What's new

[Chia sẻ] Cùng chia sẻ Đà Nẵng - Hội An - Cù Lao Chàm - Huế

Với khoảng cách 900km và 1h 10 phút bay từ SG đã có thể đến Đà Nẵng. Từ đây có thể đi các nơi lân cận trong bán kính không quá xa như Hội An, Cù Lao Chàm, Huế bằng nhiều phương tiện.
Hành trình tùy người có nhiều hay ít thời gian, nhưng khoảng 5 ngày là vừa cho 1 cung như vậy.
Chia sẻ này mình tặng cho vài người bạn như đã hứa, những bạn chưa và đang có kế hoạch đến các nơi này, xem như là 1 guideline nho nhỏ để có thể đến một vùng đất xa lạ. Cũng không ngoài chào đón những chia sẻ của ace khác có nhiều kinh nghiệm hơn, , hi vọng sẽ có được những thông tin hữu ích như nơi ở, phương tiện, vé tham quan, các địa điểm ăn uống, …

Bay rẻ của Jetstar, thứ 6 là dễ book nhất nhé

Một chút Đà Nẵg với Bán đảo Sơn Trà

Hội An - di sản văn hóa

Bãi Ông-Cù Lao Chàm

Và ... rất Huế

Híc, loay hoay tìm bài mình mãi chả thấy :(( đọc cái thông báo buồn thúi: bao nhiêu nội dung mình hỏi được mất sạch trơn.
Mặc dù vẫn nhớ được mấy ý chính.
Nhưng mình muốn hỏi lại bạn Thienbinh_dn83:
Sau khi có gợi ý của bạn thì mình đã book vé SG-ĐN-SG vào ngày 18/3 (tức 14 âm lịch)-20/3. Vậy là mình sẽ có tối thứ 6 đến tối chủ nhật để thăm thú. Mình dự định đi Hội an, Thánh địa mỹ sơn, và mấy địa điểm ở Đà Nẵng, Cù Lao Chàm (nếu có thể). Xe cộ như bạn gợi ý thì mình sẽ thuê ở anh Kườm - vấn đề bằng lái đã được các táo quân chỉ giáo.
Mình thắc mắc là ở Hội an đêm rằm mọi người hay nói đến là đêm 14 âm lịch hay đêm 15 âm lịch? Bạn gợi ý cho mình một vài chỗ nghỉ ở Hội an và Đà Nẵng được ko? Giá cả luôn thì càng tốt :D, và chỗ tham quan, giá vé :)
Mình muốn biết đêm rằm ở Hội an ntn thì nên đi theo cung nào là hợp lý nhỉ?
Cảm ơn bạn nhiều :)

Nếu bạn đến ĐN vào thứ sáu 18/3 (túc 14/2 AL) thi sau khi xuống sân bay, bạn lấy xe máy của mình (A. Kườm 01662.353.347. YM : kuomdanang) chạy thẳng về Hội An, book phòng nghỉ đêm tại các KS trên đường Hai Bà Trưng nhé (người Hội An goi đường này là đường Nhị Trưng). Các KS ở đây khoảng độ 200K/ngày. Book xong phòng, vứt xe máy đi bộ ra phố cổ ngắm lồng đèn, ăn chè bắp, nghe bài chòi.

Sáng hôm sau dậy sớm, chạy xe xuống cảng Cửa Đại, mua tour đi Cù Lao Chàm (nếu bạn nào có nhiều thời gian thi có thể mua vé tàu tự đi và nghỉ đêm ở CLC), chiều về lại Hội An ngắm nghía tí nữa rồi dông xe thẳng về ĐN để tối xem cầu Sông Hàn quay cho biết thế nào là cầu quay. Để thuận tiện cho việc xem cầu sông Hàn quay lúc 24h30', mình giới thiệu bạn đến nghỉ tại KS T04 (số 04 Lê Duẫn, ngay sau lưng quán bánh tráng cuốn thịt heo Trần nhé, ĐT : 0511.3838679-3838779), giá phòng ở đây hơn cao một chút tầm 250K - 300K nhưng vì nằm sát ngay chỗ cầu Sông Hàn nên cũng rất thuận tiện bạn ah.

