ! Mong nhiều bạn cùng ủng hộ như thế. Mình tiếc là không xem được ảnh của bạn. Mong được các phuotmen ủng hộ như thế.:L
Còn Cửa Khẩu thì không chỉ bó hẹp trong các cửa khẩu đường bộ mà có thể các cửa khẩu đường không, đường biển. Không chỉ các cửa khẩu trong nước mà của các các nước khác. Ví dụ như sân bay (của Việt nam thì chắc không hấp dẫn dân phượt rồi, vì nó quá quen thuộc, nhưng sân bay quốc tế của các nước khác thì cũng là một cửa khẩu đáng nói đến trên phuot.com chứ). Cảng biển cũng vậy. Mong bà con ủng hộ thật nhiều. (beer)

Last edited:
Ths bác Hd, bác viết rất chi tiết, trích dẫn cụ thể hay quá, em ko có khả năng đó nhưng nhớ ra em có vài hình ảnh chụp ở Lc xin bổ sung bái của bác chimc him thêm vài hình ảnh cửa khẩu lào cai nhé
Sau khi hoàn thành thì đấy là hình ảnh cửa khẩu Lào cai
đứng từ trên cao ta sẽ thấy rất rõ ngã ba sông nơi gặp nhau của 2 con sông bắt nguồn từ trung quốc chảy vào Việt Nam sông hồng và sông nậm thi

Nhìn về bên trung quốc

Phía thượng nguồn sông Hồng

Last edited:
nhìn về phía VN thấy khu nhà Hải quan làm thủ tục để anh em nhà phượt vọt sang bên kia

phía sau nổi bật là tt thương mại gì đó

đến gần thì hóa ra cái này ạ mỏi hết cả cổ :D

làm thủ tục xong chúng ta sẽ đi qua khu có mấy cs biên phòng, hải quan quay lại thì em mới đọc được, hóa ra cái này

còn đây là cái cửa mà lần trước bác chimchim đi đang xây dựng, lúc em qua thì đã hoàn thành, nó đây

sau khi qua cầu chúng ta đã chính thức trở thành người ngoại quốc rồi đấy các bác à (beer)

Mấy năm nhìn hình bên VN đã xây mới nhiều ghê, cám ơn bạn GCN nhé. Đấy, bên phải cái cửa khẩu bạn post dưới cùng là 1 ngôi chùa Việt xinh xắn, mình chưa vào. Bạn có thì post luôn nhé. Thanks

ĐỨng giữa cầu biên giới (ko biết tên cây cầu này là gì nhỉ), nhìn qua sông Hồng về phía địa phận VN:

Đây là cầu Hồ Kiều II bạn ơi !!!

Mấy năm nhìn hình bên VN đã xây mới nhiều ghê, cám ơn bạn GCN nhé. Đấy, bên phải cái cửa khẩu bạn post dưới cùng là 1 ngôi chùa Việt xinh xắn, mình chưa vào. Bạn có thì post luôn nhé. Thanks

Mình đi đến đây, đi qua cái chùa này mà không chụp lại. Ngồi uống cà phê đồi diện chùa, chỉ biết nó tên là chùa Tam Bảo, hỉnh này chụp tại phía sau chùa. Bản đồ du lịch của Tp. Lào Cai, ngay gần chỗ cửa khẩu

Chỉ lo mải mê chụp tại cửa khẩu

vâng em cũng chụp khá nhiều anh lang thang nhưng tuyệt nhiên em ngại chụp chùa chiền bác ạ...hihihi...lâu ko lang thang lên Lc rồi

Qua hình ảnh, cứ như đang được đứng trước cửa khẩu ý, đẹp quá, bác nào có ảnh cửa khẩu pot lên nha, ko có dịp được tới hết các cửa khẩu của đất nước nhưng lại muốn được biết hết các cửa khẩu thế nào, hihi

Đây là hình chụp ở cửa khẩu Lạng Sơn , m chụp hơi ít, các bác thông cảm. bác nào có hình post thêm nhé:D
Lưu ý thêm chút: Hôm mình từ TQ về VN, lúc vào trong tòa nhà làm thủ tục HQ của TQ, thấy có 1 bạn nam người VIệt bị CA TQ giữ lại làm rầy rà vì cậu ấy chụp hình bên trong tòa nhà này. :( Thật tội cho cậu ấy. (Ở nhiều nước , tại cửa khẩu đường hàng không, chỗ kiểm tra HQ ở sân bay, theo mình biết hình như người ta ko cấm chụp hình thì phải, bản thân mình cũng chụp tứ tung trong sân bay.). Do vậy các bác nên cẩn thận khi có ý định chụp hình trong tòa nhà cửa khẩu ở phía TQ đấy.