Sáng CN bạn dông xe lên bán đảo Sơn Trà viếng chùa Linh Ứng (nơi có tượng phật Quan Thế Âm cao nhất nước), ngắm biển, ngắm thành phố, ngắm mặt trời lên trong buổi sáng tinh mơ cũng là một điều rất thú vị. Sau đó thì bạn có 2 lựa chọn, hoặc là bạn dông xe máy đến Thánh địa Mỹ Sơn (cách ĐN 70 km) hoặc là bạn đi Bà Nà. Trong 1 ngày bạn chỉ có thể chọn 1 trong 2 nơi đó thôi. Chiều tối về lại ĐN, alô cho Anh Kườm trả xe và ra sân bay về lại SG.

Ở Hội An, đêm rằm phố Hội thì thường là ngày 14 AL bạn ah.

Chúc bạn có chuyến đi thật như ý !

Last edited:
OK, hướng dẫn của anh thật chi tiết. Cảm ơn anh! :)
Em sẽ liên lạc với anh ngay khi xuống sân bay. (btw, 18h15 e sẽ có mặt tại ĐN ah - theo vé mb)
p/s: Em là nữ nên anh đừng cho em thuê con nào hầm hố quá nhé! :')

Last edited by a moderator:
Có nhiều công ty cùng tổ chức tour CLC, nhưng theo ghi nhận của mình thi các bạn nên book vé tour của công ty Sông Hội (ĐT : 0511.3861332) là ok nhất. Thường thi Công ty Sông Hội sắm xếp cho tour 01 ngày như sau :

- 7h30: Tàu khởi hành tại cảng Du lịch Sông Hội,

- 8h30 : Cập cảng Bãi Làng, tham quan bảo tồn biển, khu dân cư , Âu thuyền, chùa Hải Tạng, chợ Tân Hiệp và mua sắm.

- 10h30 : Tàu đưa khách về bãi Chồng tắm biển, lặn ngắm San hô, Sinh vật biển.

- 12h00 : Ăn trưa, nghỉ ngơi, leo núi, dạo xem phong cảnh, tắm biển, tắm nắng hoặc tham gia các dịch vụ vui chơi giải trí và các trò chơi dân gian có thưởng.

- 15h00 : Khách lên tàu về lại Hội An

- 16h00 : Tàu cập cảng Cửa Đại. Kết thúc tour.

Giá cho tour 01 ngày là 400K bạn ạ.

Minh khuyên các bạn nên tự đi, đi tàu chợ, nghỉ đêm trên đảo và ngày hôm sau về đất liền.

chúc các bạn có chuyến đi thật như ý.

Cảm ơn anh lần nữa. em cũng tính đi tàu chợ, nhưng ko biết tàu chợ có về trong ngày ko? Nếu đi tàu chợ thì mấy giờ ra tàu và mấy giờ tàu về lại ah? tks a.
p/s: ah, em đã gạ gẫm thêm được 1 đứa nữa đi với em rồi, nên đến hôm đó anh cho em 2 nón BH nhé! :)

Cảm ơn anh lần nữa. em cũng tính đi tàu chợ, nhưng ko biết tàu chợ có về trong ngày ko? Nếu đi tàu chợ thì mấy giờ ra tàu và mấy giờ tàu về lại ah? tks a.
p/s: ah, em đã gạ gẫm thêm được 1 đứa nữa đi với em rồi, nên đến hôm đó anh cho em 2 nón BH nhé! :)

Tàu chợ thi khởi hành vào lúc 7h30 sáng hằng ngày, đến 12h trưa thì tàu nhổ neo quay về đất liền. Nếu bạn đi tàu chợ mà muốn đi về trong ngày thi chỉ còn cách ngồi suốt trên tàu ngắm biển thôi. Có thể bạn chỉ có thời gian độ 1 hoăc 2 tiếng dạo bộ trên ở Bãi Làng thôi.

Tớ cũng đang có kế hoạch đi Đà Nẵng-Hội An vào đợt trăng rằm cho thú vị.. Mừ để tận dụng được 2 ngày cuối tuần để chuyến đi được 4 ngày thì chỉ có đợt tầm giữa tháng 5 hoặc giữa tháng 8 là tớ đi được.. Bác nào nhiều kinh nghiệm cho tớ hỏi đi Đà Nẵng vào giữa tháng 8 (tầm 13/8 ạ) thì liệu có vào mùa mưa ở Đà Nẵng hem nhỉ..

À mà bạn Lak đi về rồi cho tớ xin cái lịch trình của pạn tham khảo với mấy cái kinh nghiệm nữa nhá.. Tớ cũng đi từ Hà Nội mừ :D Tks bạn trước nha

Last edited:
Chào bà con!!!

Số là e sẽ làm 1 cuốc Đà Nẵng vào dịp lễ 30-04 này ạh( e đã đặt dé máy bay xong rồi, Bay ra đà nẵng đêm 28/4 chơi đến chưa 3/5)

Ngày 28: khoảng 9h30 tối tới Đà Nẵng, chắc ngủ sớm qá để mơi đi tham quan
29: Sáng Sơn Trà(ngắm trời xanh, biển đẹp, Trưa chiều qua Bà Nà đón mây ùa vào, cảm giác như đang ở thiên đàng), tối dề lại DN xem pháo Bông.
30: Sáng Tham quan đèo Hải Vân và ngắm Lăng cô, làm 1 phát sang Huế luôn( chưa biết làm ji ở đây, mục đích chính là coi festival Huế là cái chi chi...
1/5: từ Huế ngồi xe qua Hội an ( mướn xe đạp chạy dòng dòng) tối coi phố Cổ..
2/5: sáng dông ra cửa Đại, Cù lao Chàm, tối dề lại DN
3/5: sáng dòng dòng, trưa bay dìa về...

Cho e hỏi:
1) Lịch như thế có ok ?
2) Đang phân dân cái dụ tham quan đèo Hải Vân và đi Huế,,, vì xe bự ko qua đèo mà chạy hầm chui.... Chạy xe máy thì hơi sợ vì chưa quen... tính là đi xe du lịch qua Huế , ko cưởi xe máy qa Huế....
3) E mua vé máy bay khứ hồi đã 2tr4 rồi, nghe nói khi ga ngoải lúc đó ksan mắc lắm, vậy chuyến này hơi bị hao nhưng bù lại được tham dự bắn pháo bông+festival HUế,, chắc cũng đáng... Vậy bác nào có ca kiến làm sao hơi tiết kiệm 1 chút cho chuyến này ko??????

E đa tạ các Bác............

Mọi người cho em hỏi:
- Nếu nghỉ đêm tại Cù Lao Chàm thì có nhà nghỉ nào ko ah? giới thiệu cho em với
- Cũng thắc mắc giống bạn matkieng: từ ĐN đi Huế mà muốn tham quan đèo Hải Vân thì đi như thế nào cho tiện ạh?

Mấy điểm ăn ngủ ở Đà Nẵng ,Hội An để bạn Thienbinh hướng dẫn nó sẽ thực tế,khách quan hơn vì bạn ấy cũng ở xa đến.:)

Chào bà con!!!

2) Đang phân dân cái dụ tham quan đèo Hải Vân và đi Huế,,, vì xe bự ko qua đèo mà chạy hầm chui.... Chạy xe máy thì hơi sợ vì chưa quen... tính là đi xe du lịch qua Huế , ko cưởi xe máy qa Huế....

Mọi người cho em hỏi:

- Cũng thắc mắc giống bạn matkieng: từ ĐN đi Huế mà muốn tham quan đèo Hải Vân thì đi như thế nào cho tiện ạh?

Xe khách không chạy qua đèo Hải Vân từ lâu rồi bạn à,nếu muốn đi bằng Oto qua đèo chỉ có thuê xe thôi,như thế tốn kém lắm.

Đèo Hải Vân bây giờ chạy rất dễ dàng vì vắng vẻ,nếu được các bạn nên thuê xe máy đi ra Huế bằng đường đèo là hay nhất.Cũng không hiểm trở gì,xe số thông thường chạy số 3,số 4 là lên vi vu rồi.

Demo với các bạn vài tấm hình đèo Hải Vân cho thêm phần khí thế nhá.:)

attachment.php

Đi xe máy có thể ghé biển Lăng Cô,đầm Lập An,Thiền Viện...còn đi Oto thì chỉ có thể dòm qua khung cửa hẹp mà thôi.
Với ở Huế các lăng tẩm ở xa nhau lắm ,ra đó rồi cũng phải thuê xe máy thôi.

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back