Tòa nhà Kiểm tra thủ tục của VN ở CỬa khẩu Lạng Sơn: Tòa nhà này khá cũ kỹ, kiến trúc nghèo nàn, trong khi bên TQ tòa nhà của họ mới xây hay sao ý, trông rất hoành tá tràng (mình ko chụp phía bên đó), Không hiểu VN có dự định xây lại tòa nhà ở cửa khẩu này ko:
[/IMG]

Cột mốc biên giới phía TQ?:
[/IMG]

Để topic có tính hệ thống hơn, mình xin quote và biên tập lại 1 số bài viết và hình ảnh về cửa khẩu đường bộ , từ trang web kientrucvietnam (ko rõ việc post này có vi phạm nội quy của nhà phượt ko, nếu có mình xin lỗi và sẽ ko post tiếp nữa).

Lời tòa soạn TC Kiến trúc VN:
Cửa khẩu quốc tế (Quốc Môn) được nhiều nước coi là một điểm mốc đánh dấu sự thay đổi về kinh tế, chính trị, văn hoá giữa các nước láng giềng. Đã có rất nhiều loại hình kiến trúc cửa khẩu: có khi 2 nước cùng làm chung, có khi 2 cửa khẩu tách riêng tại điểm gianh giới. Nhìn chung, đa số các nước đều mong muốn mỗi kiến trúc cửa khẩu là một biểu tượng văn hoá, tình đoàn kết, hữu nghị của người dân 2 vùng biên giới và cố gắng thể hiện nét độc đáo của văn hoá - kiến trúc của mỗi nước.

Việt Nam có chung đường biên giới với Lào, Campuchia với chiều dài khoảng 2000 km đường bộ. Tại đây dễ dàng nhận thấy nét kiến trúc cửa khẩu của 2 nước bạn mang nét đặc thù của kiến trúc dân tộc. Các cửa khẩu này được thiết kế khá "điển hình hoá", không thể trộn lẫn với kiến trúc của nước nào khác. Đây là nét biểu hiện của văn hoá các nước bạn.

Các cửa khẩu Việt Nam – Trung Quốc, bên phía Trung Quốc họ đã làm khá nhiều loại phong cách. Nhìn chung là to lớn, đồ sộ, hiện đại, nét nhận thấy đây là những chữ Hán màu đỏ rất lớn có đặc điểm của văn hoá chữ tượng hình làm người ta nhận ngay ra là cửa khẩu với Trung Quốc. Đó cũng là một tín hiệu dễ nhận biết. Tuy vậy, Trung Quốc có xu hướng đa dạng hoá loại hình kiến trúc cửa khẩu.

ở Việt Nam, trước sự phát triển kinh tế, hội nhập giao lưu hàng hoá, văn hoá với 3 nước bạn, chúng ta cũng đã đổi mới về lựa chọn mẫu thiết kế kiến trúc cửa khẩu quốc tế. Các KTS Việt Nam đã có nhiều nỗ lực để có nhiều sáng tạo cho một thể loại công trình tuy nhỏ nhưng mang nét kiến trúc độc đáo của văn hoá dân tộc.

Tạp chí KTVN kỳ này trân trọng giới thiệu các ý kiến của các nhà chuyên môn, các nhà quản lý và một số thiết kế cửa khẩu đã xây dựng nhằm góp phần nâng cao chất lượng kiến trúc cửa khẩu Việt Nam, tiến tới có những định hướng cho thể loại kiến trúc này.

Cửa khẩu Mộc Bài - phía VN:
[/IMG]

Cửa khẩu Mộc Bài - Phía Campuchia:

Cột mốc biên giới phía TQ?:

@ Chimchim: Đấy là trụ đá đánh dấu thôi. Cột mốc của TQ là đây cơ. Còn trụ đá của bạn tớ đánh dấu trong khung đỏ đó.

picture.php

Trước kia chỗ trụ đá và chiếc ô tô đó có một dòng suối và cây cầu. Còn đỉnh đồi trên hai đường hầm sau chiếc ô tô trong ảnh của bạn là khu pháo đài tớ kể trong những bài trước đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,430
190,079
Latest member
Quynh258
Back